หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 29 จากทั้งหมด 29

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

มาตรฐาน ตอบ: เซ็งจิตกับไฟตัดมอก

เมื่อวานเย็นลองเปิดดูปรากฎว่าติดครับ ลองปิดแล้วเปิดใหม่ยังติดอยู่ แต่ปิดไม่ได้หมุนสวิทปิดอยู่ 2-3 รอบมันไม่ปิดให้ เลยหมุนเปิดซะเลย อ่าวจังหวะหมุนไปที่ตำแหน่งเปิด มันปิดให้ซะงั้น งง กะมันจริง ๆ ลองเปิดใหม่อีกทีไม่ติดแล้ว..
    ตอนนี้ผมสงสัยว่าจะเป็นที่กล่องหรือปล่าว ยังไม่รู้จะเอายังไงกับมันเลยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2994
    Status
    โพส
    1,378

มาตรฐาน ตอบ: เซ็งจิตกับไฟตัดมอก

เหมือนผมเลย... เป็นมานานแล้ว... เปิดติดบ้าง..ไม่ติดบ้าง..แล้วแต่อารมณ์ของมัน

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ poy_ae ดูโพส
    ลองแก้ตามนี้ดูครับน่าจะอาการเดียวกัน http://www.pajerosport-thailand.com/...?topic=16716.0

ขอให้หายไวๆนะครับ
    กลับมาใก้คำตอบแล้วนะครับ อาการไฟตัดหมอกติดบ้างไม่ติดบ้าง (ส่วนใหญ่จะไม่ติดเลย) เข้าศูนย์ก็หลายรอบแล้วก็ไม่หาย หลังจากได้ลองทำดูแล้ว ตามที่ "น้าปอย" แปะ link ให้แล้ว หายจริง ๆ ด้วย (แต่ยังได้แก้ไขนะครับ) และตอนนี้ผมก็รู้จุดเจ้าปัญหาแล้วเดี๋ยวคงได้แกะ ๆ รื้อ ๆ กันแน่ครับ

น้าท่านไหนที่ว่ามีปัญหาเหมือน หรือ คล้าง กับของผม ลองดูครับ

งานนี้ ต้องขอขอบคุณน้าปอย กับเจ้าของกระทู้ใน www.pajerosport-thailand.com มาก ๆ ครับหลังจากที่เป็นโรคเรื้อรังมาตั้งนาน...

ขอบคุณครับ

User ID
    37835
    Status
    โพส
    539

ไม่ได้เปิดเลย ไม่รู้ว่าติดรึป่าว

User ID
    9576
    Status
    โพส
    22

รถผมก็เคยเป็นครับเปิดไฟตัดหมอกติดบ้างไม่ติดบ้างพอมาพักหลังๆอาการหนักเปิดไฟตัดหมอกแล้วเหมือนมีอะไรชอร์ตไฟดับไปทั้งคันเลย ก็เลยจัดการถอดก้านสวิตช์ออกมาตรวจดู วิธีการถอดก็จะมีเขี้ยวพลาสติกสีขาวล๊อคอยู่ด้านบนและด้านล่างให้กดเขี้ยวลงแล้วดึงขึ้นมาครับ พอถอดก้านสวิตช์ออกมาได้แล้วจะมีหน้าคอนแทคทองแดงที่ใช้เปิดปิดไฟต่างๆโดยให้ถอดฝาครอบออกซึ่งก็จะเป็นพลาสติกล๊อกอยู่ ปัญหามันอยู่ตรงนี้ล่ะครับ บริเวณหน้าคอนแทคจะมีจารบีทาอยู่บนหน้าทองแดงจำนวนมากเมื่อใช้งานไปซัก 2-3 ปี เศษทองแดงที่เกิดจากการเสียดสีกันที่เกิดจากเราโยกสวิตช์ใช้งานเวลาขับรถ จะไปผสมกับจารบีทำให้ลัดวงจร เพราะหน้าคอนแทคอยู่ไกล้กันมาก ผมก็เลยจัดการเช็ดจารบีออกให้หมดแล้วใช้แปรงสีฟันเก่าจุ่มทินเนอร์แล้วถูทำความสะอาดหน้าคอนแทคทองแดงให้สะอาด แล้วประกอบกลับคืน ก็หายครับ ถ้าจะให้ดีก็หาจารบีที่ใช้หล่อลื่นหน้าสัมผัสมาทาบางๆเพื่อกันไม่ให้ทองแดงดำได้ แต่ผมไม่ทาครับ ปล่อยไว้สะอาดๆ ดีกว่า ระบบสวิตช์ไฟส่วนใหญ่ในรถจะควบคุมผ่านกล่องจึงใช้เพียงสวิช์เล็กๆในการเปิดปิดแล้วให้กล่องไปควบคุมรีเลย์อีกทีครับ ดังนั้นเมื่อเกิดการลัดวงจรระบบจึงรวนหมด

User ID
    15679
    Status
    โพส
    1,345

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jessada ดูโพส
    กลับมาใก้คำตอบแล้วนะครับ อาการไฟตัดหมอกติดบ้างไม่ติดบ้าง (ส่วนใหญ่จะไม่ติดเลย) เข้าศูนย์ก็หลายรอบแล้วก็ไม่หาย หลังจากได้ลองทำดูแล้ว ตามที่ "น้าปอย" แปะ link ให้แล้ว หายจริง ๆ ด้วย (แต่ยังได้แก้ไขนะครับ) และตอนนี้ผมก็รู้จุดเจ้าปัญหาแล้วเดี๋ยวคงได้แกะ ๆ รื้อ ๆ กันแน่ครับ

น้าท่านไหนที่ว่ามีปัญหาเหมือน หรือ คล้าง กับของผม ลองดูครับ

งานนี้ ต้องขอขอบคุณน้าปอย กับเจ้าของกระทู้ใน www.pajerosport-thailand.com มาก ๆ ครับหลังจากที่เป็นโรคเรื้อรังมาตั้งนาน...

ขอบคุณครับ
    ดีใจด้วยนะครับ

User ID
    44495
    Status
    โพส
    129

คันของผมยังไม่เป็นครับใช้งานปกติครับ ขอให้หายเร็ววันครับ มันน่ารำคาญแน่ๆ หากผมเป็นแบบนั้น ซื้อมาถูกเสียที่ไหน แพงแสนแพง ทำออกมาห่วยแตกอีกแน่ะ

User ID
    28604
    Status
    โพส
    152

เซงด้วยคนรถคันละไม่ถูก ใช้งานไม่คุ้มค่า

User ID
    46203
    Status
    โพส
    97

ของผมก็เป็นครับ... ไฟตัดหมอกเป็นมาก่อน แต่ต้องนี้ ไฟสูงเปิดไม่ติดเป็นบ้างครั้ง แล้ว

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้