สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

มาตรฐาน รีวิวล์ อีกที diy กันโคลงหน้าไทรทัน 4x2 ทำงานยังไง

ตามกระทู้ครับ พอดีช่วงนี้ ทำอะไรหลายๆอย่าง มีน้าคนนึงโทรมาถามผม เลยนึกขึ้นได้ ว่างานชิ้นนี้เป็นมาอย่างไร เนื่องจากไทรทัน 4x2 ตัวเตี้ย ช่วงล่างด้านหน้า ค่อนข้างห่วย พอควร ถ้าเทียบกับพลัส หาความแตกต่างอยู่ 15 นาที จึงรู้ว่าไม่มีกันโคลง ก็เลยเกิดความพยายามจะทำขึ้นมา เริ่มจาก รถผมโหลดเตี้ยมาก่อน แต่หาความหนึบ แน่น เสียเงินทำโช๊ค ไปหลายบาท เป็น 4-5 ชุด ด้านหน้าอย่างเดียว โยนๆถ้าโช๊คนิ่ม พวงมาลัยสั่นๆ ถ้าโช๊คแข็ง หงุดหงิด หงุ่นหง่านมาก เห็นมีร้านทำอยู่ ก็ราคาแพงมาก และไม่ค่อนสวยเท่าไหร่ ก็เลยลองดูสะ หน่อย พอต่อมาเพื่อนๆเราในนี้หลายคน ได้ลอง รถผมดู ก็ติดใจกันมาก อยากให้ทำให้บ้าง ก็เลยลองทำดู หลายเวอร์ชั่น พัฒนาต่อมาเรื่อยๆ เดี๋ยวดูรูปประกอบกันอีกทีนะครับ
    ตอนนี้เอง ทั้งเบนซิน ดีเชล สูงเตี้ย หลายคันก็มีใส่ กันหมด หนึบแบบแบ่งปันกันไป
    ขอบคุณ เพื่อนๆที่ร่วมโปรเจ็ค กันมาหลายท่านในช่วงแรก มากครับ
    Attached Images Attached Images      
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย W-ut : 06-06-2013 เมื่อ 19:10

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

มาตรฐาน ตอบ: รีวิวล์ อีกที diy กันโคลงหน้าไทรทัน 4x2 ทำงานยังไง

จากรูปด้านบน เป็นตัวเตี้ย แต่ใส่ชุดยก(ภาพ รถน้าใหม่ พี่อิฐ) สังเกตุนะครับว่าจะไม่มีเหล็กกันโคลง จะมีแต่เหล็กหนวดกุ้ง ไว้รับปีกนก อันเดียวเท่านั้น ซึ่งสตาด้ามี ไซโคลนมี แต่ไทรทันไม่มี กันโคลงมาให้
    ส่วนด้านล่างเป็นของ ขับสี่กับพลัส จะมีเหล็กกันโคลง
    เหล็กกันโคลง ทำหน้าที่อย่างไรเข้าใจง่ายๆเลย ตามชื่อ คือรองรับอาการโคลง รับแรงที่กระทำกับ ช่วงล่างกระทันหัน และลดภาระช่วงล่างนั่นเองครับ ถ้าไม่มีเหล็กกันโคลง เวลาตกหลุมล้อจะตกลงไปในหลุมอย่างรวดเร็ว ทำให้สะเทือนขึ้นพวงมาลัยทันที
    เวลาเข้าโค้งแคบๆเร็วๆ อาการ หน้าเดื้อ ออกมาง่ายสำหรับไทรทันเราครับ พอมีเล็กกันโคลง มันก็จะรั้ง และช่วยกด ปีนกด้านนึงไว้ และพยุงอีกข้างไม่ให้ลอย ขึ้นมาเร็วเกินไป หลายคนที่ติด จะรู้อาการนี้ ดีขึ้นทันที ขับสลาลอม
    หลายคำถาม
    ถ้าติดแล้วจะดีขึ้นไหม โช๊คต้องเปลี่ยนป่าว
    ส่วนใหญ่ก็จะใส่โช๊คเดิมที่มา แต่หลังจากมีกันโคลงแล้ว ด้านหน้าจะเฟิมร์ขึ้น แน่นขึ้น น้าๆที่ทำโช๊คมาแข็งๆ อาจจะต้องกลับไปทำให้นิ่มลง ครับ
    มีแล้วเป็นไง ถามกันบ่อยๆ
    ด้านหน้านิ่งขึ้น พวงมาลัยนิ่งและแน่นเวลาความเร็วสูง เข้าโค้งคม ขึ้น เวลาลงสะพานเร็วหน้าไม่ส่าย และอาการ โย่งๆ ลดลง หรือหายไปเลย
    Attached Images Attached Images            
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย W-ut : 06-06-2013 เมื่อ 19:39

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

มาตรฐาน ตอบ: รีวิวล์ อีกที diy กันโคลงหน้าไทรทัน 4x2 ทำงานยังไง

ลองไปทำเองดูก็ได้ครับแนวๆนี้ ไม่น่ายาก เดี๋ยวนี้เห็นตามอู่บางอู่เริ่ม ทำกันแล้วครับ ถ้าชอบหนึบๆแน่นๆ ลองดูกันนะครับ

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

ขอบคุณครับ เฮียวุฒิ
    รับออเดอร์เพิ่มอีกสักชุดได้มั้ยครับ ตัวท้อปขับสอง ครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Modelist ดูโพส
    ขอบคุณครับ เฮียวุฒิ
    รับออเดอร์เพิ่มอีกสักชุดได้มั้ยครับ ตัวท้อปขับสอง ครับ
    เดี๋ยวว่างทำให้ครับ ช่วงนี้เดินทางทุกวันเลย

User ID
    7923
    Status
    โพส
    1,047

น้าวุฒิได้รับขแล้วคับ ขอบคุณคับ ส่วนกันโคลงถ้าเปิดทำเมื่อไรบอกนะคับจะเอาซักชุดคับ รุ่นเก่าที่ใช้ของ l200 มันใช้ได้แต่กับรถโหลดอะคับ พอผมยกสูงขึ้นจากแสตนดาสแล้วมันใช้ไม่ได้ เลยต้องถอดออกไป ยังไม่ได้ทำขึ้นมาใหม่เลยคับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TATIKJA ดูโพส
    น้าวุฒิได้รับขแล้วคับ ขอบคุณคับ ส่วนกันโคลงถ้าเปิดทำเมื่อไรบอกนะคับจะเอาซักชุดคับ รุ่นเก่าที่ใช้ของ l200 มันใช้ได้แต่กับรถโหลดอะคับ พอผมยกสูงขึ้นจากแสตนดาสแล้วมันใช้ไม่ได้ เลยต้องถอดออกไป ยังไม่ได้ทำขึ้นมาใหม่เลยคับ
    เอาไว้งัดรถตัวเองนะครับ 555
    ส่วนกันโคลงเบิกของมาทำเรื่อยๆครับน้า ติดงานเทพ รถรอหลายคันทะยอยทำ น้าเอาเมื่อไหร่บอกผมละกันครับ

User ID
    40907
    Status
    โพส
    1,137

สอบถามหน่อยครับน้าวุฒิ ของผมตัวพลัสมันมีกันโคลงมาแล้ว แล้วมีน้าๆที่ใช้พลัสเปลี่ยนใส่ตัวของน้าวุฒิกันบ้างไหม

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ atisak ดูโพส
    สอบถามหน่อยครับน้าวุฒิ ของผมตัวพลัสมันมีกันโคลงมาแล้ว แล้วมีน้าๆที่ใช้พลัสเปลี่ยนใส่ตัวของน้าวุฒิกันบ้างไหม
    ขออนุญาติตอบแทนนะคะ
    กันโคลงที่น้าวุฒิเอามาดัดแปลงใช้กับไทรทันตัวเตี้ย ก็เอามาจากไทรทันพลัสหล่ะค่ะ มันเป็นอะไหล่ติดรถพลัสมา เบิกศูนย์มาติดตั้งให้กับเพื่อนๆสมาชิค เห็นบิลแล้วทึ่ง......ถ้าไม่รักกันจริง ราคาไปไกลกว่านี้ค่ะ

ttc-265 TTC-Member
    User ID
    163
    Status
    โพส
    3,086

ของเค้าดีจริงๆครับ คันอื่นเป็นยังไงไม่รู้แต่ ของผม เวลาเข้าโค้งทางขลุขละ พวงมาลัยนิ่งขึ้นครับ

เดียวสิ้นเดือนนี้จะเปิดร้านเล็กๆ เอางานกันชนมาลง เดียวจะสั่งมาลงบ้างนะครับน้าวุฒิสุดหล่อ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MPV : 08-06-2013 เมื่อ 03:03

ttc-03633 TTC-Member
    User ID
    21753
    Status
    โพส
    162

น้าวุฒิทำเมื่อไหร่ช่วยบอกด้วยครับอยากมีกับเขาบ้าง

User ID
    10668
    Status
    โพส
    325

มาคอนเฟิร์มอีก 1 เสียงครับ
    มีประโยชน์มากๆ
    ก่อนติดตั้ง - หลังติดตั้ง
    อาการรถผิดกันเยอะเลยครับ
    รีบๆหามาใส่กันนะพี่น้อง

User ID
    13307
    Status
    โพส
    166

อยากทราบราคาพร้อมติดตั้งครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaowarit-p ดูโพส
    อยากทราบราคาพร้อมติดตั้งครับ
    รบกวนน้าดูห้องซื้อขายนะครับ "ช่วงล่าง" อ่ะครับ ชุดคิทกันโคลงหน้า

User ID
    41409
    Status
    โพส
    17

ใส่มาเเล้วครับเข้าโค้งหนึบดีขับสนุกขึ้นเยอะเลย

ข้อมูลกระทู้