สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    41652
    Status
    โพส
    672

มาตรฐาน ร้อนใจอีกแล้วจ้า เรื่องล้างรถ

ก่อนอื่นต้องขอกราบสวัสดีอย่างเป็นทางการหลังจากไปบวชมา1เดือนเศษๆ ปัจจุบันสึกออกมาแล้วครับ เมื่อวันที่16ที่ผ่านมาครับ
    เข้าเรื่องเลยละกัน ผมได้เข้ากทม มาเพื่อลงทะเบียนเรียนก็เลยเอารถ(เจ้าตั้น4ประตูพลัสสีขาว6886)ขึ้นไปล้างอัดฉีดบนลานจอดรถของฟิวเจอร์
    แล้วผมก็ไปกินข้าวในห้างตามปกติแล้วก็ออกมารับรถ ก่อนจะขับออกมาผมได้มองๆดูแล้วว่าไม่มีร่อยรอยอะไร ของไม่หาย ก็ขับออกมา ไปทำธุระที่มหาลัยเสร็จก็ออกเดินไปพัทยาต่อ พอถึง โรงแรมก็เริ่มคํ่าแล้วครับมีแสงไฟตามหลอดกลมๆสีส้ม เห็นรอยเลยครับ เป็นรอยโดนขูดแบบวนๆ ทั้งคันรถเลยครับ เยอะมากจริงๆ แล้วก็ด้านขวาของรถมีคราบเหลือๆที่รถ เหมือนคราบนํ้าอะไรสักอย่างแต่ผมลองเอานํ้าล้างแล้วก็ล้างไม่ออก อยากจะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ แต่ถ่ายแล้วมันไม่เห็นอ่าครับน้า จะแก้ยังไงดีครับ ทั้งคราบเหลือง ทั้งรอยขูดมันเยอะมากจริงๆครับน้า

User ID
    11411
    Status
    โพส
    701

มาตรฐาน ตอบ: ร้อนใจอีกแล้วจ้า เรื่องล้างรถ

ผมว่าที่เปนวนๆ น่าจะเกิดจากการใช้ผ้าเช็ดชนิดแข็งเช็ดครับ ทำให้เกิดรอยขนแมว พยายามเคลือบสี บ่อยๆ ถ้าขัดก้อจะยิ่งทำให้สีบางลง ส่วนเหลืองๆที่บอก ยังไม่เหนรูปยังเดาไม่ได้คับว่าคืออะไร

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

มาตรฐาน ตอบ: ร้อนใจอีกแล้วจ้า เรื่องล้างรถ

แนะนำครับ เวลาเอารถไปล้างเราต้องยืนดู หรือเฝ้ารถไว้ เด๋วนี้ไว้ใจยาก แค่รอยขนแมวเรายังไม่สบายใจ ถ้ารถหายจะขนาดไหน เคยเกิดขึ้นกับคนในครอบครัวเอารถไปล้าง ทิ้งกุญแจแล้วเราไม่อยู่ฝากรถไว้ เอากุญแจไปปั้ม ทุกวันนี้รถยังไม่ได้คืน10กว่าปี ยังลอยนวล ครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ลายก้นหอย เป็นทุกคันล่ะ ผมล้างขัดเคลือบเงา ส่องไฟก้อเป็น

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

รถที่เคลือบแก้วก็เป็นนะครับ มันไม่เกี่ยวกับหรอก

User ID
    41652
    Status
    โพส
    672

สังคมสมัยนี้น่ากลัวจังครับ เรื่องปั้มกุญแจผมก็กลัวมากเหมือนกันครับน้า แต่มันก็ระวังยากมากๆ แต่เรื่องสีรถตอนนี้ก็เป็นที่น่าพอใจขึ้นในระดับนึงแล้วครับ ในราคา700บาท น้าเชาว์พาไปทำที่ลาดพร้าว101 บริการดีมากๆเก็บงานดีครับ ปัญหาน่าจะมาจาก เครื่องขัดหรือผ้าที่ล้างไม่สะอาดจากคาร์แคร์เก่าที่ผมไปล้างครั้งก่อนก็คือที่อาคารจอดรถของฟิวเจอร์ปาร์ครังสิตครับ

งานนี้ยกเครดิตให้ น้าเชาว์ เลยครับขอบคุณมากครับ

User ID
    38090
    Status
    โพส
    77

เพราะไฟสีส้ม. ที่ทำให้เห็นรอยชัดขึ้นร้านขัดสีจึงมีแต่สีขาวไว้โชว์รถหลังเคลือบเสร็จจึงดูสวย. ผมมีวิธีแก้ครับ. ให้ช่างใช้เครื่องขัดแบบโรตารีปรับรอบแค่600้คู่กับฟองน้ำเบอร์ละเอียดสุดพร้อมกับน้ำยาเบอร์ขัดเงาเบอร์ละเอียดสุดค่อยๆทำและต้องใช้ไฟสีส้มส่องขณะขัดจนกว่ารอยจะหายครับ. น้ำยาเลือกด้วยครับให้ดีกว่า3m ครับ. จะm, a, p ก็ได้แล้วแต่ทรัพย์ครับ

User ID
    20123
    Status
    โพส
    1,421

รถผมอ่ะสีดำ เคลือลเงาเองตลอด สีก็ดูเงาวิ๊ง ๆ สวยครับ แต่ถ้าไฟส่องก็ลายขนแมว บานเลยเหมือนกันครับ ว่าอีกซักเดี่ยว จะพาลูกน้อง ไปขัดสี ใหม่แล้วครับ

User ID
    14172
    Status
    โพส
    143

ผมแนะนำให้ล้างและเคลือบสีด้วยตัวเองดีที่สุดได้เหงื่อได้ออกกำลังกายรถปลอดภัยครับผมจะทำเองทุกอย่างครับได้เหงื่อดี ส่วนคราบเหลืองลอง Nu finish ดูครับผมว่าตัวนี้ใช้ดีหาซื้อง่ายผมใช้ขัดเคลือบ ทำความสะอาดพวกขี้แมลงที่มักจะทิ้งคลาบสีเหลืองไว้

TTC-02584 TTC-Member
    User ID
    16602
    Status
    โพส
    912

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ifrog ดูโพส
    สังคมสมัยนี้น่ากลัวจังครับ เรื่องปั้มกุญแจผมก็กลัวมากเหมือนกันครับน้า แต่มันก็ระวังยากมากๆ แต่เรื่องสีรถตอนนี้ก็เป็นที่น่าพอใจขึ้นในระดับนึงแล้วครับ ในราคา700บาท น้าเชาว์พาไปทำที่ลาดพร้าว101 บริการดีมากๆเก็บงานดีครับ ปัญหาน่าจะมาจาก เครื่องขัดหรือผ้าที่ล้างไม่สะอาดจากคาร์แคร์เก่าที่ผมไปล้างครั้งก่อนก็คือที่อาคารจอดรถของฟิวเจอร์ปาร์ครังสิตครับ

งานนี้ยกเครดิตให้ น้าเชาว์ เลยครับขอบคุณมากครับ
    เขินเลยอ่ะครับ อิอิอิ

User ID
    41652
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ apig ดูโพส
    ผมแนะนำให้ล้างและเคลือบสีด้วยตัวเองดีที่สุดได้เหงื่อได้ออกกำลังกายรถปลอดภัยครับผมจะทำเองทุกอย่างครับได้เหงื่อดี ส่วนคราบเหลืองลอง Nu finish ดูครับผมว่าตัวนี้ใช้ดีหาซื้อง่ายผมใช้ขัดเคลือบ ทำความสะอาดพวกขี้แมลงที่มักจะทิ้งคลาบสีเหลืองไว้
    ถ้าจะทำเองต้องใช้อะไรบ้างหรอครับ งบอยู่รวมๆเท่าไหร่ แต่ยังไงก็ระวังคาร์แคร์ที่ฟิวเจอร์ไว้บ้างนะครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bait ดูโพส
    เขินเลยอ่ะครับ อิอิอิ
    แหม๋น้าเชาว์ท่าเขินสะน่ารักเชียว กลับมาแล้วหรอครับ

User ID
    14172
    Status
    โพส
    143

[QUOTE=ifrog;953967]ถ้าจะทำเองต้องใช้อะไรบ้างหรอครับ งบอยู่รวมๆเท่าไหร่ แต่ยังไงก็ระวังคาร์แคร์ที่ฟิวเจอร์ไว้บ้างนะครับ

ผมใช้ประมาณนี้ครับ ตามภาพเลยครับ งบอยู่ที่ ประมาณ 3-5 พัน ลงทุนที่เดียวใช้จนลืมครับ

ชื่อ:  DSCN9058.jpg
ครั้ง: 496
ขนาด:  226.4 กิโลไบต์

ขอแนะนิดนึ่งนะครับ ไม่ควรใช้ฟองน้ำล้างรถเป็นอันขาด
    1.ควรฉีดน้ำให้สิ่งสกปรกออกให้มากที่สุด
    2.ใช้มือเปล่าลูบล้างให้สิ่งสกปรกออกให้มากที่สุด ระหว่างล้างให้ฉีดน้ำเลี้ยงตลอดนะครับ
    3.ล้างช่วงล่างก่อน และไม่ควรใช้ผ้าที่ล้างช่วงล่างไปล้างสีรถน่ะครับ
    4.ล้างสีรถโดยใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์และแชมพูล้างรถจากบนลงล่าง ( ผ้าที่ดีลองใช้เช็ดแผ่น CD ดูถ้าไม่เป็นรอยหรือเป็นน้องที่สุดจะดีมาก ) เสร็จล้างด้วยน้ำเปล่าให้สะอาด
    5.ใช้ผ้าชามัวร์ซับน้ำให้รถแห้งทันที่นะครับจะได้ไม่มีคราบน้ำ หลังจากนั้นจะขัดจะเคลือบก็แล้วแต่สถานการที่เจอมาครับ

User ID
    41652
    Status
    โพส
    672

[QUOTE=apig;955425]
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ifrog ดูโพส
    ถ้าจะทำเองต้องใช้อะไรบ้างหรอครับ งบอยู่รวมๆเท่าไหร่ แต่ยังไงก็ระวังคาร์แคร์ที่ฟิวเจอร์ไว้บ้างนะครับ

ผมใช้ประมาณนี้ครับ ตามภาพเลยครับ งบอยู่ที่ ประมาณ 3-5 พัน ลงทุนที่เดียวใช้จนลืมครับ

ชื่อ:  DSCN9058.jpg
ครั้ง: 496
ขนาด:  226.4 กิโลไบต์

ขอแนะนิดนึ่งนะครับ ไม่ควรใช้ฟองน้ำล้างรถเป็นอันขาด
    1.ควรฉีดน้ำให้สิ่งสกปรกออกให้มากที่สุด
    2.ใช้มือเปล่าลูบล้างให้สิ่งสกปรกออกให้มากที่สุด ระหว่างล้างให้ฉีดน้ำเลี้ยงตลอดนะครับ
    3.ล้างช่วงล่างก่อน และไม่ควรใช้ผ้าที่ล้างช่วงล่างไปล้างสีรถน่ะครับ
    4.ล้างสีรถโดยใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์และแชมพูล้างรถจากบนลงล่าง ( ผ้าที่ดีลองใช้เช็ดแผ่น CD ดูถ้าไม่เป็นรอยหรือเป็นน้องที่สุดจะดีมาก ) เสร็จล้างด้วยน้ำเปล่าให้สะอาด
    5.ใช้ผ้าชามัวร์ซับน้ำให้รถแห้งทันที่นะครับจะได้ไม่มีคราบน้ำ หลังจากนั้นจะขัดจะเคลือบก็แล้วแต่สถานการที่เจอมาครับ
    ของครบจริงๆครับ้นา ขอบคุณมากนะครับ เด๋วต้องลองไปเดินดูบ้างสะแล้วช่วงนี้ฝนตกบ่อยสะด้วย

User ID
    14172
    Status
    โพส
    143

ยินดีครับน้า ขอให้มีความสุขกับรถที่ตัวเองรัก และได้เหงื่อเพื่อสุขภาพที่แข็งแรง555555

ข้อมูลกระทู้