สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    32145
    Status
    โพส
    166

มาตรฐาน รบกวนสอบถามอาการเกียร์ 1 และ 2 ยกคันเร่งแล้วสะอึก

cab plus รถปี 2012 เดิมสนิท ตัว 140 GLX โบธรรมดา เวลาออกตัวด้วยเกียร์ 1 หรือเกียร์ 2 ขณะเร่งประมาณ 1500-2000 รอบแล้วยกคันเร่งแล้วมันสะอึก(ช่วงรถติดๆน่ะครับ) ต้องเร่งต่อหรือไม่ก็ต้องเหยียบครัช ไม่ทราบว่ามันเป็นปกติหรือเปล่าครับ เพิ่งเข้าศูนย์ รอบ12เดือนหรือ 20000 โลแต่วิ่งจริงแค่ 8500 โลเองครับ อาการนี้เริ่มมาตั้งแต่รถวิ่งได้ 4000โลครับ รบกวนด้วยครับขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย champ1330 : 18-05-2013 เมื่อ 12:37

User ID
    1097
    Status
    โพส
    129

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนสอบถามอาการเกียร์ 1 และ 2 ยกคันเร่งแล้วสะอึก

ผมเคยเป็นครับ ลองทำการ reset สมองเกียร์ดูครับ ขั้นตอนและวิธีการตาม link นี้ครับ

http://www.hinsin.com/showthread.php...6%233637%3B%29

User ID
    28302
    Status
    โพส
    69

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนสอบถามอาการเกียร์ 1 และ 2 ยกคันเร่งแล้วสะอึก

1. ลองเช็ค air flow sensor ถ้าสกปรกลองทำความสะอาดดูครับ
    2. สายพาน com air หย่อนหรือเปล่าครับ
    ด้วยความเคารพครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ DeXter ดูโพส
    ผมเคยเป็นครับ ลองทำการ reset สมองเกียร์ดูครับ ขั้นตอนและวิธีการตาม link นี้ครับ

http://www.hinsin.com/showthread.php...6%233637%3B%29
    น้าครับไอ้เวปนี้มันมีทีมาจากไหน มันก๊อปทั้งรูปทั้งข้อความเราไปเปลี่ยนล๊อคอินเฉยเลยเนี่ย ผมตามเข้าไปดูในห้อง Forum: Triton Club มันทำได้น่าเกลียดสุดๆ

User ID
    32145
    Status
    โพส
    166

เดี๋ยวจะลองตามคำแนะนำครับ ผลเป็นอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับ

User ID
    24519
    Status
    โพส
    78

2012 ตัวต่ำ 4 ประตู ของผมก็เป็นครับ ที่เกียร์ 2 แต่ดูเหมือนจะเป็นที่จังหวะของเราเองนะครับเป็นหลายครั้งแล้วเหมือนกัน ตอนออกตัวช้าๆแล้วยกคันเร่งอย่างว่านั่นแหละครับ นึกว่าผมเป็นคันเดียว อิอิ มีเพื่อนแล้ว
    เดี๋ยวจะลองทำดูครับ ได้ผลยังไงจะมารายงานให้ทราบโดยทั่วกันครับ

User ID
    24519
    Status
    โพส
    78

เอ้ามันเป็นของเกียร์อัตโนมัตินี่นาของเรามันเกียร์ธรรมดา ไม่เกี่ยวมั้งครับ ผมว่าน่าจะเป็นที่จังหวะการยกของเราเองมากกว่า

User ID
    18070
    Status
    โพส
    52

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ noomnoijnet ดูโพส
    เอ้ามันเป็นของเกียร์อัตโนมัตินี่นาของเรามันเกียร์ธรรมดา ไม่เกี่ยวมั้งครับ ผมว่าน่าจะเป็นที่จังหวะการยกของเราเองมากกว่า
    เกียร์ธรรมดาแหละครับ ของผมก็สะอึกเหมือนกัน เกียร์ออโต้มันจะคนละแบบ ของผมเป็นช่วงเกียร์ 3 ครับน้า ปล่อยคันเร่งสะอึก แต่ว่า เป็นแค่ตอนเครื่องยังเย็นๆอยู่นะ พอร้อนก็หาย

User ID
    24519
    Status
    โพส
    78

ตอบ: รบกวนสอบถามอาการเกียร์ 1 และ 2 ยกคันเร่งแล้วสะอึก

โพสต้นฉบับโดยคุณ noomnoijnet
    เอ้ามันเป็นของเกียร์อัตโนมัตินี่นาของเรามันเกียร์ธ รรมดา ไม่เกี่ยวมั้งครับ ผมว่าน่าจะเป็นที่จังหวะการยกของเราเองมากกว่า

เกียร์ธรรมดาแหละครับ ของผมก็สะอึกเหมือนกัน เกียร์ออโต้มันจะคนละแบบ ของผมเป็นช่วงเกียร์ 3 ครับน้า ปล่อยคันเร่งสะอึก แต่ว่า เป็นแค่ตอนเครื่องยังเย็นๆอยู่นะ พอร้อนก็หาย

ไม่ใช่ครับ ผมหมายถึงวิธีแก้ที่มีคนโพสน่ะครับการรีเซ็ตน่ะ

User ID
    18070
    Status
    โพส
    52

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ noomnoijnet ดูโพส
    ตอบ: รบกวนสอบถามอาการเกียร์ 1 และ 2 ยกคันเร่งแล้วสะอึก

โพสต้นฉบับโดยคุณ noomnoijnet
    เอ้ามันเป็นของเกียร์อัตโนมัตินี่นาของเรามันเกียร์ธ รรมดา ไม่เกี่ยวมั้งครับ ผมว่าน่าจะเป็นที่จังหวะการยกของเราเองมากกว่า

ไม่ใช่ครับ ผมหมายถึงวิธีแก้ที่มีคนโพสน่ะครับการรีเซ็ตน่ะ
    อ๋อ ลืมอ่าน มีน้าที่ว่าให้รีเซ็ตกล่องเกียร์ เข้าใจแล้วครับน้า

User ID
    24519
    Status
    โพส
    78

ใช่แล้วครับน่าจะเป็นแต่ตอนเครื่องเย็น อุณหภูมิ ยังไม่พร้อมใช้งานครับ จริงๆแล้วอุณหภูมิที่สามารถใช้งานเครื่องยนต์ได้เต็มที่อยู่ที่ครึ่งหนึ่งของหน้าปัดครับ

User ID
    44495
    Status
    โพส
    129

ในความคิดของผม ผมว่าเป็นเรื่องของความพอเหมาะระหว่างรอบเครื่องและความเร็วของตัวรถน่ะครับ รถเราเป็นระบบคลัทช์และเป็นเครื่อง 4 จังหวะ เมื่อรถวิ่งไปรอบสูงหน่อย แต่ยังใช้เกียร์ต่ำอยู่ แล้วปล่อยคันเร่งอย่างเร็วที่ตัวรถยังไม่ลอยตัวจริงๆ พอสมควร ก็เหมือนเราเบรคด้วยเครื่องยนต์น่ะครับ เพราะเรายังไม่ได้เหยียบคลัทช์ตัดกำลังเครื่องยนต์ออกจากชุดเกียร์ส่งกำลังใช่มั๊ยครับ เมื่อเร่งเครื่องยนต์ จะเป็นว่า เครื่องยนต์ไปขับล้อให้หมุน แต่เมื่อผ่อนคันเร่งด่วนที่ความเร็วตัวรถต่ำ จะกลายเป็นว่า ล้อรถไปขับเครื่องเข้าให้ ที่รอบเครื่องยนต์ต่ำสุด กลายเป็นเบรคด้วยเครื่องยนต์กลายๆ แบบที่รถใหญ่ใช้ ที่เรียกว่า ช๊อตเบรค เมื่อรถหนักลงเขา ลงเกียร์ต่ำสุดๆไปแล้ว แต่ความเร็วรถยังเร็วเกินไป คือการใช้เทคนิค ปิดท่อไอเสีย ไอเสียออกไม่ได้ ก็อั้นย้อนไปที่ห้องเผาไหม้ ก็ไปดันต้าน กลายไปต้านที่หัวลูกสูบ ลงไปที่ก้านลูกสูบ ลงไปเบรคที่เพลาข้อเหวี่ยงก็หมุนช้าลง นี่คือการเบรคความเร็วให้ตัวรถช้าลงด้วยตัวเครื่องยนต์เองเสียเลย จากต้นกำลังขับ กลายเป็นเบรคในตัวเสียเลย กันล้อลื่นไถล กันชุดเบรค ร้อนจัด ถ้าใช้แต่เบรคจนร้อนจัดเกินจุดพีค เป็นที่มาของเบรคแตกนั่นเอง

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ VGS178HP. ดูโพส
    ในความคิดของผม ผมว่าเป็นเรื่องของความพอเหมาะระหว่างรอบเครื่องและความเร็วของตัวรถน่ะครับ รถเราเป็นระบบคลัทช์และเป็นเครื่อง 4 จังหวะ เมื่อรถวิ่งไปรอบสูงหน่อย แต่ยังใช้เกียร์ต่ำอยู่ แล้วปล่อยคันเร่งอย่างเร็วที่ตัวรถยังไม่ลอยตัวจริงๆ พอสมควร ก็เหมือนเราเบรคด้วยเครื่องยนต์น่ะครับ เพราะเรายังไม่ได้เหยียบคลัทช์ตัดกำลังเครื่องยนต์ออกจากชุดเกียร์ส่งกำลังใช่มั๊ยครับ เมื่อเร่งเครื่องยนต์ จะเป็นว่า เครื่องยนต์ไปขับล้อให้หมุน แต่เมื่อผ่อนคันเร่งด่วนที่ความเร็วตัวรถต่ำ จะกลายเป็นว่า ล้อรถไปขับเครื่องเข้าให้ ที่รอบเครื่องยนต์ต่ำสุด กลายเป็นเบรคด้วยเครื่องยนต์กลายๆ แบบที่รถใหญ่ใช้ ที่เรียกว่า ช๊อตเบรค เมื่อรถหนักลงเขา ลงเกียร์ต่ำสุดๆไปแล้ว แต่ความเร็วรถยังเร็วเกินไป คือการใช้เทคนิค ปิดท่อไอเสีย ไอเสียออกไม่ได้ ก็อั้นย้อนไปที่ห้องเผาไหม้ ก็ไปดันต้าน กลายไปต้านที่หัวลูกสูบ ลงไปที่ก้านลูกสูบ ลงไปเบรคที่เพลาข้อเหวี่ยงก็หมุนช้าลง นี่คือการเบรคความเร็วให้ตัวรถช้าลงด้วยตัวเครื่องยนต์เองเสียเลย จากต้นกำลังขับ กลายเป็นเบรคในตัวเสียเลย กันล้อลื่นไถล กันชุดเบรค ร้อนจัด ถ้าใช้แต่เบรคจนร้อนจัดเกินจุดพีค เป็นที่มาของเบรคแตกนั่นเอง
    +1 ด้วยครับ เบนซินผมก็เป็น ลองไล่เกียร์หรือออกตัวเร่งรอบเนียนๆ ก็ไม่เป็นครับ แต่บางจังหวะรถติดก็ยากอยู่ ออกตัวไม่ทันไร ต้องถอนคันเร่งแล้ว

User ID
    24519
    Status
    โพส
    78

ใช่แล้วครับแก้ไขโดยการเหยียบคลัชก็ไม่เป็นไรแล้วครับ อิอิ

ข้อมูลกระทู้