สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 19 จากทั้งหมด 19

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

มาตรฐาน ถามเรื่องเกียร์หน่อยครับ

ปกติแล้ว รถเกียร์ m/t ตอนใส่เกียร์ถอยมันจะมีเสียงดัง แกรก ประมาณนี้ใช่มั้ยครับ

แล้วเกียร์อื่นมันดังป่าวครับ
    ผมรู้สึกว่ารถผม (พึ่งสังเกตว่ามีเสียง) จะดัง "แกรก" แต่ไม่ดังทุกครั้งไป แล้วแต่จังหวะ แต่ส่วนมากจะดัง ไม่ว่าจะเข้าเกียร์ 1,2,3,4,5 ดังทุกเกียร์
    ไม่ทราบว่ามันปกติป่าวครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

มาตรฐาน ตอบ: ถามเรื่องเกียร์หน่อยครับ

ของผมจะดังช่วงเกียร์ 5 ตบลงก่อนเข้าเกียร์ถอย หรือ 1 2 3 4จะดังที

User ID
    31157
    Status
    โพส
    194

มาตรฐาน ตอบ: ถามเรื่องเกียร์หน่อยครับ

ของผมเกียร์ถอยครับ ชัดเจนมาก

แต่จะว่าไป ก็ทำให้ผมมั่นใจได้ว่า เกียร์ได้เข้าล็อคดีแล้ว 555+

ปล. พยายามหาข้อดีมากลบข้อด้อยของมันครับ

User ID
    32145
    Status
    โพส
    166

Confirm เกียร์ถอยดังครับ

User ID
    22050
    Status
    โพส
    149

มิตซูใช้ออโต้เลยไม่รู้ครับ

ตอนใช้ อีสุ ถ้าเหยียบคลัชท์ไม่สุดจะดัง กับอีกอย่างคือ จากเกียร์เดินหน้าไม่ว่าเกียร์ไหน ปลดว่าง แล้วเข้าถอยทันที

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

ดังเหมือนกันครับน้า โดยเฉพาะเกียร์ถอย
    เหยียบคลัชให้ลึกสุด แล้วค่อย ๆ ดันตามร่องมันครับจะดังน้อยลง

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

เคยดังตอนเข้าถอยหลังแต่รถยังเคลื่อนตัวเดินหน้านิดๆ และตอนเหยียบคลัชไม่สุด

User ID
    42937
    Status
    โพส
    129

ชัดเจนมากครับ เกียร์ถอย ผู้รู้ช่วยตอบที่เป็นเพราะอะไรครับ

User ID
    22050
    Status
    โพส
    149

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ SAMKUNG ดูโพส
    ชัดเจนมากครับ เกียร์ถอย ผู้รู้ช่วยตอบที่เป็นเพราะอะไรครับ
    ผมพอรู้นะครับ ไม่ใช่ผู้รู้ จากการถามช่าง กับศึกษาเอาเองนิดหน่อย สมัยขับอีสุ ก็มีจุดอ่อนที่ลูกปืนปลายราวเกียร์แตกประจำ
    ก็พอจะเคยเห็นการถอดใส่มาบ้าง

ในชุดเกียร์เวลาเปลี่ยนจังหวะเกียร์ ต้องเหยียบคลัชท์ก็คือการตัดกำลังเครื่องยนต์ กับเพลากลาง

คันเกียร์จะเป็นตัวสับเปลี่ยน เฟืองเกียร์ที่จะมีจำนวนฟันไม่เท่ากัน เพื่อทดรอบเครื่องให้เหมาะสมกับความเร็วรถ

ขณะเปลี่ยนเกียร์ เฟืองเกียร์จะหมุน จึงต้องมีชุด ซิงโครไนซ์เกียร์ เพื่อไม่ให้เฟืองเกียร์เสียหาย จากการขบกัน

ตัวซิงโครไนซ์เกียร์ ถ้าเคยเห็นช่างถอดออกมา ก็คือ ตัวที่เป็นทองเหลือง หรือ ทองแดง ก็ไม่แน่ใจครับ

ทีนี้ เกียร์เดินหน้า กับเกียร์ถอยหลัง มันก็สวนทางกันอยู่แล้ว ผมเดาว่าชุดซิงโครไนซ์ ในไทรทัน อาจจะออกแบบมาไม่ค่อยเหมาะสมหรือป่าว จึงทำให้มีปัญหาเสียงดัง

สมัยขับอีสุ ถ้าไม่สุดวิสัย เวลาเปลี่ยนจากเกียร์เดินหน้า มาเกียร์ถอย ผมจะพักที่เกียร์ว่าง ซัก 1-2 วิ ค่อยเข้าเกียร์ถอย

ถ้าเปลี่ยนทันที แล้วเหยียบคลัชไม่สุดด้วย เพราะมันฉุกละหุก เสียงสนั่นหวั่นไหวเลยแหละ

เอาแค่ที่ผมพอรู้นะครับ ไม่ได้จบช่างยนต์มา ผิดพลาดประการใดรอผู้รู้ตัวจริงมานะครับ

User ID
    44495
    Status
    โพส
    129

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ SunTK ดูโพส
    ผมพอรู้นะครับ ไม่ใช่ผู้รู้ จากการถามช่าง กับศึกษาเอาเองนิดหน่อย สมัยขับอีสุ ก็มีจุดอ่อนที่ลูกปืนปลายราวเกียร์แตกประจำ
    ก็พอจะเคยเห็นการถอดใส่มาบ้าง

ในชุดเกียร์เวลาเปลี่ยนจังหวะเกียร์ ต้องเหยียบคลัชท์ก็คือการตัดกำลังเครื่องยนต์ กับเพลากลาง

คันเกียร์จะเป็นตัวสับเปลี่ยน เฟืองเกียร์ที่จะมีจำนวนฟันไม่เท่ากัน เพื่อทดรอบเครื่องให้เหมาะสมกับความเร็วรถ

ขณะเปลี่ยนเกียร์ เฟืองเกียร์จะหมุน จึงต้องมีชุด ซิงโครไนซ์เกียร์ เพื่อไม่ให้เฟืองเกียร์เสียหาย จากการขบกัน

ตัวซิงโครไนซ์เกียร์ ถ้าเคยเห็นช่างถอดออกมา ก็คือ ตัวที่เป็นทองเหลือง หรือ ทองแดง ก็ไม่แน่ใจครับ

ทีนี้ เกียร์เดินหน้า กับเกียร์ถอยหลัง มันก็สวนทางกันอยู่แล้ว ผมเดาว่าชุดซิงโครไนซ์ ในไทรทัน อาจจะออกแบบมาไม่ค่อยเหมาะสมหรือป่าว จึงทำให้มีปัญหาเสียงดัง

สมัยขับอีสุ ถ้าไม่สุดวิสัย เวลาเปลี่ยนจากเกียร์เดินหน้า มาเกียร์ถอย ผมจะพักที่เกียร์ว่าง ซัก 1-2 วิ ค่อยเข้าเกียร์ถอย

ถ้าเปลี่ยนทันที แล้วเหยียบคลัชไม่สุดด้วย เพราะมันฉุกละหุก เสียงสนั่นหวั่นไหวเลยแหละ

เอาแค่ที่ผมพอรู้นะครับ ไม่ได้จบช่างยนต์มา ผิดพลาดประการใดรอผู้รู้ตัวจริงมานะครับ
    กล่าวได้ดีครับผม ครับจริงๆแล้ว ก็ต้องดังทุกเกียร์ เพียงแต่ว่า จะดังมากหรือน้อย ขึ้นอยู่กับปัจจัยร่วมอีกหลายอย่างครับ เช่นเหยียบคลัทช์ไม่สุด ชุดคลัทช์ตัดกำลังเครื่องยนต์ออกไม่ขาดกับชุดเกียร์ก็มีผลครับ ถ้าดังแบบกรึบๆ แคร่กๆ เป็นธรรมดาของการไสลเฟืองเกียร์ และลูกปืนที่ก้านก้ามปูไสลเฟืองเกียร์ล็อคการเข้าเกียร์ แต่ก็ยอมรับครับว่ารถรุ่นใหม่ๆ ดังกว่ารุ่นเก่าๆมากไปหน่อยเช่นกันครับ คันของผมก็เป็นครับ อาจทำให้รำคาญบ้างเหมือนกัน ฟันเรากระทบกันก็ดังเช่นกันครับ เน้นจะเข้าเกียร์ถอย รถต้องหยุดสนิทจริงๆแล้วเท่านั้น เพราะการหมุนของรอบชุดเกียร์จะเปลี่ยนทิศทางการหมุนส่งกำลังไปยังชุดเฟืองท้ายกลับทางกับเกียร์วิ่งเดินหน้าครับ จะดัง แกร๊กกกก ถ้าเข้าเกียร์ถอยได้ ขณะตัวรถหยุดไม่สนิทก็ห้องเกียร์ กระจุยแน่นอนครับ แต่ถ้าถอยหลังแล้วหยุดรถไม่สนิทนิดหน่อยเหยียบคลัทช์สุดๆพอจะเข้าเกียร์เดินหน้าไปได้ครับ

User ID
    42937
    Status
    โพส
    129

ของผมกียร์อยไม่สตาร์เครื่องยังดังเลยครับทำไงดีครับ

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

ขอบคุณครับทุกความคิดเห็น ทุกความดังที่เหมือนๆ กัน

แต่ที่ผมสงสัยคือเกียร์เดินหน้าครับ ไม่ใช่เกียร์ถอยหลังเพราะเกียร์ถอยหลังมันดังอยู่แล้ว
    ผมก็เลยอยากถามน้า ๆ ว่าเกียร์เดินหน้าทุกเกียร์นี้ที่มันดัง มันมีอาการบ่งชี้ว่าเริ่มผิดปกติหรือปล่าวครับ รถน้า ๆ เป็นกันบ้างมั้ย แต่ถ้าเป็นเช่นกันผมก็โล่งใจครับ

User ID
    22050
    Status
    โพส
    149

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ SAMKUNG ดูโพส
    ของผมกียร์อยไม่สตาร์เครื่องยังดังเลยครับทำไงดีครับ
    ถ้าดังแบบกึก เบาๆ ก็ไม่มีอะไร เวลาเฟืองเกียร์ สบกัน ( ขบน่ะแหละครับ ) มันก็ต้องมีเสียง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jessada ดูโพส
    ขอบคุณครับทุกความคิดเห็น ทุกความดังที่เหมือนๆ กัน

แต่ที่ผมสงสัยคือเกียร์เดินหน้าครับ ไม่ใช่เกียร์ถอยหลังเพราะเกียร์ถอยหลังมันดังอยู่แล้ว
    ผมก็เลยอยากถามน้า ๆ ว่าเกียร์เดินหน้าทุกเกียร์นี้ที่มันดัง มันมีอาการบ่งชี้ว่าเริ่มผิดปกติหรือปล่าวครับ รถน้า ๆ เป็นกันบ้างมั้ย แต่ถ้าเป็นเช่นกันผมก็โล่งใจครับ
    ถ้าดังทุกเกียร์ น่าจะเริ่มมีปัญหา กับชุดคลัทช์

ประสบการณ์ จาก อีสุ กับ ไมตี้ นะครับ ไม่ใช่ไทรทัน

เวลาสปริงในหวีคลัชท์ ( ฟลายวีล ) เริ่มล้าจากการใช้งานมานาน หรือ ตัวซี่ในหวีคลัชท์เอง จะเริ่มทำให้เวลาเหยียบคลัช มันจะตัดกำลังเครื่องแบบไม่สุด เหมือนเหยียบคลัชไม่สุดครับ จะทำให้เกียร์แข็ง เข้ายาก ต้องยัดเข้าไปก็มี มันจะเริ่มมีเสียง กึก ไม่ถึงกับแกรก

เสียงแกรกนี่ มันเป็นเสียง เฟืองขบกัน ปกติมันจะไม่ดัง เพราะซิงโครไนซ์เกียร์ จะทำให้มันไม่หมุนเวลาขบกัน

2 ปีก่อน อีสุ หวีคลัชขาดกระจุย เหยียบคลัชเปลี่ยนเกียร์ไม่ได้ ต้องดับเครื่อง คาเกียร์ แล้วเหยียบคลัชสตาร์ท ใช้เกียร์เดียวประคองกลับมาจาก อยุธยา
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย SunTK : 21-05-2013 เมื่อ 07:49

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

ถ้ารถยังเดินหน้าอยู่แล้วเข้าเกียร์ถอยหลังดัง หรือถ้าจอดสนิทแล้วก็ดัง แต่ถ้าเหยียบคลัชสุด ปกติ ทุกรุ่นทุกคัน 12345 บางทีก็ดังบางทีก็ไม่ดัง ปกติครับ แต่อย่าเข้าเกียร์ขัด เหยียบคลัชไม่สุด สวนเกียร์ ไม่นานครับ เกียร์ลูกเกือบๆแสนหรือแสนก็พัง ครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

เวลาเข้าเกียร์เดินหน้าหรือถอยหลัง เหยียบคลัชสุดและหน่วงเวลาสักนิดก่อนเข้าเกียร์จะเข้าเกียร์ง่ายขึ้น

User ID
    29005
    Status
    โพส
    377

แล้วเกียร์ mt เวลาวิ่งทางขรุขระ หรือตกหลุม แล้วเกียร์เด้งกลับมาเป็นเกียร์ว่างละครับ น่าจะเกิดจากสาเหตุอันใดครับ

ปล. ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นะครับ คือคันผม 2.4 พลัสครับ อาการเข้าเกียร์แล้วมีเสียงเป็นเหมือนกันครับ แต่ที่หนักใจน่าจะเป็นเรื่องนี้นะครับ วิ่งๆอยุ่ดีๆ ตกหลม เกียร์หลุดมาเกียร์ว่าง กดคันเร่งรถไม่วิ่งถึงได้รู้ และเป็นบ่อยมากครับคันผม

User ID
    22050
    Status
    โพส
    149

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tay ดูโพส
    แล้วเกียร์ mt เวลาวิ่งทางขรุขระ หรือตกหลุม แล้วเกียร์เด้งกลับมาเป็นเกียร์ว่างละครับ น่าจะเกิดจากสาเหตุอันใดครับ

ปล. ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นะครับ คือคันผม 2.4 พลัสครับ อาการเข้าเกียร์แล้วมีเสียงเป็นเหมือนกันครับ แต่ที่หนักใจน่าจะเป็นเรื่องนี้นะครับ วิ่งๆอยุ่ดีๆ ตกหลม เกียร์หลุดมาเกียร์ว่าง กดคันเร่งรถไม่วิ่งถึงได้รู้ และเป็นบ่อยมากครับคันผม
    สมัยขับ ไมตี้ จะเป็นที่เกียร์ 4 เด้งมาว่าง จะเป็นที่ บูชคันเกียร์ เปลี่ยนก็หาย ไทรทันต้องลองให้ช่างรื้อดู

User ID
    35492
    Status
    โพส
    77

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tay ดูโพส

ผม ๒.๔ วิ่งมาได้ ๕๘,๘๐๐ กม. เจอปัญหาเดียวกันกับน้าเลยครับ ไปโพสต์ไว้ที่ห้อง พลัสแล้วรอคำตอบจากกูรูอยู่ ไม่ทราบรถน้าเจอและแก้ปัญหาได้รึยังครับ

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

ของผมกียร์ถอยไม่สตาร์เครื่องยังดังเลยครับทำไงดีครับ
    รถผมก็ดังครับ ลองทำดูแล้ว ไม่ต้องสตาร์ทเครื่อง แค่เหยียบคลัชเข้าเกียร์เหมือนตอนที่เราขับปกติ เพื่อฟังเสียงเวลาเปลี่ยนเกียร์ สำหรับเกียร์ 1-5 จะเป็นเสียงของเกียร์เข้าล็อก อันนี้น่าจะปกติของรถเกียร์กระปุก ส่วนเกียร์ถอย มีเสียงดัง ก๊อก หรือเสียงดังแก็ก เสียงเดียวกันกับตอนสตาร์ทเครื่องเลย อันนี่ก็น่าจะปกติ แต่ถ้าเข้าเกียร์ถอยแล้วมีเสียงดังนอกเหนือจากนี้ คงผิดปกติแล้วครับ

ข้อมูลกระทู้