หน้า 2 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 62

กระทู้: ขอคำแนะนำ ฟร้อนพานา ติดรถ m08 กับ แอมป์ 4 ch หน่อยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    16795
    Status
    โพส
    521

มาตรฐาน ตอบ: ขอคำแนะนำ ฟร้อนพานา ติดรถ m08 กับ แอมป์ 4 ch หน่อยครับ

เอาสัญญาณจากเครื่องเล่นคู่หน้าที่เหลือเข้าแอมป์ตรงช่อง input ที่เหลือต่อลำโพลงออกจากแอมป์ที่เหลืออีกสองช่อง เอาเบสใส่ช่อง output ของแอมป์ที่เหลือ

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

มาตรฐาน ตอบ: ขอคำแนะนำ ฟร้อนพานา ติดรถ m08 กับ แอมป์ 4 ch หน่อยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ไก่มวกเหล็ก ดูโพส
    เอาสัญญาณจากเครื่องเล่นคู่หน้าที่เหลือเข้าแอมป์ตรงช่อง input ที่เหลือต่อลำโพลงออกจากแอมป์ที่เหลืออีกสองช่อง เอาเบสใส่ช่อง output ของแอมป์ที่เหลือ
    แล้วถ้าเราต่อจาก out ของแอมป์ที่ไปลำโพง วนกลับไปเข้า in ช่องrca ที่เหลือ เพื่อออก sub จะได้ไหมครับ แอมป์จะช๊อต หรือพังไหมครับ
    แบบว่าเคยลองถอดคอนโซลหน้าแล้ว สายเยอะมาก ถ้าไม่ได้ก็คงต้องทำหละน้าไก่
    ขอบคุณครับ

User ID
    16795
    Status
    โพส
    521

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fresh-sky ดูโพส
    แล้วถ้าเราต่อจาก out ของแอมป์ที่ไปลำโพง วนกลับไปเข้า in ช่องrca ที่เหลือ เพื่อออก sub จะได้ไหมครับ แอมป์จะช๊อต หรือพังไหมครับ
    แบบว่าเคยลองถอดคอนโซลหน้าแล้ว สายเยอะมาก ถ้าไม่ได้ก็คงต้องทำหละน้าไก่
    ขอบคุณครับ
    เป็นการต่อที่แปลกมากครับผมว่าถ้าทำอย่างนั้นน้าไปหาตัวแยก rca เข้าหนึ่งออกสองมาต่อแยกตรงอินพุทเข้าแอมป์จะเข้าท่ากว่านะ โดยปกติระบบสเตอริโอเสียงแจ๊กจะออกข้างนึง เสียงเบสจะออกข้างนึง ฟังดูฝั่งไหนเสียงเบสออกมากกว่าก็เอาสามทางใส่แยกตรงนั้นมาอินพุทที่เหลือ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ไก่มวกเหล็ก : 18-05-2013 เมื่อ 15:46

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ไก่มวกเหล็ก ดูโพส
    เป็นการต่อที่แปลกมากครับผมว่าถ้าทำอย่างนั้นน้าไปหาตัวแยก rca เข้าหนึ่งออกสองมาต่อแยกตรงอินพุทเข้าแอมป์จะเข้าท่ากว่านะ โดยปกติระบบสเตอริโอเสียงแจ๊กจะออกข้างนึง เสียงเบสจะออกข้างนึง ฟังดูฝั่งไหนเสียงเบสออกมากกว่าก็เอาสามทางใส่แยกตรงนั้นมาอินพุทที่เหลือ
    ลองแกะคอนโซลเพื่อต่อแบบที่น้าไก่บอก แต่ไม่ไหวจริงๆ สายเยอะแยะ ไม่รู้ว่าเส้นไหนคือสายไฟไปคู่หน้าเดิม

ผมเลยลองต่อแบบที่ผมบอกไปแล้ว ปรากฎว่า เสียงออก แต่ว่าเสียงไม่ได้เรื่อง เสียงจากเบสซับกระพือมาก เปิดเบสมากไม่ได้เลย
    ไม่รู้ว่าเป็นจากการต่อแบบแปลกๆของผม หรือว่าตัวดอกซับเล็กไป ทนกำลังขับจากแอมป์ไม่ไหว

ปล.เสียงจี่ตามรอบเครื่องหายไปแล้ว น่าจะมาจากการขยับสายไฟจากแบตเข้าแอมป์ ไม่ให้อยู่ติดกับสายสัญญาณ (แต่ก็ยังมีบางจุดที่ทับกัน)

User ID
    16795
    Status
    โพส
    521

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fresh-sky ดูโพส
    ลองแกะคอนโซลเพื่อต่อแบบที่น้าไก่บอก แต่ไม่ไหวจริงๆ สายเยอะแยะ ไม่รู้ว่าเส้นไหนคือสายไฟไปคู่หน้าเดิม

ผมเลยลองต่อแบบที่ผมบอกไปแล้ว ปรากฎว่า เสียงออก แต่ว่าเสียงไม่ได้เรื่อง เสียงจากเบสซับกระพือมาก เปิดเบสมากไม่ได้เลย
    ไม่รู้ว่าเป็นจากการต่อแบบแปลกๆของผม หรือว่าตัวดอกซับเล็กไป ทนกำลังขับจากแอมป์ไม่ไหว
    ต่อแบบใช้สามทางที่ผมบอกก็ได้ ถ้าต่ออย่างที่น้าต่อมันมีการปรับเสียงแล้วมาเข้าแอมป์ปรับใหม่ มีการเร่งแจ๊กไว้เพื่อฟังสองดอกปกติ แต่น้าเอาเอาท์พุธที่มีเสียงแจ๊กไปเข้าเบสเสียงก็ปนกันเป็นธรรมดา
    การใช้สามทางแยกก่อนเข้าแอมป์เป็นการใช้สัญญาณที่ยังไม่ผ่านแอมป์ยังไม่ปรับแต่งโดยแอมป์ มาเข้าอินพุธของแอมป์ตัวที่เหลือเท่ากับเราได้สัญญาณที่ดีกว่า เสียงจะไม่ปะปนกันมาก เสียงจะดีขึ้นมาก ลองดูครับ
    อ่านดูข้างบนครับ มันดันไปแทรกกะข้อความของน้าเฉย

ปล.เสียงจี่ตามรอบเครื่องหายไปแล้ว น่าจะมาจากการขยับสายไฟจากแบตเข้าแอมป์ ไม่ให้อยู่ติดกับสายสัญญาณ (แต่ก็ยังมีบางจุดที่ทับกัน)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ไก่มวกเหล็ก : 18-05-2013 เมื่อ 18:45

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

ขอบคุณครับน้าไก่ ไว้ลองหา สาย rca แบบ y ก่อน

ชับที่น้าต่อเอามาต่อเข้ากับอีก2chที่เหลือเลยคับต่อแบบบริทจะใด้แรงหน่อยเท่าที่ดูคู้ชับไม่มีแอมปืในตัว

User ID
    16795
    Status
    โพส
    521

ขอบคุณครับน้าไก่ ไว้ลองหา สาย rca แบบ y ก่อน
    เป็นตัวแยกธรรมดามีขายตามร้านไก่ย่างทั่วไป 555
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ไก่มวกเหล็ก : 18-05-2013 เมื่อ 19:32

User ID
    37779
    Status
    โพส
    288

[QUOTE=fresh-sky;945320]ไฟล์แนบ 206108
    มีlow input แบบ rca อยู่ 4 ช่อง ก็ต่อrca จากหลังฟร้อน มาเข้า
    ไฟล์แนบ 206111
    อันนี้ิชุดซ้ายมือ เป็นสายไฟเข้า สายเปิดปิด แล้วก็สายกราว
    ส่วนชุดขวา เป็นช่องออก 4 ch ที่ต่อไปคู่หน้า เหลือว่างอีก 2 ch
    จะเห็นสายสีขาวที่ผมพ่วงไปบาซูการ์
    ไฟล์แนบ 206112
    บาซูการ์ มีช่องต่อแค่นี้ครับ

ปล.เมื่อกี๋ ลองขยับสายไฟ ให้ห่างจากสายสัญญาณ เผื่อเสียงจี่จะหาย ไว้ลองวิ่งแล้วจะมารายงานครับ[/QUO
    น้าไปซื้อrca-yมาสองตัว ระบบของน้าจบพอดีครับ...4chพอดีๆ
    ตามรูปแค่น้าถอดสายลำโพงซับ(สีขาว)ออกแล้วเอาไปต่อchที่ด้านขวา ต่อแบบบริดส์เลยครับ(ที่ด้านบนจะมีบอกไว้-น่าจะเป็นซ้ายสุดกับขวาสุดมีบอกไว้+/-ครับ) เราก็จะได้เป็น3chครับ...ch1,2ขับคู่หน้าซ้ายขวา ch3,4บริดส์ขับซับ แล้วเปิดฟังดูพร้อมกับปรับความแรงของคู่หน้ากับลำโพงซับได้ตามความชอบของน้าเลยว่าจะเอาแบบไหน... รอท่านต่อไปครับ

น้ารอแปปหนึ่งครับทำรูปประกอบการทำอยุ่ครับ ถ้าทำแล้วไม่หาย...555+

ชื่อ:  DSC02038_resize.JPG
ครั้ง: 472
ขนาด:  131.6 กิโลไบต์ชื่อ:  972340_499833773415937_306349353_n.jpg
ครั้ง: 451
ขนาด:  189.5 กิโลไบต์ชื่อ:  971902_499833856749262_1921371823_n.jpg
ครั้ง: 626
ขนาด:  147.8 กิโลไบต์ชื่อ:  923412_499833813415933_1224634665_n.jpg
ครั้ง: 376
ขนาด:  188.9 กิโลไบต์

ถ้าสงสัย...ก็โทรหาผมได้ครับน้าจะได้ทำให้จบๆ...แล้วจะเปิดฟังชักที

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ คอส ดูโพส
    ชับที่น้าต่อเอามาต่อเข้ากับอีก2chที่เหลือเลยคับต่อแบบบริทจะใด้แรงหน่อยเท่าที่ดูคู้ชับไม่มีแอมปืในตัว
    ต่อแบบบริท คืออะไรครับ

เป็นตัวแยกธรรมดามีขายตามร้านไก่ย่างทั่วไป 555
    ขอบคุณครับไว้ลองหาที่ร้านไก่ย่างปากซอยครับ
    [QUOTE=Kritsada;945467]
    มีlow input แบบ rca อยู่ 4 ช่อง ก็ต่อrca จากหลังฟร้อน มาเข้า

อันนี้ิชุดซ้ายมือ เป็นสายไฟเข้า สายเปิดปิด แล้วก็สายกราว
    ส่วนชุดขวา เป็นช่องออก 4 ch ที่ต่อไปคู่หน้า เหลือว่างอีก 2 ch
    จะเห็นสายสีขาวที่ผมพ่วงไปบาซูการ์

บาซูการ์ มีช่องต่อแค่นี้ครับ

ปล.เมื่อกี๋ ลองขยับสายไฟ ให้ห่างจากสายสัญญาณ เผื่อเสียงจี่จะหาย ไว้ลองวิ่งแล้วจะมารายงานครับ[/QUO
    น้าไปซื้อrca-yมาสองตัว ระบบของน้าจบพอดีครับ...4chพอดีๆ
    ตามรูปแค่น้าถอดสายลำโพงซับ(สีขาว)ออกแล้วเอาไปต่อchที่ด้านขวา ต่อแบบบริดส์เลยครับ(ที่ด้านบนจะมีบอกไว้-น่าจะเป็นซ้ายสุดกับขวาสุดมีบอกไว้+/-ครับ) เราก็จะได้เป็น3chครับ...ch1,2ขับคู่หน้าซ้ายขวา ch3,4บริดส์ขับซับ แล้วเปิดฟังดูพร้อมกับปรับความแรงของคู่หน้ากับลำโพงซับได้ตามความชอบของน้าเลยว่าจะเอาแบบไหน... รอท่านต่อไปครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ santi_caraudio ดูโพส
    ชื่อ:  DSC02038_resize.JPG
ครั้ง: 472
ขนาด:  131.6 กิโลไบต์ชื่อ:  972340_499833773415937_306349353_n.jpg
ครั้ง: 451
ขนาด:  189.5 กิโลไบต์ชื่อ:  971902_499833856749262_1921371823_n.jpg
ครั้ง: 626
ขนาด:  147.8 กิโลไบต์ชื่อ:  923412_499833813415933_1224634665_n.jpg
ครั้ง: 376
ขนาด:  188.9 กิโลไบต์
    เริ่มเข้าใจแล้วครับ
    1.คือผมต้องหา rca แบบ y มาต่อให้อีก 2 ch มีสัญญาณก่อน แล้วค่อยต่อ sub แบบบริท ที่ช่องใหม่
    2. ต่อแบบริทคือ เอา+ จากช่องนึง แล้วเอา- จากอีกช่องนึง มาต่อเข้าซับ
    3.สายลำโพงซับ ใช้แก้ขัดไปก่อน ระหว่างทดลองครับ ไว้เดี๋ยวเปลี่ยนใหม่
    ผมเข้าใจถูกไหมครับ สงสัยต่ออีกนิดนึง ต่อแบบบริท มันดีกว่าการต่อแบบปกติยังไงครับ

ปล.ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยแนะนำครับ ไว้พรุ่งนี้มีเวลาว่า ค่อยทำต่อ แล้วจะมาแจ้งครับ

ต่อ sub แบบบริท อ๋อมันจะรีดกำลังของเพาเวอร์ให้ออกมากที่สุดเราจะได้เสียงเบสที่แรงและลึกครับน้า ถ้าต่อแบบที่ผมบอกคือการต่อที่ 2 โอม เพาเวอร์จะขับที่ 4 โอม
    ปล.โอมน้อยกําลังวัตต์มาก โอมมากกําลังวัตต์น้อย

User ID
    14143
    Status
    โพส
    1,981

ลองถามร้านไก่ย่างแถวบ้านผม เค้าบอกว่าไม่มีครับน้าไก่ ทำไงต่อดี

User ID
    16795
    Status
    โพส
    521

[QUOTE=fresh-sky;945496]ต่อแบบบริท คืออะไรครับ

ขอบคุณครับไว้ลองหาที่ร้านไก่ย่างปากซอยครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Kritsada ดูโพส

เริ่มเข้าใจแล้วครับ
    1.คือผมต้องหา rca แบบ y มาต่อให้อีก 2 ch มีสัญญาณก่อน แล้วค่อยต่อ sub แบบบริท ที่ช่องใหม่
    2. ต่อแบบริทคือ เอา+ จากช่องนึง แล้วเอา- จากอีกช่องนึง มาต่อเข้าซับ///ผมไม่เข้าใจทำไมต้องบวกช่องลบช่อง ในเมื่อวงจรลบก็คือกราวด์ร่วมในวงจร ลายปริ้นก็เส้นเดียวกัน
    3.สายลำโพงซับ ใช้แก้ขัดไปก่อน ระหว่างทดลองครับ ไว้เดี๋ยวเปลี่ยนใหม่///สายลำโพงคุ้นตามากเหมือนสาบเซ็นเซอร์สงสัยแฮ๊ปโรงงานมาเหมือนผมแหงๆ55
    ผมเข้าใจถูกไหมครับ สงสัยต่ออีกนิดนึง ต่อแบบบริท มันดีกว่าการต่อแบบปกติยังไงครับ

ปล.ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยแนะนำครับ ไว้พรุ่งนี้มีเวลาว่า ค่อยทำต่อ แล้วจะมาแจ้งครับ
    /////////

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ไม่มีปรีครับ พยายามใช้เงินให้น้อยที่สุด พึ่งรู้ว่ามี rca แบบ y ด้วย
    แล้วถ้าเราต่อจาก out ที่ไปลำโพง วนกลับไปเข้า in ช่องrca ที่เหลือ เพื่อออก sub จะได้ไหมครับ แอมป์จะช๊อต หรือพังไหมครับ
    ทำแบบผมก็ได้ครับ ตอนนี้ปรีพังยังไม่ได้ซื้อเลยจัดแบบนี้ฟังไปก่อน

ชื่อ:  SAM_05633.jpg
ครั้ง: 528
ขนาด:  217.9 กิโลไบต์

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

ตอนแรกก็ว่าเข้าใจ เจอ คห.น้าไก่ เลยชะงักเลย ตกลงต่อบริท หรือไม่บริทดีเนี่ย
    หรือว่าเหมือนกัน ต่อๆไปเหอะ เหมือนกันแหละ แบบไหนก็ได้

ส่วนสายขาวต่อซับ เป็นสายไฟบ้านเข้าเพาเวอร์ซับพลาย คอมพิวเตอร์ครับตัดหัว ท้ายออก
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย fresh-sky : 18-05-2013 เมื่อ 20:50

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    ทำแบบผมก็ได้ครับ ตอนนี้ปรีพังยังไม่ได้ซื้อเลยจัดแบบนี้ฟังไปก่อน
    ผมเจอแบบนี้ งงตายเลย

User ID
    24199
    Status
    โพส
    288

สู้ๆครับน้าต้อม
    มันเป็นเรื่องยากสำหรับมือใหม่ครับ
    แต่ถ้าเข้าใจแล้วจะรู้ว่ามันไม่ยากครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้