สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

กระทู้: เครื่องเสียงรถยนต์ ถ้าให้ผมแบ่งเป็นประเภทหลักๆก็จะมีอยู่แค่ 2 ประเภท

Thumbs up เครื่องเสียงรถยนต์ ถ้าให้ผมแบ่งเป็นประเภทหลักๆก็จะมีอยู่แค่ 2 ประเภท

หลายๆท่านอาจจะยังไม่ทราบว่าเครื่องเสียงรถยนต์มีลักษณะการติดตั้งและการฟัง
    แตกต่างกันอย่างใร บางคนฟังดัง บางคนฟังเพราะ มันแตกต่างกันอย่างใร และแบ่งอย่างใร

เครื่องเสียงรถยนต์ ถ้าให้ผมแบ่งเป็นประเภทหลักๆก็จะมีอยู่แค่ 2 ประเภท

1.SQ (Sound Quality)
    คือ ประเภทคุณภาพเสียงแบบฟังในรถเพียงอย่างเดียว เน้นการฟังสมดุล
    ของน้ำเสียงเป็นหลัก (Tonal Balance) เน้นรายละเอียดชิ้นดนตรี เน้นการฟังแบบเหมือนแหล่งที่บันทึก
    มาให้มากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ เน้นที่เรื่องของเวทีเสียง มีการจัดรูปแบบของเวทีเสียงให้อยู่บนหน้าปัท
    ของรถยนต์

2.SPL(Sound Pressure Level)
    คือประเภทที่เน้นความดังของเสียงเป็นหลัก เน้นเสียงเบสที่มีพลังดุดัน มีแรงกดอากาศสูงๆเมื่อเปิด
    เบส เน้นฟังระยะไกลๆ เน้นเสียงกลางแหลมที่คมชัด แต่มีความดังมากๆไม่เน้นรายละเอียดมากนัก
    หากเทียบกับประเภทแรก

มาตรฐาน ตอบ: เครื่องเสียงรถยนต์ ถ้าให้ผมแบ่งเป็นประเภทหลักๆก็จะมีอยู่แค่ 2 ประเภท

เมื่อเรารู้แล้วว่าเราแบ่งออกเป็น 2 ประเภท แต่ลักษณะของการฟังเพลงละเราจะแบ่งอย่างใร
    นัก เล่นเครื่องเสียงรถยนต์มือใหม่และนักเล่นที่ไม่ค่อยมีความรู้ ส่วนมากเวลาจะไปติดตั้งเครื่องเสียงก็มักจะบอกกับร้านแค่ว่า “ผมชอบฟังแนว เพื่อชีวิต, ลูกทุ่ง, ลูกกรุง, สตริง,สากล”

แต่ไม่รู้ว่าที่ตัวเองชอบฟังนั้นภาษาเรียก หรือ ศัพท์ทางเครื่องเสียงเขาเรียกว่าอะไร ไปถามบางคนยังไม่รู้เลยว่าแนวนี้คืออะไร

แนวนั้นเป็นแบบไหน เพื่อความเข้าใจที่ตรงกันเวลาไปคุยกับร้าน หรือ คนเล่นเครื่องเสียงด้วยกันจะได้เข้าใจถูกต้องตรงกัน

แนวทางในการฟังเครื่องเสียงรถยนต์มีด้วยกันอยู่ 5 แนว หลัก ๆ คือ

1. Audiophile คือ เสียงเบา ๆ ฟังอย่างเซียนเครื่องเสียงบ้าน เน้นเพลงร้อง เพลงจีน เพลงช้า ใช้แผ่นอย่างดีพิเศษ

2. SQ / SOUND QUALITY คือ เสียงเบา ๆ เน้นคุณภาพเสียง ความถูกต้องของโน้ตดนตรีใช้แผ่นเทสที่ใช้ในการแข่งขัน

3. SQ PLUS ในรถ / SQ+ในรถ คือ เน้นมันส์ ๆ ในรถ แต่ยังคงได้คุณภาพเสียง ความถูกต้องของโน้ตดนตรี ฟังแผ่นเพลงทั่วไป

4. SQ PLUS นอกรถ / SQ+นอกรถ คือ เน้นมันส์ ๆ นอกรถ แต่ยังคงได้คุณภาพเสียงความถูกต้องของโน๊ตดนตรี ฟังจากแผ่นเพลงทั่วไป

5. SPL / SOUND PRESSURE LEVEL คือ เน้นมันส์ ๆ นอกรถ เสียงเบสจุกหน้าอกไม่สนใจความเป็นดนตรี ใครดังกว่าชนะไป ใครจะด่าชั่งเขาขอมันสะใจไว้ก่อน....ฮ่าๆ

UWQ
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ตอบ: เครื่องเสียงรถยนต์ ถ้าให้ผมแบ่งเป็นประเภทหลักๆก็จะมีอยู่แค่ 2 ประเภท

คุณโอ๊ต มีหลักในการคำนวณปริมาตรในการสร้างตู้ เช่น 6" 8" 10" 12"บ้างมั๊ยครับ ไม่ระบุยี่หัอนะครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

ขอบคุณครับ
    ผมคงเป็น 3. Sq plus

คำนวนตามเสป็คดอก

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ คอส ดูโพส
    คำนวนตามเสป็คดอก
    ใช่ครับน้ามันขึ้นอยู่ดอกลำโพง.......ช่วงแรกๆผมก็ทำตามสเป็กดอกลำโพงในกล่องที่เขาให้มา.....บางทีก็ไม่ให้มาก็ต้องหาค่าพารามิเตอร์มาคำนวณ.....บางทีก็ใช้ความรู้เก่า....บางทีก้ต้องลองผิดลองถูกกัน...นานเหมื่อนกันครับพี่ประสบการณ์มันสอนเราเองไม่รู้อะไรต้องถามคนที่รู้ครับ....และจะต้องมีวิธีการถามด้วยนะครับเพราะบางก้ไม่อยากบอกเรา....อันนี้ต้องระวังกันหน่อยเพราะสูตรใครสูตรมันตู้ซับมันไม่ตายตัวของใครของมัน...ส่วนการทำเครื่องเสียงจะต้องเริ่มจากชุดเล็กๆก่อนแล้วค่อยๆใหญ่ๆเราถึงจะรู้เครื่องเสียง.........

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ santi_caraudio ดูโพส
    ใช่ครับน้ามันขึ้นอยู่ดอกลำโพง.......ช่วงแรกๆผมก็ทำตามสเป็กดอกลำโพงในกล่องที่เขาให้มา.....บางทีก็ไม่ให้มาก็ต้องหาค่าพารามิเตอร์มาคำนวณ.....บางทีก็ใช้ความรู้เก่า....บางทีก้ต้องลองผิดลองถูกกัน...นานเหมื่อนกันครับพี่ประสบการณ์มันสอนเราเองไม่รู้อะไรต้องถามคนที่รู้ครับ....และจะต้องมีวิธีการถามด้วยนะครับเพราะบางก้ไม่อยากบอกเรา....อันนี้ต้องระวังกันหน่อยเพราะสูตรใครสูตรมันตู้ซับมันไม่ตายตัวของใครของมัน...ส่วนการทำเครื่องเสียงจะต้องเริ่มจากชุดเล็กๆก่อนแล้วค่อยๆใหญ่ๆเราถึงจะรู้เครื่องเสียง.........
    ผมก็เริ่มจากเล็กๆ

User ID
    37580
    Status
    โพส
    448

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ santi_caraudio ดูโพส
    เมื่อเรารู้แล้วว่าเราแบ่งออกเป็น 2 ประเภท แต่ลักษณะของการฟังเพลงละเราจะแบ่งอย่างใร
    นัก เล่นเครื่องเสียงรถยนต์มือใหม่และนักเล่นที่ไม่ค่อยมีความรู้ ส่วนมากเวลาจะไปติดตั้งเครื่องเสียงก็มักจะบอกกับร้านแค่ว่า “ผมชอบฟังแนว เพื่อชีวิต, ลูกทุ่ง, ลูกกรุง, สตริง,สากล”

แต่ไม่รู้ว่าที่ตัวเองชอบฟังนั้นภาษาเรียก หรือ ศัพท์ทางเครื่องเสียงเขาเรียกว่าอะไร ไปถามบางคนยังไม่รู้เลยว่าแนวนี้คืออะไร

แนวนั้นเป็นแบบไหน เพื่อความเข้าใจที่ตรงกันเวลาไปคุยกับร้าน หรือ คนเล่นเครื่องเสียงด้วยกันจะได้เข้าใจถูกต้องตรงกัน

แนวทางในการฟังเครื่องเสียงรถยนต์มีด้วยกันอยู่ 5 แนว หลัก ๆ คือ

1. Audiophile คือ เสียงเบา ๆ ฟังอย่างเซียนเครื่องเสียงบ้าน เน้นเพลงร้อง เพลงจีน เพลงช้า ใช้แผ่นอย่างดีพิเศษ

2. SQ / SOUND QUALITY คือ เสียงเบา ๆ เน้นคุณภาพเสียง ความถูกต้องของโน้ตดนตรีใช้แผ่นเทสที่ใช้ในการแข่งขัน

3. SQ PLUS ในรถ / SQ+ในรถ คือ เน้นมันส์ ๆ ในรถ แต่ยังคงได้คุณภาพเสียง ความถูกต้องของโน้ตดนตรี ฟังแผ่นเพลงทั่วไป

4. SQ PLUS นอกรถ / SQ+นอกรถ คือ เน้นมันส์ ๆ นอกรถ แต่ยังคงได้คุณภาพเสียงความถูกต้องของโน๊ตดนตรี ฟังจากแผ่นเพลงทั่วไป

5. SPL / SOUND PRESSURE LEVEL คือ เน้นมันส์ ๆ นอกรถ เสียงเบสจุกหน้าอกไม่สนใจความเป็นดนตรี ใครดังกว่าชนะไป ใครจะด่าชั่งเขาขอมันสะใจไว้ก่อน....ฮ่าๆ
    ความรู้ดีๆดันให้ครับน้า

UWQ
    ผู้เยี่ยมชม

เรื่องตู้ ประเด็นที่อยากทราบ 6" ที่ประตู สิ่งที่ทำให้คุณภาพเสียงดีขึ้น นอกจากแด้มป์ประตูแล้ว ผมสงสัยเรื่องปริมาตรที่เหมาะสมนะครับ ประตูหน้าบางคนติด 1 ดอก 2ดอก หรือ3 ดอก
    ทำอย่างไรที่จะให้ลำโพงทำงานได้เต็มประสิทธิภาพของมัน ไม่ว่าการติดตั้งจะเป็นแบบ sq หรือ spl

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ UWQ ดูโพส
    เรื่องตู้ ประเด็นที่อยากทราบ 6" ที่ประตู สิ่งที่ทำให้คุณภาพเสียงดีขึ้น นอกจากแด้มป์ประตูแล้ว ผมสงสัยเรื่องปริมาตรที่เหมาะสมนะครับ ประตูหน้าบางคนติด 1 ดอก 2ดอก หรือ3 ดอก
    ทำอย่างไรที่จะให้ลำโพงทำงานได้เต็มประสิทธิภาพของมัน
    ไม่ว่าการติดตั้งจะเป็นแบบ sq หรือ spl
    ผมจะตอบคำถามตรงสีแดง .....การที่จะให้ได้เสียงที่ออกมาดีนั้น.....องค์ประกอบมีอยู่หลายอย่างครับน้า ไฟ วิทยุ ปรีแอมป์ แอมป์ ลำโพง สายสัญญาณ สายไฟ สายลำโพง การติดตั้ง การจูนเสียง ถ้าคุยเรื่องนี้ 2 วันก็ไม่จบ
    ผมจะตอบคำถามตรงสีน้ำเงิน....การที่ติดลำโพงเสียงกลาง 1,2,3, ดอกที่ติดเพราะต้องการให้เสียงดังใกล้เคียงกับเสียงเบส ที่เขาใส่เสียงกลางเยอะเพราะเขาเสียงเบสเขาเล่นหนัก การที่เสียงกลางกับเสียงเบสจะต้องให้เสียงออกมาพอๆกัน ถ้าเสียงกลางบางไปเสียงเบสหนาไป ก็จะทำให้เสียงที่ออกมาไม่เพราะ.....ในระบบนั้น....คำว่าทำงานเต็มประสิทธิภาพ นั้นขึ้นอยุ่กับเลือกอุปกรณ์ที่มาติดตั้งให้เข้ากันและการติดตั้งและการจูนเสียง......

User ID
    24661
    Status
    โพส
    450

ผมชอบมันส์ๆทั้งในและนอกรถอ่ะ ชอบเบสหนักๆแต่ยังมีรายละเอียดเครื่องดนตรี จะลงอันไหนดีครับน้า sq หรือ spl ตอนนี้ก็เล็งๆตู้สูตรของน้าใหม่ mpv ไว้ แบบขยับเบาะสองนิ้ว กะใส่แม่เหล็กสองก้อน ผมกำลังสับสนเพราะไม่รู้เรื่องเลยครับ แนะนำด้วย

สมาชิกถาวร TTC:03098 TTC-Member
    User ID
    18591
    Status
    โพส
    280

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nengkoong ดูโพส
    ผมชอบมันส์ๆทั้งในและนอกรถอ่ะ ชอบเบสหนักๆแต่ยังมีรายละเอียดเครื่องดนตรี จะลงอันไหนดีครับน้า sq หรือ spl ตอนนี้ก็เล็งๆตู้สูตรของน้าใหม่ mpv ไว้ แบบขยับเบาะสองนิ้ว กะใส่แม่เหล็กสองก้อน ผมกำลังสับสนเพราะไม่รู้เรื่องเลยครับ แนะนำด้วย
    ตามด้วยอีก1เสียง สไตล์การฟังเพลงแนวเดียวกันเลยจ๊ะ..

User ID
    28628
    Status
    โพส
    245

แวะมาเเก็บความรู้ครับ

ข้อมูลกระทู้