สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    14143
    Status
    โพส
    1,981

มาตรฐาน ไหว้แม่ย่านางรถ ทำไงบ้างครับ

จะไปรับรถวันพฤหัสนี้แล้ว ผบ.อยากรู้วิธีไหว้แม่ย่านางรถ เลยฝากผมให้ตั้งกระทู้ถามน้าๆหน่อยครับผม

มาตรฐาน ตอบ: ไหว้แม่ย่านางรถ ทำไงบ้างครับ

ตั้งใจอาทิตย์หน้าจะทำการไหว้แม่ย่านางครับ

การไหว้แม่ย่านางรถ
    เตรียมสิ่งของดังนี้
    ดอกไม้ 1 กำ
    พวงมาลัย (ดอกรักและดาวเรือง) 1 พวง
    มะพร้าวอ่อน 1 ลูก
    กล้วยน้ำว้าสุก 1 หวี
    ผ้าสามสี 1 ชุด
    เทียน 1 คู่
    ธูปหอม 9 ดอก

หันหน้ารถสู่ทิศเหนือ ตั้งโต๊ะ นำของทั้งหมดใส่ถาด
    จุดเทียน ธูป อธิษฐานสิ่งที่ดีงาม
    เช่น ขอต้อนรับแม่ย่า ขอให้มาอยู่กับลูก ลูกจะตั้งใจทำมาหากิน ไม่ประมาท ห้ามทำอะไรที่มิดีบนรถ เช่น sex
    ขอแม่ย่านางช่วยปกปักรักษาลูกให้รอดปลอดภัย ปราศจากอันตรายทั้งหลายทั้งปวง

รอจนธูปดับหมดแล้วบอกลาเครื่องเซ่น นำผ้าสามสีมาผูกที่รถ

User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

มาตรฐาน ตอบ: ไหว้แม่ย่านางรถ ทำไงบ้างครับ

จะอันเชิญแม่ย่านางมาปกป้องรักษา ก็อย่าลืม ขออณุญาติ เชิญออก เชิญเข้า กล่าวคือ ก่อนออกจากศูนย์ ต้องเตรียมของไหว้เจ้าที่เจ้าทางของศูนย์บอกขอแม่ย่านางออก ก่อนเข้าบ้านเตรียมของไหว้เจ้าที่เจ้าทางขอแม่ย่านางเข้าบ้าน ทุกวันพระไหว้ด้วย พวงมาลัยดาวเรือง ราคาตามกำลังทรัพย์
    ส่วนต้นเดือน กลางเดือน มีความเป็นไปได้ทั้ง ป้ายแดง เลขกุญแจ เลขเครื่อง เลขครัชชี อันนี้คำนวนความน่าจะเป็นเอาเอง โชคใครโชคมัน ครับน้า

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aungpar999 ดูโพส
    จะอันเชิญแม่ย่านางมาปกป้องรักษา ก็อย่าลืม ขออณุญาติ เชิญออก เชิญเข้า กล่าวคือ ก่อนออกจากศูนย์ ต้องเตรียมของไหว้เจ้าที่เจ้าทางของศูนย์บอกขอแม่ย่านางออก ก่อนเข้าบ้านเตรียมของไหว้เจ้าที่เจ้าทางขอแม่ย่านางเข้าบ้าน ทุกวันพระไหว้ด้วย พวงมาลัยดาวเรือง ราคาตามกำลังทรัพย์
    ส่วนต้นเดือน กลางเดือน มีความเป็นไปได้ทั้ง ป้ายแดง เลขกุญแจ เลขเครื่อง เลขครัชชี อันนี้คำนวนความน่าจะเป็นเอาเอง โชคใครโชคมัน ครับน้า
    อันนี้น่าสนครับอิอิ

มีผู้รู้แนะนำว่าควรใช้ผงไม้ไหว้ครับ ไม่ควรเป็นเนื้อสัตว์
    ผลไม้ก็มีกล้วยน้ำหว้าสุข ส้ม สาลี่ มะพร้าว ครับผม

User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

ขอบคุณมากๆครับ

User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

เสร็จพิธีเชิญแม่ย่านางมาปกป้องรักษา ก็อย่าลืมสั่งสติกเกอร์ชมรม เพื่อให้ชมรมของเราเป็นครอบครัวที่อบอุ่น แลกเปลี่ยนปัญหา แนะนำ 9ล9 ต่อไปครับน้า

User ID
    33794
    Status
    โพส
    85

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ badbhoom ดูโพส
    จะไปรับรถวันพฤหัสนี้แล้ว ผบ.อยากรู้วิธีไหว้แม่ย่านางรถ เลยฝากผมให้ตั้งกระทู้ถามน้าๆหน่อยครับผม
    ของผมวันไปรับ ไปตัวเปล่าก่อนเลย แล้วไปวัดนัดพระคุณเจ้าให้เจิมให้
    เพราะวันแรกรถยังไม่มีสิ่งศักดิ์สิทธิ
    การไหว้แม่ยางนางคือ รถสมัยก่อนมีส่วนประกอบของไม้ เช่น กระบะทำด้วยไม้ เค้าจึงไหว้บูชากันครับ

แล้วแต่ความเชื่อส่วนบุคคล ผมไม่ละเมิดครับ ทำแล้วสบายใจ ทำได้ครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ที่สำคัญ เมาไม่ขับ ง่วงไม่ฝืน ไม่แซงทางโค้ง ไม่ประมาทครับ

User ID
    16795
    Status
    โพส
    521

เพิ่มน้ำแดงอีกขวดครับ

User ID
    16795
    Status
    โพส
    521

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ santi_caraudio ดูโพส
    ตั้งใจอาทิตย์หน้าจะทำการไหว้แม่ย่านางครับ

การไหว้แม่ย่านางรถ
    เตรียมสิ่งของดังนี้
    ดอกไม้ 1 กำ
    พวงมาลัย (ดอกรักและดาวเรือง) 1 พวง
    มะพร้าวอ่อน 1 ลูก
    กล้วยน้ำว้าสุก 1 หวี
    ผ้าสามสี 1 ชุด
    เทียน 1 คู่
    ธูปหอม 9 ดอก

หันหน้ารถสู่ทิศเหนือ ตั้งโต๊ะ นำของทั้งหมดใส่ถาด
    จุดเทียน ธูป อธิษฐานสิ่งที่ดีงาม
    เช่น ขอต้อนรับแม่ย่า ขอให้มาอยู่กับลูก ลูกจะตั้งใจทำมาหากิน ไม่ประมาท ห้ามทำอะไรที่มิดีบนรถ เช่น sex
    ขอแม่ย่านางช่วยปกปักรักษาลูกให้รอดปลอดภัย ปราศจากอันตรายทั้งหลายทั้งปวง

รอจนธูปดับหมดแล้วบอกลาเครื่องเซ่น นำผ้าสามสีมาผูกที่รถ
    น้ำแดงหนึ่งขวดเปิดฝาใส่หลอดปักไว้ สตาร์ทรถตอนไหว้ เปิดไฟหน้า เปิดประตูด้านคนขับไว้ ไหว้เสร็จปักธูปแล้วเอาพวงมลัยคล้องกระจกมองหลัง บีบแตร แปร้นๆ สองที
    ที่เหลือรอธูปหมด ลูกช้างก็เตรียมเหล้าเตรียมเบียร์ไว้ นั่งลุ้น ธูปหมดลูกช้างก็ลุยเลย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ไก่มวกเหล็ก : 22-05-2013 เมื่อ 08:50

User ID
    44704
    Status
    โพส
    1,091

ลองดูของหมอลักษณ์ครับ

User ID
    42412
    Status
    โพส
    212

ของผมให้แม่ผมเป็นคนเรียกแม่ย่านางและเจิมก่อนครับ

User ID
    14143
    Status
    โพส
    1,981

หลากหลายวิธีการ ขอบคุณทุกท่านสำหรับขอมูลดีดีครับ พรุ่งนี้รับรถแว๊ว!

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ badbhoom ดูโพส
    หลากหลายวิธีการ ขอบคุณทุกท่านสำหรับขอมูลดีดีครับ พรุ่งนี้รับรถแว๊ว!
    เอามาให้ดูด้วยนะครับ

ข้อมูลกระทู้