หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 29

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    37505
    Status
    โพส
    24

มาตรฐาน เทอร์โบรั่วแล้วครับ

ไปให้ที่ศูนย์นคสวรรค์ดูแล้วบอกว่าเทอร์โบรุ่นนี้(vg178)แรงอัดมากต้องซึมเป็นธรรมดาให้รอดูไปก่อน ซึมรอบวงไหลลงมาถึงหัวน๊อตตัวล่างเปียกหมดทั้งตัวเลยครับ แบบนี้มันเป็นทุกคันหรือเปล่าผมดูคันอื่นก็ไม่เห็นเป็น มีท่านใดเป็นบ้างครับอยากจะเคลมไปให้ดูมา 2 ครั้งแล้วยังได้คำตอบเหมือนเดิม รถออกเดือนสิงหา 55 16,000 กม.ไปให้ช่างข้างนอกดูบอกว่ารั่วแล้วครับเดี่ยวจะกลับไปให้ศูนย์เดิมดูอีกครั้งจะได้รู้ว่าจะว่าอย่างไรต่อ รบกวนท่านสมาชิกศูนย์ไหนเคลมง่ายๆมั่งครับ ผมอยู่พิจิตรครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน ตอบ: เทอร์โบรั่วแล้วครับ

ดูในห้องแก้ไขปัญหาล่ะกันครับ มีกระทู้ตั้งไว้อยู่

User ID
    16777
    Status
    โพส
    71

มาตรฐาน ตอบ: เทอร์โบรั่วแล้วครับ

ของผมรั่วแล้วเคลมแล้วตอนนี้ปกติแล้วครับ ช่างที่ศูนย์บอกว่ามาเคลมไปหลายคันแล้วครับ

User ID
    37505
    Status
    โพส
    24

ขอบคุณครับ จะเอาไปให้ศูนย์เดิมดูอีกครั้งครับ

User ID
    38052
    Status
    โพส
    230

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pinijpong ดูโพส
    ไปให้ที่ศูนย์นคสวรรค์ดูแล้วบอกว่าเทอร์โบรุ่นนี้(vg178)แรงอัดมากต้องซึมเป็นธรรมดาให้รอดูไปก่อน ซึมรอบวงไหลลงมาถึงหัวน๊อตตัวล่างเปียกหมดทั้งตัวเลยครับ แบบนี้มันเป็นทุกคันหรือเปล่าผมดูคันอื่นก็ไม่เห็นเป็น มีท่านใดเป็นบ้างครับอยากจะเคลมไปให้ดูมา 2 ครั้งแล้วยังได้คำตอบเหมือนเดิม รถออกเดือนสิงหา 55 16,000 กม.ไปให้ช่างข้างนอกดูบอกว่ารั่วแล้วครับเดี่ยวจะกลับไปให้ศูนย์เดิมดูอีกครั้งจะได้รู้ว่าจะว่าอย่างไรต่อ รบกวนท่านสมาชิกศูนย์ไหนเคลมง่ายๆมั่งครับ ผมอยู่พิจิตรครับ
    ฝาแฝดครับ ของผม VG TURBO ออกรถ 31 สิงหาคม 55 วิ่ง 14,400 km. รั่วซึมเรียบร้อยครับ
    วางแผนไว้อย่างนี้ครับ ว่าจะเข้าไป เช็คระยะ 20000 km หรือ 1 ปี แล้วค่อยเคลม
    จากนั้นถ้าใช้ไปแล้วรั่วอีก ก้อใช้ไปอีก 1 ปี ก็เคลมอีก และจากนั้นถ้าใช้ไปแล้วรั่วอีกเป็นครั้งที่ 3 ก้อเคลมอีก ครบ 3 ปี หมดประกันพอดี ได้ TURBO 4 ลูก จากนั้นก้อตัวใครตัวมันครับ
    ถ้า TURBO ที่เปลี่ยนให้เราเป็น SPEC เดิม ไม่มีการแก้ไข โอกาสที่รั่วก็สูงตามครับ
    Attached Images Attached Images        
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Odd76 : 23-05-2013 เมื่อ 08:52 เหตุผล: แก้คำผิด

User ID
    37505
    Status
    โพส
    24

เป็นเหมือนของท่านอ๊อด เลยครับ แต่ของผมเยิ้มมากกว่า งั้นขอลอกแบบเลย 20,000 เข้าเชคแล้วขอเคลมเลย ว่าแต่ใช้รถมันจะมีปัญหาไหมครับ

User ID
    38052
    Status
    โพส
    230

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pinijpong ดูโพส
    เป็นเหมือนของท่านอ๊อด เลยครับ แต่ของผมเยิ้มมากกว่า งั้นขอลอกแบบเลย 20,000 เข้าเชคแล้วขอเคลมเลย ว่าแต่ใช้รถมันจะมีปัญหาไหมครับ
    หลายกระทู้ที่โพสต์กันบอกว่าใช้ต่อได้ครับ เร่งได้อัดได้ แต่ผมวาก็ต้องคอยเปิดโปรงดูบ่อยๆอ่ะครับ ตอนนี้ผมเปิดทุกวันเลยครับ วันละ 2-3 รอบ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ของผมรถปีกว่า เกือบ 6 หมื่นโล กล่องสองใบ ซัดกระจาย บูสท์ฟาด 25-30 ไม่มีน้ำมันซึมให้เห็น เพราะอะไรถึงไม่มี เพราะใส่ถังดักไอครับ

เคยตอบไปแล้วหลาย ๆ ครั้ง เทอร์โบที่รั่วมันเกิดจากกาวปะเก็นมันทนความร้อนและแรงดันไอน้ำมันของเครื่องตัววีจีไม่ไหว มันก็ละลาย ไอน้ำมันเครื่องที่มาจากฝาครอบวาล์วมีความร้อนสูง และกำลังอัดของเทอร์โบก็มีมาก ทำให้กาวปะเก็นละลาย และที่ได้เคยคุยหัวหน้าช่าง เค้าบอกว่าบ่าของหน้าแปลนโข่งหน้ามีพื้นที่ยึดเกาะนิดเดียวทำให้พื้นที่ทากาวมีไม่มาก

หากเคลมใหม่แล้ว หาถังดักไอน้ำมันมาใส่เพิ่มกันด้วยนะครับ

User ID
    34675
    Status
    โพส
    2

เหมือนกันคับ ของผมศูนย์มาให้3รอบแล้วแต่ก้ยังไม่หายรอเปลี่ยนโบใหม่อยู่ สองเดือนกว่าแล้วเงียบเลยยังไม่ได้เปลี่ยนสักที จากตอนแรกรถวิ่งแค่7หม่ืนโล ตอนนี้แสนกว่ายังไมีกำหนดเปลี่ยนเลย แถมยังจะให้เราจ่ายเงินค่าเทอร์โบ 2หมื่น เปลี่ยนไปก่อนถ้าอยากได้เร็ว เซ็งจิต

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

เฝ้าระวังอยู่เหมือนกันครับ.....เกือบ 20,000 โลแล้ว

User ID
    38052
    Status
    โพส
    230

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ odd76 ดูโพส
    ฝาแฝดครับ ของผม vg turbo ออกรถ 31 สิงหาคม 55 วิ่ง 14,400 km. รั่วซึมเรียบร้อยครับ
    วางแผนไว้อย่างนี้ครับ ว่าจะเข้าไป เช็คระยะ 20000 km หรือ 1 ปี แล้วค่อยเคลม
    จากนั้นถ้าใช้ไปแล้วรั่วอีก ก้อใช้ไปอีก 1 ปี ก็เคลมอีก และจากนั้นถ้าใช้ไปแล้วรั่วอีกเป็นครั้งที่ 3 ก้อเคลมอีก ครบ 3 ปี หมดประกันพอดี ได้ turbo 4 ลูก จากนั้นก้อตัวใครตัวมันครับ
    ถ้า turbo ที่เปลี่ยนให้เราเป็น spec เดิม ไม่มีการแก้ไข โอกาสที่รั่วก็สูงตามครับ
    วันนี้เข้าศูนย์ mitsuauto ศรีนครินทร์ ทำเรื่องส่งเคลมแล้วครับ พอดีออกรถที่นี้ครับ เคลมง่ายกว่าครับ ประมาณ 1-2 อาทิตย์ น่าจะได้ turbo ตัวใหม่ และนัดหมายเข้ามาเปลี่ยน
    ผมถามเค้าว่า turbo ที่เปลียนให้ใหม่นี้ มีการปรับปรุงแก้ไขปัญหาการรั่วแล้วหรือไม่ เค้าบอกว่า ใช!!! และเค้าบอกว่ารายที่มาเปลี่ยนออกไป ยังไม่มีเข้ามาเคลมอีกรอบเลยครับ เค้าว่างั้น!!!

ผมก้อยังไม่เชื่อหรอกจนกว่าจะเปลี่ยนแล้วลองใช้ไปประมาณ 10000 กว่าโล ว่าอาการรั่วจะกลับมาอีกหรือไม่

User ID
    38052
    Status
    โพส
    230

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kawasaki 034 ดูโพส
    ของผมรั่วแล้วเคลมแล้วตอนนี้ปกติแล้วครับ ช่างที่ศูนย์บอกว่ามาเคลมไปหลายคันแล้วครับ
    หลังจากเคลมมา น้าใช้มากี่โลแล้วครับ
    รบกวนหน่อยครับเป็นข้อมูลอ่ะครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Odd76 ดูโพส
    วันนี้เข้าศูนย์ mitsuauto ศรีนครินทร์ ทำเรื่องส่งเคลมแล้วครับ พอดีออกรถที่นี้ครับ เคลมง่ายกว่าครับ ประมาณ 1-2 อาทิตย์ น่าจะได้ turbo ตัวใหม่ และนัดหมายเข้ามาเปลี่ยน
    ผมถามเค้าว่า turbo ที่เปลียนให้ใหม่นี้ มีการปรับปรุงแก้ไขปัญหาการรั่วแล้วหรือไม่ เค้าบอกว่า ใช!!! และเค้าบอกว่ารายที่มาเปลี่ยนออกไป ยังไม่มีเข้ามาเคลมอีกรอบเลยครับ เค้าว่างั้น!!!

ผมก้อยังไม่เชื่อหรอกจนกว่าจะเปลี่ยนแล้วลองใช้ไปประมาณ 10000 กว่าโล ว่าอาการรั่วจะกลับมาอีกหรือไม่
    ผมไม่เชื่อครับ

User ID
    38052
    Status
    โพส
    230

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    ผมไม่เชื่อครับ
    ครับน้า ผมก็ว่างั้นและ

User ID
    15679
    Status
    โพส
    1,345

งั้นผมซื้อที่อื่นแต่ทำเรื่องเคลมที่ศรีนครินทร์ได้มั้ย

User ID
    38052
    Status
    โพส
    230

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ poy_ae ดูโพส
    งั้นผมซื้อที่อื่นแต่ทำเรื่องเคลมที่ศรีนครินทร์ได้มั้ย
    ที่ mitsuauto ศรีนครินทร์ เป็นศูนย์ใหญ่ เจ้าของมีศูนย์บริการ benz อยู่ติดกันเลย บริการดีมากครับ ลองโทรหาก่อนครับ 02-752-6500
    ศูนย์ใหญ่จะได้เปรียบเรื่องการสั่ง parts จาก mitsu thailand เนื่องจากต้องใช้เงินสดเอาของออกมาครับ ที่ทราบเนื่องจากเคยเคลมที่ศุนย์เล็กกว่านี้ เค้าบอกว่าตอนนี้วงเงินเต็มแล้วไม่สามารถสั่ง parts ได้

User ID
    34401
    Status
    โพส
    127

จิงๆมันไม่ใช่ปัญหาร้ายแรงเลยคับเทอร์โบรั่ว น้ำมันที่ออกมาก็คือน้ำมันจากท่อหายใจที่เสียบอยู่ก่อนปากทางเข้าเทอร์โบนั่นเองคับ แก้ปัญหาได้ 3 วิธีคือ 1.ปล่อยท่อหายใจลงใต้ท้องโดยหาท่อยาว 1 เมตรมาใส่แทน
    2.ถอดฝาหน้าเทอร์โบมาทำความสะอาด แล้วทากาวใหม่รอบโข่งหน้า
    3.เคลมใหม่ แค่ของที่เราเอาไปเครม ทางศูนย์ก็จะส่งให้บริษัทใหญ่ แล้วบริษัทใหญ่ก็เอาของที่เครมไปทำใหม่แล้วก็เอามาใส่ให้เราคับ (ทำออกมาเหมือนใหม่มากๆ)
    (ความคิดเห็นส่วนตัวคับ)

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ JameAuto ดูโพส
    จิงๆมันไม่ใช่ปัญหาร้ายแรงเลยคับเทอร์โบรั่ว น้ำมันที่ออกมาก็คือน้ำมันจากท่อหายใจที่เสียบอยู่ก่อนปากทางเข้าเทอร์โบนั่นเองคับ แก้ปัญหาได้ 3 วิธีคือ 1.ปล่อยท่อหายใจลงใต้ท้องโดยหาท่อยาว 1 เมตรมาใส่แทน
    2.ถอดฝาหน้าเทอร์โบมาทำความสะอาด แล้วทากาวใหม่รอบโข่งหน้า
    3.เคลมใหม่ แค่ของที่เราเอาไปเครม ทางศูนย์ก็จะส่งให้บริษัทใหญ่ แล้วบริษัทใหญ่ก็เอาของที่เครมไปทำใหม่แล้วก็เอามาใส่ให้เราคับ (ทำออกมาเหมือนใหม่มากๆ)
    (ความคิดเห็นส่วนตัวคับ)
    ผมก็บอกมาตลอด ข้อ 1 ข้อ 2 จนขี้เกียจบอกแล้ว

User ID
    34401
    Status
    โพส
    127

ทำใจคับน้า บางท่านอาจไม่มีความรู้ เลยไม่กล้าคับ หรือบางท่านกลัวหมดประกัน และบางท่านกลัวเครื่องพัง อิอิ

User ID
    38872
    Status
    โพส
    562

เรื่องถังดักไอคือติดได้ไม่เป็นไรครับ
    แต่ถ้ามีอะไรที่เป็นปัญหาแล้วต้องเข้าศูนย์ก็ถอดออกครับ (ซึ่งมันไม่เป็นอะไรอยู่แล้ว ช่วยรถเราด้วยซ้ำ)
    "ประกันไม่ขาดแน่นอน"

ส่วนเรื่องอื่นๆ ที่ดัดแปลงสภาพรถเช่น โบรั่วหรือซึม แล้วจะเคลม
    เขาบอกว่ามันจะมีช่างมาไล่ดูตามสายไฟต่างๆ หรือดู เครื่อง หรือ อื่นๆ ว่าดัดแปลงไหม
    ซึ่งที่เห็นหลักๆ ก็ดันรางเป็นต้น ซึ่งต่อให้เราถอดออก เขาบอกว่า มันก็จะเช็คว่าตัดต่อสายไฟไหม

แบบนี้ก็เป็นเรื่องเกี่ยวโยงกับพวกกล่องจูนว่า จะติดทั้งที ติดกับมือจูนที่มีฝีมือ จูนแล้วจบไม่มีปัญหา
    เพื่อป้องกันปัญหาของรถที่่จะตามมาแล้วมันจะ"เคลมไม่ได้"

แต่มีน้าๆ บางท่านก็เคลมกันได้ ผมก็ลุ้นว่าถ้าผมเป็นก็จะไปศูนย์ที่น้าๆ เขาไปกันครับ ^^"

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้