หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 60

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

Talking ปัญหาช่วงล่างTriton plus 2.5VG Turbo ปี 2012

ช่วยด้วยครับเพื่อนๆ คือรถผม Triton plus 2.5VG Turbo ปี 2012 มีปัญหาช่วงล่างอธิบายอาการดังนี้ครับ พื้นที่ในคลิปตรงที่ผมจอดรถทดสอบ เป็นพื้นที่ทางขึ้นเนินนิดหน่อย เวลาจอดถ้าไม่ดึงเบรคมือรถจะไหลถอยหลัง ประมาณนี้ ตรงนี้แหละ ผมดึงเบรคมือไว้เพื่อไม่ให้รถไหลถอยหลัง แล้ว ลงไปเขย่าล้อหลังดู ปรากฎว่า มีเสียงดัง เกราะๆ ลักษณะเหมือนล้อหรือเพลาหลวมครับ แต่ถ้าจอดพื้นที่ราบตามถนนทั่วๆ ไป แล้วลงไปเขย่าล้อหลังดู ปรากฎว่า ไม่มีเสียงดัง ทุกอย่างก็แน่นปกติดี ดึงเบรคมือ โดยยังจอดพื้นที่ราบตามถนนทั่วๆ ไป ปรากฎว่า ก็ไม่มีเสียงดัง แน่นปกติดี
    สรุปแล้ว จะมีเสียงดังแบบในคลิปก็ต่อเมื่อ จอดพื้นเอียง หรือ จอดรถหันหัวรถขึ้นเนิน ประมาณนี้ ผมจึงตัดสินใจนำรถเข้าศูนย์ ให้ช่างดู ปรากฎว่า ไม่แสดงอาการแบบในคลิปที่ถ่ายไว้เลย ผมจึงในช่างดูคลิป แล้วให้ช่างนั่งรถไปกับผม ไปจอดตรงพื้นที่ที่เกิดเสียงดัง ช่างลงความเห็นว่า เพลาหลวม นำกลับเข้าศูนย์มาแก้ ก็ไม่หาย ต่อมาบอกว่า ถ้าจอดพื้นที่เอียง จะมีระยะการให้ตัวได้ของเฟืองดอกจอก จึงเกิดเสียง แล้วก็ไม่ได้แก้ไขอะไร ผมจึงกลับมาบ้านโดยไม่ได้รับการแก้ไขอะไร มันจะดังเฉพาะตอนที่ จอดรถหันหน้ารถขึ้นทางขึ้นเนิน หรือหันหน้ารถลงเนิน ที่ต้องดึงเบรคมือช่วยเพื่อไม่ให้รถไหล ปัจจุบัน ไม่ได้แก้ไขอะไร ไม่รู้จะทำไงดี
    ปล.เพื่อนๆท่านใด ว่างๆ ลองทดสอบรถท่านดูหน่อยครับ ว่าจะเป็นเหมือนรถผมหรือไม่ จะได้หายสงสัียสักที รถพึ่งวิ่งได้ประมาณ25,000 กิโลเมตรเองครับ

หรือคลิปล่าสุด
    คลิปนี้หลังจากที่ เข้าไปทำการแก้ไขปัญหา ที่ศูนย์บริการมิตซูชาญนครพนม มาระยะหนึ่งแล้ว จอดบนถนนปกติทั่วไป ดึงเบรคมือแล้วไปโยกล้อหลังดู ก็มีเสียงดังแล้วครับ ซึ่งก่อนหน้านี้ จะดังเฉพาะตอนจอดทางลาดชัน
    https://www.youtube.com/watch?v=vZJgzjnSWG4
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kro sang : 08-01-2015 เมื่อ 17:16 เหตุผล: ปรับปรุง

User ID
    12619
    Status
    โพส
    196

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหาช่วงล่างTriton plus 2.5VG Turbo ปี 2012

ยังอยู่ในระยะประกัน เข้าศูนย์เครมเลยครับ

User ID
    39340
    Status
    โพส
    953

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหาช่วงล่างTriton plus 2.5VG Turbo ปี 2012

เข้าศูนย์เคลมลูกเดียวครับผม..

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ลองดูที่สาแหรกแหนบครับ

User ID
    33217
    Status
    โพส
    549

ถ้ายังไม่ได้ทำอะไรกับช่วงล่างไป เอาไปเคลมครับ ถ้ายังอยู่ในประกัน

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

อันตรายมากครับ..เข้าศูนย์ด่วนเลย...เคลมครับ..ชุดขับเคลื่อนแหงม..

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

พื้นที่ในคลิปตรงที่ผมจอดรถทดสอบ เป็นพื้นที่ทางขึ้นเนินนิดหน่อย เวลาจอดถ้าไม่ดึงเบรคมือรถจะไหลถอยหลัง ประมาณนี้ ตรงนี้แหละ ผมดึงเบรคมือไว้เพื่อไม่ให้รถไหลถอยหลัง แล้ว ลงไปเขย่าล้อหลังดู มีเสียงดัง เกราะๆ ลักษณะเหมือนล้อหรือเพลาหลวม แต่ถ้าจอดพื้นที่ราบตามถนนทั่วๆ ไป ที่ไม่ต้องดึงเบรคมือรถก็ไม่ไหลถอยหลัง แล้วลงไปเขย่าล้อหลังดู ปรากฎว่า ไม่มีเสียงดัง ก็แน่นปกติดี หรือว่าที่มีเสียงดังเป็นเพราะเราดึงเบรคมือ เพื่อหยุดรถไม่ให้ไหล ผมก็เลยไปดึงเบรคมือ โดยยังจอดพื้นที่ราบตามถนนทั่วๆ ไป ที่เดิม ปรากฎว่า ก็ไม่มีเสียงดัง แน่นปกติดี เคยนำรถเข้าเช็คที่ศูนย์ ให้ช่างดู ยกรถขึ้น เขย่ารถ ก็ไม่ดัง ล้อก็แน่นเหมือนปกติ ช่างก็ลงความเห็นว่า ปกติ เพราะรถไม่ปรากฎ เสียงดัง ดังกล่าว ผมจึงกลับมาบ้านโดยไม่ได้รับการแก้ไขอะไร มันจะดังเฉพาะตอนที่ จอดรถหันหน้ารถขึ้นทางขึ้นเนิน หรือหันหน้ารถลงเนิน ที่ต้องดึงเบรคมือช่วยเพื่อไม่ให้รถไหล เลยถ่ายคลิปนี้ไว้ ให้เพื่อนๆ ดู มีใครเคยเจออาการแบบนี้ไหม

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รณรงค์ ดูโพส
    อันตรายมากครับ..เข้าศูนย์ด่วนเลย...เคลมครับ..ชุดขับเคลื่อนแหงม..
    เคยเข้าศูนย์บริการ พูดให้ช่างฟังถึงอาการดังกล่าว ช่างก็ยกรถดู เช็คทุกอย่าง ทดสอบทุกข้อสงสัยเพื่อหาเสียงดังกล่าว แต่ไม่เจอ ช่างก็ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไร เพราะไม่มีเสียงดังผิดปกติเลย เข้าศูนย์เพื่อเช็คแต่ไม่ปรากฎอาการ พอจอดที่บ้านตรงที่ผมถ่ายคลิป ปรากฎว่ามีอาการดัง เหมือนในคลิปทุกครั้งเลย งง มากเลยครับ

User ID
    33217
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kro sang ดูโพส
    เคยเข้าศูนย์บริการ พูดให้ช่างฟังถึงอาการดังกล่าว ช่างก็ยกรถดู เช็คทุกอย่าง ทดสอบทุกข้อสงสัยเพื่อหาเสียงดังกล่าว แต่ไม่เจอ ช่างก็ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไร เพราะไม่มีเสียงดังผิดปกติเลย เข้าศูนย์เพื่อเช็คแต่ไม่ปรากฎอาการ พอจอดที่บ้านตรงที่ผมถ่ายคลิป ปรากฎว่ามีอาการดัง เหมือนในคลิปทุกครั้งเลย งง มากเลยครับ
    ก็เอาคลิปนี้ให้ช่างที่ศูนย์ดูเลยครับ ถ้าช่างเห็นแล้วยังไม่รู้หรือบอกว่าปกติ ก็ให้เปลี่ยนศูนย์ครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

เสียงนี้น่าจะเกิดมาจาก เพลากลาง เส้นที่ส่งมาจากท้ายเกียร์และส่งต่องไปยังเฟืองท้ายครับ น้าลองมุดไปใต้ทองรถแล้วเอามือไปหมุนเพลากลางบิดไปมาซ้ายขวา น้าจะได้ยินเสียงเดียวกัน เนื่องจากมีระยะฟรีของเฟืองในระดับนึง(ทำให้เวลาน้าเข้าเกียร์มันจึงไม่มีเสียง) ในคันเก่าผม ก็ดังแบบนี้ครับ โยกล้อหลังก็ดังแบบน้าเลย แต่ดังขนาดนี้ป่าวจำไม่ได้น่าจะน้อยกว่าของน้านะ ผมขับไปแสนกว่าโลแล้วก้ขายไปไม่มีอะไรผิดปกติครับ ส่วนคันนี้ยังไม่เคยเขย่าดูเย็นนี้จะลองให้ครับ ยังไงก็ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมไปเรื่อยๆและอย่าพึ่งวางใจนะครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

TTC-00874 TTC-Member
    User ID
    875
    Status
    โพส
    1,681

ผมดังตั้งแต่ห้าพันโลแระ แต่ไม่รู้จุดใหน ถ้าเป้นเสียงแหนบ ตอนนี้ไม่ดังแระหายห่วง แต่เสียงปริศนาดังกล่าว ก็ยังคงดังอยู่

TTC-00874 TTC-Member
    User ID
    875
    Status
    โพส
    1,681

ช่วงนั้นหาเสียงอยู่พักนึงจนคิดว่าตัวเองเป็น สส ไปเลย เบื่อๆก็เลยปล่อย งั้นก็ลองดูเพลากลางละกันครับ ตามที่ลุงข้างบนบอก

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

เพื่อนๆ ท่านไหนถ้ามีเวลาว่าง ลองไปโยกล้อหลังของรถท่านดูให้ทีครับ ว่ามีเสียงดังเหมือนรถผมหรือเปล่า โดยทำแบบนี้ "จอดรถให้หน้ารถหันขึ้นเนิน เป็นเนินสูงประมาณทางขึ้นตามห้างสรรพสินค้า ที่เราขับรถไปจอดตามชั้นต่างๆ ของห้าง หรืออาจจะเป็นทางเข้าบ้านที่สูงกว่าถนนหน้าบ้าน ประมาณนี้ เวลาจอดรถจะไหลถอยหลังใช่ใหม่ครับ ให้ดึงเบรคมือไว้เพื่อช่วยไม่ให้รถไหล(เกียร์อยู่ในตำแหน่ง ว่าง (จะดับเครื่องยนต์ หรือไม่ดับเครื่องยนต์ก็ได้) แล้วลงมาจับล้อหลังโยกดูว่า ล้อแน่นดีไหม มีเสียงดัง เกราะๆ เหมือนรถผมหรือเปล่า "
    แต่รถผม มีเสียงดัง นะครับ ผมลองทำตามคำแนะนำของ น้า meaw_san โดยมุดไปใต้ทองรถแล้วเอามือไปหมุนเพลากลางบิดไปมา ซ้ายขวา จะได้ยินเสียง เป็นเสียงของระยะฟรีของเฟือง แต่มันคนละเสียงกับเสียงที่เกิดในคลิป ที่ผมถ่าย ครับ

User ID
    15679
    Status
    โพส
    1,345

พี่ผมเคยเป็นครับ วีโก้ เอาไปตั้งเบรคหลังใหม่หายสนิท

User ID
    42838
    Status
    โพส
    172

เคยเป็นครับนึกภาพออกอาการอย่างที่ว่าขึ้นล้อแล้วโยกกระบะหรือโยกล้อเป็นๆหายไม่ต้องขึ้นที่สูงราบๆก็เป็นเข้าศูนย์ดันไม่มีเสียงเบื่อๆทำไรไม่ได้ผมก็ปล่อยมันไป ลองเอาน้ำฉีดใต้ท้องรถดูซิครับแล้วลองโยกล้อบางที่อาจจะเป็นพวกแหนบก็ได้ครับ

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ poy_ae ดูโพส
    พี่ผมเคยเป็นครับ วีโก้ เอาไปตั้งเบรคหลังใหม่หายสนิท
    ขอคุณนะครับสำหรับคำแนะนำ เดียวจะลองเข้าศูนย์ไปตั้งเบรคหลังใหม่ดู ได้ผลอย่างไรจะมารายงานให้ทราบ กันทั่วหน้าครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ทำไมเบรคมือ ดึงหลายแก๊กจังเลย จริงๆแก๊กเดียวน่าจะอยู่ละ

ล้อหลังเป็นดรัมเบรคลองถอดล้อดูผ้าเบรคหลังหรือตั้งเบรคหลังใหม่ดูครับ
    ไม่รู้ว่าเคยขับรถแล้วลืมปลดเบรคมือบ้างหรือเปล่าลองให้ร้านยางถอดดูก็ได้ครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    ทำไมเบรคมือ ดึงหลายแก๊กจังเลย จริงๆแก๊กเดียวน่าจะอยู่ละ

ล้อหลังเป็นดรัมเบรคลองถอดล้อดูผ้าเบรคหลังหรือตั้งเบรคหลังใหม่ดูครับ
    ไม่รู้ว่าเคยขับรถแล้วลืมปลดเบรคมือบ้างหรือเปล่าลองให้ร้านยางถอดดูก็ได้ครับ
    รถผมทั้งสามสี่คันที่ใช้มาตั้งไว้ราวๆ 4-5 แกร๊กครับ ตึง

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เลข ดูโพส
    เคยเป็นครับนึกภาพออกอาการอย่างที่ว่าขึ้นล้อแล้วโยกกระบะหรือโยกล้อเป็นๆหายไม่ต้องขึ้นที่สูงราบๆก็เป็นเข้าศูนย์ดันไม่มีเสียงเบื่อๆทำไรไม่ได้ผมก็ปล่อยมันไป ลองเอาน้ำฉีดใต้ท้องรถดูซิครับแล้วลองโยกล้อบางที่อาจจะเป็นพวกแหนบก็ได้ครับ
    ผมว่าไม่ใช่เสียงที่เกิดจากแหนบครับ เพราะเคยแหนบดังมาแล้ว แก้ไขเรียบร้อยแล้ว อันนี้มันดังจากข้างในล้อที่เป็นชุดผ้าเบรค และตรงเพลาหลัง ตัวกลมๆใหญ่ๆที่อยู่ตรงกลาง ใกล้ๆ ยางอะไหล่ ครับ
    "รถน้าเลข เป็นตอนกี่กิโลเมตรครับ ตอนนี้หายหรือยัง แล้วตอนนี้วิ่งได้กี่โลแล้ว " กลัวเหมือนกัน ถ้าปล่อยไว้นานๆ กลัวมีปัญหาใหญ่

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    รถผมทั้งสามสี่คันที่ใช้มาตั้งไว้ราวๆ 4-5 แกร๊กครับ ตึง
    มันมีผลกับการจับ ของผ้าเบรคหลังด้วยนะขอบอก
    ล่าสุดเพิ่งเปลี่ยนเบรคหลังมา จึงทำให้จับอาการได้ว่า เบรคจับ 4 ล้อเป็นไง
    เมื่อก่อนเปลี่ยนแต่เบรคหน้า เวลาเบรคจะรู้สึกเหมือนขับมอไซล์แล้วกำดิสเบรคหน้าอย่างเดียวอะ หัวทิ่มๆ
    แต่ถ้าเบรคหลังสมบูรณ์ ทำให้รู้สึกว่า กดเบรคนิดๆรถก็ชลอลงมากละและมันก็ไม่มีอาการหัวทิ่มจึ๊กๆด้วย
    ตัวตั้งเบรคมือจะอยู่ติดกับผ้าเบรคเขี่ยๆแต่ แก๊ก 2 แก๊ก ก็ได้ละ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้