หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 60

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหาช่วงล่างTriton plus 2.5VG Turbo ปี 2012

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    มันมีผลกับการจับ ของผ้าเบรคหลังด้วยนะขอบอก
    ล่าสุดเพิ่งเปลี่ยนเบรคหลังมา จึงทำให้จับอาการได้ว่า เบรคจับ 4 ล้อเป็นไง
    เมื่อก่อนเปลี่ยนแต่เบรคหน้า เวลาเบรคจะรู้สึกเหมือนขับมอไซล์แล้วกำดิสเบรคหน้าอย่างเดียวอะ หัวทิ่มๆ
    แต่ถ้าเบรคหลังสมบูรณ์ ทำให้รู้สึกว่า กดเบรคนิดๆรถก็ชลอลงมากละและมันก็ไม่มีอาการหัวทิ่มจึ๊กๆด้วย
    ตัวตั้งเบรคมือจะอยู่ติดกับผ้าเบรคเขี่ยๆแต่ แก๊ก 2 แก๊ก ก็ได้ละ
    ตามคู่มือเขาเขียนมา 7 แก๊กเลยนะลุง ไม่แน่ใจว่าอย่างไร แต่เท่าที่ผมทราบมา เบรคหน้า จับก่อนเบรคหลังน่าจะถูกต้องแล้ว ชี้แนะด้วยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหาช่วงล่างTriton plus 2.5VG Turbo ปี 2012

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    ทำไมเบรคมือ ดึงหลายแก๊กจังเลย จริงๆแก๊กเดียวน่าจะอยู่ละ

ล้อหลังเป็นดรัมเบรคลองถอดล้อดูผ้าเบรคหลังหรือตั้งเบรคหลังใหม่ดูครับ
    ไม่รู้ว่าเคยขับรถแล้วลืมปลดเบรคมือบ้างหรือเปล่าลองให้ร้านยางถอดดูก็ได้ครับ
    ผมก็เคยนึกสงสัยอยู่เหมือนกันว่าทำไมเบรคมือเวลาดึง มันหลายแก๊ก จังเลย บางทีดึงหลายแก๊กจนเกือบจะเก้าสิบองศา ก็มี เคยลืมปลดเบรคมือวิ่ง ประมาณ2-3 ครั้ง ตั้งแต่ซื้อรถมา มีครั้งหนึ่งวิ่งโดยไม่ได้ปลดเบรคมือประมาณเกือบ2กิโลเมตร พอรู้ตัว ตกใจมาเลย จอดรถลงมาดูล้อ ว่าเบรคไหม้ มีควันขึ้นหรือเปล่า แต่โชคดีวันนั้นอากาศหนาว ไม่งั้นผ้าเบรคคงไหม้

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    ตามคู่มือเขาเขียนมา 7 แก๊กเลยนะลุง ไม่แน่ใจว่าอย่างไร แต่เท่าที่ผมทราบมา เบรคหน้า จับก่อนเบรคหลังน่าจะถูกต้องแล้ว ชี้แนะด้วยครับ
    หงะ 7 แก๊ก เลยเหรอ จริงๆเบรคหน้าต้องจับก่อนอะถูกแล้วครับเพราะมันเป็นดิสเบรคทำงานเร็วระยะของผ้าเบรค อยู่ห่างจานเบรคแค่นิดเดียว
    แต่สิ่งที่ผมบอกหมายถึงเบรคหลังผมมันแย่เอามาๆรถเกือบ 8 ปี ผ้าเบรคเดิมติดรถ ยังหนาแต่เสื่อมสภาพคิดดูว่าจอดอยู่ทางชันดึงเบรคมือจนรูู้สึกว่ามันตึงยังไหลได้อีก
    ดังนั้นเรื่องของผ้าเบรคหลังก็ควรจะใส่ใจดูแลกันบ้างก็ดีครับมันเห็นผลรู้สึกได้เลยละ

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

น้าๆ ครับ เบรคมือ กับเบรคเท้า เบรคไหนทำหน้าที่ห้ามล้อหน้า เบรคไหนทำหน้าที่ห้ามล้อหลัง สงสัยครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kro sang ดูโพส
    น้าๆ ครับ เบรคมือ กับเบรคเท้า เบรคไหนทำหน้าที่ห้ามล้อหน้า เบรคไหนทำหน้าที่ห้ามล้อหลัง สงสัยครับ
    เบรคมือ ไทรทัน ล็อคล้อหลังครับ สว่นเบรคเท่า ล็อคทั้ง 4 ล้อครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kro sang ดูโพส
    ผมก็เคยนึกสงสัยอยู่เหมือนกันว่าทำไมเบรคมือเวลาดึง มันหลายแก๊ก จังเลย บางทีดึงหลายแก๊กจนเกือบจะเก้าสิบองศา ก็มี เคยลืมปลดเบรคมือวิ่ง ประมาณ2-3 ครั้ง ตั้งแต่ซื้อรถมา มีครั้งหนึ่งวิ่งโดยไม่ได้ปลดเบรคมือประมาณเกือบ2กิโลเมตร พอรู้ตัว ตกใจมาเลย จอดรถลงมาดูล้อ ว่าเบรคไหม้ มีควันขึ้นหรือเปล่า แต่โชคดีวันนั้นอากาศหนาว ไม่งั้นผ้าเบรคคงไหม้
    เคยเห็นเชฟป้ายแดงขับกินลมชมวิวแถวบ้าน ไม่รู้ว่าลากเบรคมือมานานแค่ไหน ควันขโมงมาเลยผ่านมาแถวบ้านคนแถวบ้านตะโกนเรียกโบกกันตลอดทางกว่าจะรู้ตัว
    คนขับลงมาถึงกับหน้าซีด จอดทำใจอยู่พักนึงแล้วก็ไป หุหุ

User ID
    15679
    Status
    โพส
    1,345

ขอคุณนะครับสำหรับคำแนะนำ เดียวจะลองเข้าศูนย์ไปตั้งเบรคหลังใหม่ดู ได้ผลอย่างไรจะมารายงานให้ทราบ กันทั่วหน้าครับ
    ครับยินดีครับ หายปกติไวๆนะครับ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

อาการของเสียงเกิดเวลาดึงเบรคมือใช่ไม๊ครับ..เวลาที่ไม่ดึงไม่ดังใช่ไม๊ครับ..แล้วเวลาดังคือตอนที่โยกล้อซ้ายและขวา..ไม่ใช่หน้าหลังใช่ไม๊ครับ..เป็นข้างเดียวหรือสองข้างครับ..ถ้าเป็นอย่างที่่ว่า..ลองถอดล้อถอดจานเรคออกดูที่เบรคโดยเฉพาะตะปูยึดเบรคครับ..ลองดูได้ผลอย่างไร..อยากรู้เหมือนกันครับ..

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รณรงค์ ดูโพส
    อาการของเสียงเกิดเวลาดึงเบรคมือใช่ไม๊ครับ..เวลาที่ไม่ดึงไม่ดังใช่ไม๊ครับ..แล้วเวลาดังคือตอนที่โยกล้อซ้ายและขวา..ไม่ใช่หน้าหลังใช่ไม๊ครับ..เป็นข้างเดียวหรือสองข้างครับ..ถ้าเป็นอย่างที่่ว่า..ลองถอดล้อถอดจานเรคออกดูที่เบรคโดยเฉพาะตะปูยึดเบรคครับ..ลองดูได้ผลอย่างไร..อยากรู้เหมือนกันครับ..
    อาการของเสียงเกิดจากตอนที่เราดึงเบรคมือ ส่วนเวลาไม่ดึง โยกล้อดูก็ไม่ดัง จะดังตอนที่เราโยกล้อหลัง ดังทั้งสองข้าง
    ล่าสุด เมื่อตอนเช้าได้นำรถเข้าไปตั้งเบรคหลังและเบรคมือที่ศูนย์ มา แล้ววิ่งกลับมาทดสอบที่เดิมที่ผมถ่ายคลิป ปรากฎว่า ก็ยังมีเสียงดังเหมือนเดิม สรุปแล้วตั้งเบรคหลังที่ล้อหลังให้ชิด ก็ยังดังเหมือนเดิม ไม่รู้ว่าจะเคลมได้หรือเปล่า
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kro sang : 03-06-2013 เมื่อ 10:44

User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อาการของเสียงเกิดจากตอนที่เราดึงเบรคมือ ส่วนเวลาไม่ดึง โยกล้อดูก็ไม่ดัง จะดังตอนที่เราโยกล้อหลัง ดังทั้งสองข้าง
    ล่าสุด เมื่อตอนเช้าได้นำรถเข้าไปตั้งเบรคหลังและเบรคมือที่ศูนย์ มา แล้ววิ่งกลับมาทดสอบที่เดิมที่ผมถ่ายคลิป ปรากฎว่า ก็ยังมีเสียงดังเหมือนเดิม สรุปแล้วตั้งเบรคหลังที่ล้อหลังให้ชิด ก็ยังดังเหมือนเดิม ไม่รู้ว่าจะเคลมได้หรือเปล่า
    ตอนเขย่าแบบในคลิบ ลองให้ใครมุดไปจับเพลากลางดูหน่อยน้าว่า จับเพลากลางกับปล่อย มีนมีผลไหม ผมยังสงสัยมันอยู่

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    ตอนเขย่าแบบในคลิบ ลองให้ใครมุดไปจับเพลากลางดูหน่อยน้าว่า จับเพลากลางกับปล่อย มีนมีผลไหม ผมยังสงสัยมันอยู่
    เดี่ยวจะไปลองดูตามที่บอกนะ แล้วจะมารายงาน ผมก็กำลังหาสาเหตุเหมือนกัน ว่าตกลงมันเกิดจากอะไรกันแน่

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

พักเที่ยงลองไปทำดูแล้ว โดยให้ภารโรง มุดไปจับเพลากลางดู จะมีระยะฟรีอยู่ พอเอามือไปจับหมุนซ้าย ขวา จะมีเสียงของระยะฟรีอยู่ ดังลักษณะคล้ายๆ กัน แต่ก็ยังไม่ใช่เสียงแบบในคลิป จะเป็นคนละเสียง จับเพลากลาง และก็ไม่จับเพลากลาง เขย่าดูผลไม่แตกต่างกัน จุดที่ผมฟังและสังเกตมาตลอดที่เกิดเสียง(ในคลิป)จะอยู่ตรงลูกศรสีแดงที่ชี้ให้ดูครับ ดังมาจากข้างในนั้นเลย ฟังๆดูจะเป็นเสียงที่ดังจากผ้าเบรคข้างใน ยาวไปจนถึงล้ออีกข้างหนึ่งเลย ประมาณนั้น ดังเสียงเดียวกันทั้งสองล้อเลย
    ชื่อ:  จุดเกิดเหตุ.jpg
ครั้ง: 872
ขนาด:  105.4 กิโลไบต์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kro sang : 03-06-2013 เมื่อ 14:04

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ไม่รู้ว่าโครงสร้างจะคล้ายกับ ดรัมของ รถเก๋งหรือเปล่า
    น่าจะคล้ายๆกันละเอามาให้ดูต่างกันแค่กระบะมีเพลาขับ
    จากรูปฝักเบรคมันสามาถให้ตัวไปกระทบกับโครงรอบตัวมันได้ตลอดครับ

ชื่อ:  971036_653435884672271_214703006_n.jpg
ครั้ง: 2477
ขนาด:  159.3 กิโลไบต์

User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

พักเที่ยงลองไปทำดูแล้ว โดยให้ภารโรง มุดไปจับเพลากลางดู จะมีระยะฟรีอยู่ พอเอามือไปจับหมุนซ้าย ขวา จะมีเสียงของระยะฟรีอยู่ ดังลักษณะคล้ายๆ กัน แต่ก็ยังไม่ใช่เสียงแบบในคลิป จะเป็นคนละเสียง จับเพลากลาง และก็ไม่จับเพลากลาง เขย่าดูผลไม่แตกต่างกัน จุดที่ผมฟังและสังเกตมาตลอดที่เกิดเสียง(ในคลิป)จะอยู่ตรงลูกศรสีแดงที่ชี้ให้ดูครับ ดังมาจากข้างในนั้นเลย ฟังๆดูจะเป็นเสียงที่ดังจากผ้าเบรคข้างใน ยาวไปจนถึงล้ออีกข้างหนึ่งเลย ประมาณนั้น ดังเสียงเดียวกันทั้งสองล้อเลย
    ชื่อ:  จุดเกิดเหตุ.jpg
ครั้ง: 872
ขนาด:  105.4 กิโลไบต์
    กระจ่างครับ เอาใจช่วยให้หาสาเหตุเจอเร็วๆนี้นะครับ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

ไม่รู้ว่าโครงสร้างจะคล้ายกับ ดรัมของ รถเก๋งหรือเปล่า
    น่าจะคล้ายๆกันละเอามาให้ดูต่างกันแค่กระบะมีเพลาขับ
    จากรูปฝักเบรคมันสามาถให้ตัวไปกระทบกับโครงรอบตัวมันได้ตลอดครับ

ชื่อ:  971036_653435884672271_214703006_n.jpg
ครั้ง: 2477
ขนาด:  159.3 กิโลไบต์
    ผมเห็นด้วยครับ..เพราะของผมก็ดัง..เบรคก็ยังใช้ได้ปกติดีทุกอย่าง..สรุปว่า..คุณครูไม่ต้องกังวลครับ..ตราบใดที่ยังเบรคอยู่..เสียงเกิดจากการเสียดสของโลหะสองชิ้นเวลาที่เค้าอยู่ชิดกัน..เวลาโยกก็เกิดเสียง..

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

ชื่อ:  001.JPG
ครั้ง: 1310
ขนาด:  24.3 กิโลไบต์(รูปภาพอ้างอิงมาจาก www.thaispeedcar.com)
    เข้าไปเช็คอีกรอบที่ศูนย์ ช่างอธิบายว่า เสียงในคลิป เป็นเสียงของเฟืองดอกจอก เวลาจอดทางเอียง ดึงเบรคมือเพื่อไม่ให้รถไหล ล้อหลังจะทำหน้าที่รับน้ำหนัก จึงเกิดแรงกด ทำให้น้ำหนักสองข้างไม่เท่ากัน จึงเกิดเสียงของเฟืองดอกจอก ดังในรูป

ส่วนประกอบของเฟืองขับ ( Differential )
    1. เฟืองเดือยหมู ( Worm Gear ) มีลักษณะคล้ายเฟืองรูปกรวย โคนเฟืองมีขนาดโตกว่าส่วนด้านยอดจะมีขนาดเล็ก ทำหน้าที่รับแรงบิดจากเพลากลางในแนวตั้งฉากมาขับเคลื่อนให้เกิดการหมุนตัว เมื่อเฟืองหมุนตัวจะไปขบกับเฟืองบายศรีทั้ง 2 ด้านให้หมุนตาม
    2. เฟืองบายศรี ( Ring Gear ) มีลักษณะเป็นเฟืองวงแหวนมีฟันเฟืองอยู่ด้านข้าง เฟืองตัวนี้จะมีอยู่ 2 ตัว ส่วนอีก 2 ตัวด้านในจะมีเฟืองต่อมายังเพลาขับทั้ง 2 ด้าน มีหน้าที่เปลี่ยนมุมการหมุนให้เป็นแนวขนาน
    3 . เฟืองดอกจอก ( Planet Gear ) เป็นเฟืองวงแหวน 2 ตัว ทำหน้าที่แยกการหมุนของเพลาขับทั้ง 2 ด้านเมื่อขณะรถวิ่งตรง เฟืองจะรับแรงกดให้ไปขับเพลาทั้ง 2 ด้านเท่ากัน แต่เมื่อเกิดการเลี้ยวเฟืองดอกจอกจะทำหน้าที่แยกการหมุนของล้อให้ส่งกำลังไปเพียงด้านเดียว
    คุณสมบัติของเจ้าเฟืองขับแบบธรรมดานี้ คือการส่งกำลังจะส่งไปยังล้อที่รับภาระสูงสุดเพียงล้อเดียว สังเกตุเวลาขึ้นแม่แรงแล้วหมุน ล้อจะหมุนเพียงล้อเดียว อีกล้อฟรีทิ้งอยู่เฉยๆ หรือเวลารถติดหลุม เมื่อเข้าเกียรเร่งเครื่อง ล้อจะหมุนล้อเดียว คุณสมบัตินี้ใช้ในเวลารถเข้าโค้งจะทำให้ล้อที่อยู่ด้านในโค้งหมุนช้ากว่าล้อที่อยู่นอกโค้งรถจึงเข้าโค้งได้อย่างนุ่มนวล
    (อ้างอิงมาจาก www.thaispeedcar.com)

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

การทำงานของเกียร์ เฟืองขับ นำมาจาก(อ้างอิงมาจาก www.thaispeedcar.com)ต้องขออนุญาตเจ้าของเว็บและขอบพระคุณครับ
    นำมาให้เพื่อนๆ ในคลับดูหลักการทำงานของเกียร์ เฟืองขับ ซึ่งผมได้ตัดบางส่วนของคลิปนี้ออก
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kro sang : 05-06-2013 เมื่อ 06:26

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

ช่างเค้าสรุปไม๊ครับ..ว่ามีผลเสียต่อการขับขี่หรือมไม่..อย่างไร..

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รณรงค์ ดูโพส
    ช่างเค้าสรุปไม๊ครับ..ว่ามีผลเสียต่อการขับขี่หรือมไม่..อย่างไร..
    เห็นช่างบอกว่าไม่มีผลต่อการขับขี่ การเบรค เพราะได้เช็คระยะฟรีของเพลากลาง ก็ปกติ ทดสอบการเบรคก็ปกติดี การจอดเอียง ทำให้การรับน้ำหนักสองข้างไม่เท่ากัน จึงทำให้มีเสียงของเฟืองดอกจอก (ไม่รู้จริงเหมือนที่ช่างบอกหรือเปล่านะ) เลยถามช่างไปว่าแล้วคันอื่นๆ ที่ผมนำไปทดสอบ ทำไมไม่เห็นดังสักคันเลย จากรถ 5 คัน (รวมรถผมด้วย)ดังอยู่คันเดียว ช่างก็ตอบว่า เราได้เช็คระยะฟรีของเพลากลางแล้วก็มีค่าปกติ และก็อ้างเหตุผลต่างๆ นาๆ ตามภาษาช่าง แล้วสรุปว่า ปกติ ไม่มีผลเสียต่อระบบใด ประมาณนี้ (แต่ผมก็ยังอดคิดไม่ได้ว่าทำไม รถผมมัน ดังอยู่คันเดียว ส่วนคันอื่นๆ ไม่ดัง ) ยังสงสัยอยู่ว่า ที่ช่างพูดมาจริง หรือ มั่ว ต้องให้เพื่อนๆ ลองจอดรถในพื้นที่เอียง ดู ว่ามีเสียงดังกันบ้างไหม?

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ได้ความรู้เยอะเลยครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้