สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 19 จากทั้งหมด 19

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2847
    Status
    โพส
    162

มาตรฐาน แอร์ไม่เย็นเลยคับ ตอนกลางวัน แต่กลางคืนหนาวจับใจ

กลางวัน ร้อนๆ เปิดสักพัก ต้องเย็นบ้าง นี่ยังเหงื่อแตกอยู่เลย ขนาดปรับสุดแล้ว

มันปกติไหมคับ พัดลม เบอร์ 3 ความเย็นบิดเกือบสุดแล้ว ก็ไม่เย็น มาก

แต่กลางคืน แถบ ไมต้องเปิดแอร์ เย็นเจี้ยบ ความเย็นขีดเดียวยังหนาวเลย

งงครับ ของท่านอื่นเป็ฯไงบ้าง ของผมผิดปกติป่าวคับ

แล้ว จะทำไงได้บ้างคับ ให้แอร์เย็นๆ เวลากลางวันๆ ร้อนๆ แดดเปรี้ยงๆ

รุ้สึกไม่เย็น เพื่อนผมบ่นกันหลายคนละ ผมก็รุ้สึกว่ามานร้อนจิงแหะ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

มาตรฐาน Re: แอร์ไม่เย็นเลยคับ ตอนกลางวัน แต่กลางคืนหนาวจับใจ

จอดตากแดดรึป่าวครับ รถสีดำมันเป็นธรรมดา อยู่แล้วสีดำมันจะ เก็บและอมความร้อนได้ดีที่สุด

User ID
    385
    Status
    โพส
    175

มาตรฐาน Re: แอร์ไม่เย็นเลยคับ ตอนกลางวัน แต่กลางคืนหนาวจับใจ

ขับแต่ในร่มเท่านั้น อย่าให้โดนแสงแดด ติดผ้าม่านรอบคัน ทำให้เหมือนกลางคืน เย็นแน่ๆ อิอิ
    ปล.ติดฟีล์ม หนา

หรือ ลองนี่ดู http://www.thaitritonclub.com/forum/...ead.php?t=1221

User ID
    71
    Status
    โพส
    100

แนะนำให้ล้างคอยล์ร้อนครับ แล้วติดพัดลมเพิ่ม

ถ้าอยู่สมุทรปราการหรือใกล้เคียง ก็ให้ลอง เซิร์ต กูเกิล โดยพิมพ์คำว่า "ช่างแอร์ตัวจริง" นะครับ แล้วจะได้คำตอบ ของพี่เค้าดีจริง

a73ch007
    ผู้เยี่ยมชม

เหมือนกัน กลางคืนเปิดนิดเดียว หนาวมากๆๆ

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

แต่ก่อนผมก็เป็นเหมือนกัน แล้วใช้วิธีเปิดน้ำยาไปที่ 3 นาฬิกา เปิดพัดลมเบอร์ 3 พอภายในรถเย็นก็กลับมาเปิดพัดลมเบอร์ 2 น้ำยาแอร์ที่ 12 นาฬิกา แอร์ก็เย็นดีตลอด บางครั้งหนาวเลยครับ ต้องลดน้ำยาแอร์ลง (ตอนกลางวันที่อากาศร้อน)

User ID
    2847
    Status
    โพส
    162

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    จอดตากแดดรึป่าวครับ รถสีดำมันเป็นธรรมดา อยู่แล้วสีดำมันจะ เก็บและอมความร้อนได้ดีที่สุด
    แล้วผมจาทำไงให้มานคายออกมาละงับ น้า - - ตากแดดแปบเดียวเอง + ++

ตามนี้เลยครับ เพิ่งไปเจอเนื้อหาจาก pantip.com มา อ่านดูแล้วน่าจะดีสำหรับท่านที่อยู่ในก ทม.และปริมณฑลครับ

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/.../V6868902.html

miean
    ผู้เยี่ยมชม

ของผมก็เป็นครับเป็นตั้งแต่ออกใหม่ๆเลย เคยเร่งทั้งพัดลมและน้ำยาแอร์สุดทั้งสองอย่าง สุดท้ายมีอาการเหมือนแอร์วูบไม่เย็น มีลมร้อนออกมาแทน ไม่รู้ว่าแอร์เป็นน้ำแข็งเลยตันหรือเปล่า

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ผมเติมน้ำยาแอร์ SONOCO ราคา 350- พอช่วยได้ดีครับไม่เสียดายเงินแต่ต้องไปติดต่อเองครับถ้าสนใจ (ต้น 0817317329 วิภาวดี20หลังการบินไทย เติมที่ปั๊มปิโตนัส) ลองดูได้ครับเพราะผมลองมาหลายเดือนแล้วพอใจ ถ้ายังไงลองเปิด พัดลมเบอร์4ตอนแรกๆกับแอร์ครึ่งนึง จนกว่าอุณหภูมิรถจะเย็นแล้วค่อยปลับเป็นปกติดูก่อนนะครับ ถ้าไม่ได้เรื่องยังไงก็จัดไป 350- อิอิ

PANDA
    ผู้เยี่ยมชม

อาการแบบนี้ เมื่อก่อนผมก็เป็น เดี๋ยวนี้หายแล้ว กลางวันแดดเปรี้ยงๆ เปิดพัดลมเบอร์2 แอร์ 2 ขีด เย็นสบาย ขับรถทีตาจะปิดเอา
    **วิธีแก้ ให้ติดพัดลมไฟฟ้าเพิ่ม 1 ตัว ถ้าชื้อของ 0 ราคา 2300 บาท ให้ช่างที่0ติดให้ด้วยเลย แต่อาจจะเสียค่าแรงเพิ่มสัก200-300 บาทนะ ส่วนของผมชื้อของมือสองที่ชียงกง 800 บาท ให้ช่างแอร์ติดให้ เสียค่าแรง 400 บาท ใช้มา 1 ปีแล้วก็ยังใช้ดี
    - แนะนำอีกข้อ ก่อนที่ท่านจะติดพัดลม ให้ชื้อน้ำยาล้างแอรื ที่มีขายตาม โตส/บิ๊กซี ราคาประมาณ 200 กว่าบาท มาล้างรังผึ้งหน้ารถซะก่อน ทำเองก็ได้ง่ายๆ
    **แล้วท่านจะเห็นถึงความเปลี่ยนแปลง**

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

ของผมตอนป้ายแดงก็เป็นครับ
    แต่ขับไป ๆ ๆ ๆ มันก็เย็นขึ้น ๆ ๆ ๆ เอง

ขณะนี้สะกิดแค่นิดเดียว ก็เย็นไม่ว่าแดดจะแรงแค่ไหนก็ตามครับ

Narong
    ผู้เยี่ยมชม

เคยเข้าศูยน์แล้วเขาเคลมซีลตรงท่อแอร์แต่ก็ยังไม่เย็นเหมือนเดิม เคยนั่งดีแมกซ์ของเพื่อนเบอร์1เขาเย็นกว่ารถผมอีก

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

เป็นเหมือนกันก็ปรับปรุงเอา
    ซื้อพัดมา400ซื้อลีย์มาติดเอาดีขึ้นทางใจเดี๋ยวว่างๆมาดู
    ติดเองก็มันดี

User ID
    2847
    Status
    โพส
    162

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ วุฒิรัตน์ ดูโพส
    เป็นเหมือนกันก็ปรับปรุงเอา
    ซื้อพัดมา400ซื้อลีย์มาติดเอาดีขึ้นทางใจเดี๋ยวว่างๆมาดู
    ติดเองก็มันดี

น้า วุฒิ ไปงานมิตติ้ง ฝั่งธนป่าวงับ เจอกันวันที่ 30 เด่วค่อยคุยกานนะ อิอิ

tapitan
    ผู้เยี่ยมชม

ขอขอแนะนำว่าให้ไปซื้อน้ำยา อาปาเช่ มาล้างที่คอยแอร์ครับ หรือลองสังเกตดูเวลาไปหาช่าง ช่างก็มักจะเร่งคันเร่งเราแล้วก็เปิดแอร์สุดเปิดพัดลมสุดเสร็จแล้วก็เหมือนจะบอกให้เราเปลี่ยนอะไหล่แล้วก็เรียกเก็บเงินเราตอนแรกๆๆก็เหมือนเห็นผลพอสักพักก็เป็นอีก ผมว่าใช้น้ำยาตัวนี้ฉีดที่คอยแอร์ก่อนแล้วทิ้งไว้สักพักแล้วล้างน้ำออกก็พอแก้ไขได้แถมถูกด้วยไม่ต้องเสียเป็นพัน ชื้อที่ร้านซ่อมเครื่องทำความเย็นนะครับอย่าไปซื้อที่ร้านซ่อมแอร์รถเด้อ ของผมก็ทำแบบนี้ครับ

akearch
    ผู้เยี่ยมชม

ผมว่ามันก็เย็นเอาการอยู่เหมือนกันนะ ตอนร้อนมากๆ ยังไม่เคยลอง แต่ไอตอนปกตินี่สิ ปรับยังไงก็หนาว ยิ่งกลางคืนผมพัดลมเบอร์หนึ่ง ความเย็นเกือบบิดปิดเลย ยังหนาวเลย

User ID
    44
    Status
    โพส
    595

ถามหน่อย แล้วอาการนี้ มันเป็นเพราะ ตู้รั่วหรือป่าวครับอาการมันคล้ายกันหรือไม่ ช่วยที เสาร์ นี้จะเอาไปทำแล้ว อาการเป็นดังที่ แจ้งมาเลย กลางวันสู้ไม่ไหว กลาวคืนเย็น

yuung
    ผู้เยี่ยมชม

ให้ช่างลองเช็กแรงดันน้ำยาแอร์ดูก่อนครับ ใน 134a จะมีกรณีน้ำยาเกิน ในการใช้งานปรกติความร้อนจะทำให้น้ำยาขยายตัวจนระบบตัด แต่เข้าร่มจะเย็น แล้วก็กลับมาร้อน พอตกกลางคืนหนาว เคยเจอใน Nissan Presia ช่างเติมน้ำยาเกินครับ ปล่อยน้ำยาออกก็หาย เริมเช็คจากง่ายไปยากครับ รถใหม่ๆก็เป็นได้ครับ.......

ข้อมูลกระทู้