หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 62

กระทู้: ขอคำแนะนำ ฟร้อนพานา ติดรถ m08 กับ แอมป์ 4 ch หน่อยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

มาตรฐาน ขอคำแนะนำ ฟร้อนพานา ติดรถ m08 กับ แอมป์ 4 ch หน่อยครับ

รถเดิมเป็นฟร้อน พานาครับ ตัวติดรถ m08 ผมไปติดแอมป์ 4 ch เพิ่ม พร้อมเปลี่ยนลำโพงคู่หน้า

1. ช่างเดินสายใหม่ จากหลังฟร้อนเข้าแอมป์ แทนที่จะใช้สายจากฟร้อนที่เดินไปลำโพงคู่หน้าเดิมมาเข้าแอมป์ กลับใช้สายอีกชุดนึงที่เป็นหัว rca สำหรับต่อเข้าลำโพงคู่หลังมาต่อเข้าแอมป์ แล้วเดินสายไปเป็นลำโพงคู่หน้าแทน เลยสงสัยว่า การเดินสายแบบนี้ มันทำให้เสียงเพี้ยหรือเปล่า ควรเดินสายใหม่ กลับไปใช้ชุดที่สำหรับลำโพงคู่หน้าเดิมไหม

2. ตอนนี้ผมเอาซับบาซูก้าร์ ต่อเพิ่มเบสโดย ต่อพ่วงกับลำโพงคู่หน้า มันทำให่เสียงของคู่หน้าเพี้ยนไปไหม

ถามแค่นี้ก่อนครับ งงเหมือนกัน มือใหม่หัดเล่นเครื่องเสียง

มาตรฐาน ตอบ: ขอคำแนะนำ ฟร้อนพานา ติดรถ m08 กับ แอมป์ 4 ch หน่อยครับ

สอบถามผมได้ครับน้า

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

มาตรฐาน ตอบ: ขอคำแนะนำ ฟร้อนพานา ติดรถ m08 กับ แอมป์ 4 ch หน่อยครับ

Rca จะนำสัญญาณเสียงจากฟอนท์ ไปยังพาวเวอร์แอมป์ พาวเวอร์แอมป์จะรับสัญญาณจากฟอนท์มาขับออกไปยังลำโพง การต่อสายสัญญาณจะต่อได้ทั้งสองแบบขึ้นอยู่กลับแหล่งรับสัญญาณครับ แต่ส่วนใหญ่มักจะนิยมต่อสายสัญญาณแบบ rca

ถ่ายรูปการต่อสายซับมาให้ดูได้มั้ยครับ

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ santi_caraudio ดูโพส
    สอบถามผมได้ครับน้า
    ขอบคุณครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ beertriton ดูโพส
    Rca จะนำสัญญาณเสียงจากฟอนท์ ไปยังพาวเวอร์แอมป์ พาวเวอร์แอมป์จะรับสัญญาณจากฟอนท์มาขับออกไปยังลำโพง การต่อสายสัญญาณจะต่อได้ทั้งสองแบบขึ้นอยู่กลับแหล่งรับสัญญาณครับ แต่ส่วนใหญ่มักจะนิยมต่อสายสัญญาณแบบ rca

ถ่ายรูปการต่อสายซับมาให้ดูได้มั้ยครับ
    ชื่อ:  375087_499521680113813_326043744_n.jpg
ครั้ง: 16928
ขนาด:  164.9 กิโลไบต์
    แปลว่า สัญญาณมันเหมือนกันใช้ไหมครับ ผมไปนึกถึงเครื่องเสียงบ้าน ที่สัญญาณคู่หลังจะไม่เหมือนคู่หน้า
    ตามรูปครับ ไอ้ชุดล่างคือสายที่ต่อไป ลำโพงคู่หน้า ส่วนที่โผล่ขึ้นมาข้างบน คือสายไปซับบาซูกา ที่ผมต่อเพิ่มครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย fresh-sky : 17-05-2013 เมื่อ 13:01

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fresh-sky ดูโพส
    ขอบคุณครับ

ชื่อ:  375087_499521680113813_326043744_n.jpg
    แปลว่า สัญญาณมันเหมือนกันใช้ไหมครับ ผมไปนึกถึงเครื่องเสียงบ้าน ที่สัญญาณคู่หลังจะไม่เหมือนคู่หน้า
    ตามรูปครับ ไอ้ชุดล่างคือสายที่ต่อไป ลำโพงคู่หน้า ส่วนที่โผล่ขึ้นมาข้างบน คือสายไปซับบาซูกา ที่ผมต่อเพิ่มครับ
    แล้วอีก 2 ch ข้างขวาไม่ใช้เหรอครับ
    ผมว่าน้าน้าควรเลือกอีก 2 ch ที่เหลือมาต่อซับดีกว่าครับ ถ้าน้าต่อดังภาพ เวลาเราเป็นเสียงดังขึ้น ch นั้นเสียงมีเพี้ยนแน่ครับ แล้วภาคขยายของ ch นั้นทำงานหักกว่า ch ที่เหลือแน่ครับ

รอน้า ๆ ท่านอืนต่อครับ

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fresh-sky ดูโพส
    ขอบคุณครับ

บาซูก่ามีช่องต่อ RCA มั้ยครับ แล้วดูที่แอมป์ครับว่ามีไลน์เอ้า Rca มั้ย ให้เอาสาย Rca มาต่อไลน์เอาท์ของพาวเวอร์ไปเข้าที่ in ของบาซูก้าแทนจะดีกว่าครับ

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

น้าถ่ายรูปซับตรงที่ใช้ต่อสายสัญญาณต่างๆมาให้ดูหน่อยนะครับ เดียวจะไล่ให้ครับ ว่าจะต่อยังงัย

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jessada ดูโพส
    แล้วอีก 2 ch ข้างขวาไม่ใช้เหรอครับ
    ผมว่าน้าน้าควรเลือกอีก 2 ch ที่เหลือมาต่อซับดีกว่าครับ ถ้าน้าต่อดังภาพ เวลาเราเป็นเสียงดังขึ้น ch นั้นเสียงมีเพี้ยนแน่ครับ แล้วภาคขยายของ ch นั้นทำงานหักกว่า ch ที่เหลือแน่ครับ
    รอน้า ๆ ท่านอืนต่อครับ
    อยากต่อบาซูก้าที่อีก 2ch ด้านขวาเหมือนกันครับ แต่จะเอาสัญญาณที่ไหนมาเข้าครับ เราลากสายจากแอมป์ที่ไปลำโพง (แทนที่จะไปบาซูการ์) วนกลับไปเข้า in ch ที่เหลือ แล้วค่อยต่อบาซูการ์ที่ch นั้นจะเวริคไหมครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ beertriton ดูโพส
    บาซูก่ามีช่องต่อ RCA มั้ยครับ แล้วดูที่แอมป์ครับว่ามีไลน์เอ้า Rca มั้ย ให้เอาสาย Rca มาต่อไลน์เอาท์ของพาวเวอร์ไปเข้าที่ in ของบาซูก้าแทนจะดีกว่าครับ
    บาซูการ์เป็นแบบหัวหนีบครับ ที่แอมป์ก็ไม่มี out แบบ rca ด้วย out มีแค่ที่เห็นครับ

น้าถ่ายรูปซับตรงที่ใช้ต่อสายสัญญาณต่างๆมาให้ดูหน่อยนะครับ เดียวจะไล่ให้ครับ ว่าจะต่อยังงัย
    ที่ซับมีหัวหนีบ + กับ - แค่อย่างละช่องครับ ดำแดง มีช่องต่อแค่นี้ครับ ผมก็ต่อจากแอมป์เข้าไปหมดแล้ว

ตอนนี้อีกปัญหาที่เจอคือ เสียงจี่ตามรอบเครื่อง ตอนแรกนึกว่าแอมป์เสีย แต่ถามน้าติ๊ก บอกว่าลงกราวไม่ดี ผมลองขัดแล้วก็ไขน๊อตจุดลงกราวใหม่แล้วยังเป็นอยู่ ผมควรเดินสายกราวใหม่ไปเข้าขัวแบตเลยดีไหมครับ

ปล.ขอบคุณน้าทุกท่านที่มาช่วยตอบ เข้ามาเจอคนตอบเยอะ แล้วชื่นใจมากครับ

User ID
    16795
    Status
    โพส
    521

ถ่ายวงจรการต่อจากตัวแอมป์ให้ดูหน่อยครับ จะได้ตรงประเด็น ผมไม่แน่ใจเข้าสองออกสี่หรือแยกตัวใครตัวมัน ปกติจะมีช่องต่อซับต่างหาก รวมกันแล้วเสียงเบสจะกระแทกดอกที่เล็กกว่าแป๊กๆ
    เสียงกวนอาจจะเกิดจากสายไฟที่มีขนาดเล็กเกินไปกระแสวิ่งได้ไม่ดีเกิดจากการรบกวนจากการทำงานของอุปกรณืต่อพ่วงอย่างอื่นในรถ
    การต่อสัญญาณเสียงไม่ว่าคู่หน้าหรือคู่หลังไม่แตกต่างถ้าเป็น sterio ซ้ายขวาธรรมดา นอกจากจะเป็นแบบ pro logic 5.1 หรือ 7.1 ch สำหรับดูหนังต้องใช้ให้ถูกช่อง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ไก่มวกเหล็ก : 17-05-2013 เมื่อ 17:51

บาซูก่า ขอดูรูปหน่อยครับน้า....
    งานเครื่องเสียงและระบบไฟเครื่องเสียงรายละเอียดมันเยอะ......ต้องใส่ใจทุกจุดครับน้าไม่นั้นไม่จบ....

คุยผ่านนี้ก็ได้นะครับง่ายดีครับน้า....https://www.facebook.com/SantiMyCarAudio

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ไก่มวกเหล็ก ดูโพส
    ถ่ายวงจรการต่อจากตัวแอมป์ให้ดูหน่อยครับ จะได้ตรงประเด็น ผมไม่แน่ใจเข้าสองออกสี่หรือแยกตัวใครตัวมัน ปกติจะมีช่องต่อซับต่างหาก รวมกันแล้วเสียงเบสจะกระแทกดอกที่เล็กกว่าแป๊กๆ
    เสียงกวนอาจจะเกิดจากสายไฟที่มีขนาดเล็กเกินไปกระแสวิ่งได้ไม่ดีเกิดจากการรบกวนจากการทำงานของอุปกรณืต่อพ่วงอย่างอื่นในรถ
    การต่อสัญญาณเสียงไม่ว่าคู่หน้าหรือคู่หลังไม่แตกต่างถ้าเป็น sterio ซ้ายขวาธรรมดา นอกจากจะเป็นแบบ pro logic 5.1 หรือ 7.1 ch สำหรับดูหนังต้องใช้ให้ถูกช่อง
    ขอบคุณครับน้าไก่ ไว้พรุ่งนี้ถ่ายให้ดู ต้องรื้อเบาะกันเลยทีเดียว เพราะวางใต้เบาะ

User ID
    37779
    Status
    โพส
    288

อยากต่อบาซูก้าที่อีก 2ch ด้านขวาเหมือนกันครับ แต่จะเอาสัญญาณที่ไหนมาเข้าครับ เราลากสายจากแอมป์ที่ไปลำโพง (แทนที่จะไปบาซูการ์) วนกลับไปเข้า in ch ที่เหลือ แล้วค่อยต่อบาซูการ์ที่ch นั้นจะเวริคไหมครับ

น้าเพิ่มปรีฯหรือครอสฯสักตัวดีไหม ถ้าใช้ครอสนะ...มีที่ว่างด้านล่างเครื่องเล่นพอดีๆเลย สัญญาณครบๆด้วยกับแอมป์4chของน้าที่มีอยู่...

บาซูการ์เป็นแบบหัวหนีบครับ ที่แอมป์ก็ไม่มี out แบบ rca ด้วย out มีแค่ที่เห็นครับ

ที่ซับมีหัวหนีบ + กับ - แค่อย่างละช่องครับ ดำแดง มีช่องต่อแค่นี้ครับ ผมก็ต่อจากแอมป์เข้าไปหมดแล้ว

ตอนนี้อีกปัญหาที่เจอคือ เสียงจี่ตามรอบเครื่อง ตอนแรกนึกว่าแอมป์เสีย แต่ถามน้าติ๊ก บอกว่าลงกราวไม่ดี ผมลองขัดแล้วก็ไขน๊อตจุดลงกราวใหม่แล้วยังเป็นอยู่ ผมควรเดินสายกราวใหม่ไปเข้าขัวแบตเลยดีไหมครับ

ปล.ขอบคุณน้าทุกท่านที่มาช่วยตอบ เข้ามาเจอคนตอบเยอะ แล้วชื่นใจมากครับ
    ต้องดูหลายๆจุดครับ...จี่ๆๆ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

เสียงหวี๊ดที่เกิดมีองค์ประกอบอีกอย่างที่ทำให้เกิด ครับอธิเช่น สายสัญญาณอยู่ติดกับสายไฟ+ก็ดัง

User ID
    16795
    Status
    โพส
    521

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ santi_caraudio ดูโพส
    คุยผ่านนี้ก็ได้นะครับง่ายดีครับน้า....https://www.facebook.com/SantiMyCarAudio
    ถามน้า santi ดีที่สุดเพราะชำนาญเรื่องนี้ ส่วนผมก็แค่แนะนำแต่ยังไม่มีประสปการณ์เท่าน้าเค้า ผมว่าจบกว่า

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ไก่มวกเหล็ก ดูโพส
    ถามน้า santi ดีที่สุดเพราะชำนาญเรื่องนี้ ส่วนผมก็แค่แนะนำแต่ยังไม่มีประสปการณ์เท่าน้าเค้า ผมว่าจบกว่า
    ใช่ครับ
    ดันให้ครับ

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

ขอบคุณครับน้า เดี๋ยววันนี้จะรื้อเบาะ ถ่ายรูปแอมป์ ทั้ง 2 ด้าน แล้วก็บาซูการ์ มาให้แนะนำกันครับ

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

ชื่อ:  972340_499833773415937_306349353_n.jpg
ครั้ง: 2326
ขนาด:  156.3 กิโลไบต์
    มีlow input แบบ rca อยู่ 4 ช่อง ก็ต่อrca จากหลังฟร้อน มาเข้า
    ชื่อ:  971902_499833856749262_1921371823_n.jpg
ครั้ง: 2677
ขนาด:  143.7 กิโลไบต์
    อันนี้ิชุดซ้ายมือ เป็นสายไฟเข้า สายเปิดปิด แล้วก็สายกราว
    ส่วนชุดขวา เป็นช่องออก 4 ch ที่ต่อไปคู่หน้า เหลือว่างอีก 2 ch
    จะเห็นสายสีขาวที่ผมพ่วงไปบาซูการ์
    ชื่อ:  923412_499833813415933_1224634665_n.jpg
ครั้ง: 2236
ขนาด:  177.3 กิโลไบต์
    บาซูการ์ มีช่องต่อแค่นี้ครับ

ปล.เมื่อกี๋ ลองขยับสายไฟ ให้ห่างจากสายสัญญาณ เผื่อเสียงจี่จะหาย ไว้ลองวิ่งแล้วจะมารายงานครับ

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

ชื่อ:  972340_499833773415937_306349353_n.jpg
ครั้ง: 2326
ขนาด:  156.3 กิโลไบต์
    มีlow input แบบ rca อยู่ 4 ช่อง ก็ต่อrca จากหลังฟร้อน มาเข้า
    แปลว่าน้าไม่ใช้ปรีใช่มั้ยครับ
    จากความรู้อันน้อยนิดของผม
    ผมแนะนำ ให้น้าหาสาย rca แบบสาย Y มาต่อตรง power ให้ครบ 4 ch แล้วแยกสายซับบาซูก้าของน้าไปอี 1 ch ต่างหากครับ

แต่ถ้าอยากได้เสียงที่ดีขึ้นผมแนะนำหาปรีซักตัวมาเพิ่มในระบบครับ เสียงจะดีขึ้นกว่าเดิมแนะนอน

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jessada ดูโพส
    แปลว่าน้าไม่ใช้ปรีใช่มั้ยครับ
    จากความรู้อันน้อยนิดของผม
    ผมแนะนำ ให้น้าหาสาย rca แบบสาย Y มาต่อตรง power ให้ครบ 4 ch แล้วแยกสายซับบาซูก้าของน้าไปอี 1 ch ต่างหากครับ

แต่ถ้าอยากได้เสียงที่ดีขึ้นผมแนะนำหาปรีซักตัวมาเพิ่มในระบบครับ เสียงจะดีขึ้นกว่าเดิมแนะนอน
    ไม่มีปรีครับ พยายามใช้เงินให้น้อยที่สุด พึ่งรู้ว่ามี rca แบบ y ด้วย
    แล้วถ้าเราต่อจาก out ที่ไปลำโพง วนกลับไปเข้า in ช่องrca ที่เหลือ เพื่อออก sub จะได้ไหมครับ แอมป์จะช๊อต หรือพังไหมครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้