หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 38 จากทั้งหมด 38

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

มาตรฐาน ตอบ: ถึงกับเงิบ

อืมจะบริการก็น่าจะให้มันสมเหตุสมผลหน่อย แย่จัง

User ID
    39111
    Status
    โพส
    56

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    วันนี้เอารถไปเช็ค 60000 โลมา ถึงกับเงิบค่าแรงถอดสลับล้อของศูนย์มิตซู ไม่เคยรู้เลยว่าโคตรแพง เอารถเข้าจอด มีพนักงานมารับคู่มือมาเชิญเข้าห้องเชือด

พอนั่งผมถามก่อนเลยว่า คุณจะทำอะไรกับรถผมบ้าง
    พนักงานรอเชือด เงียบไม่มีคำตอบออกจากปาก
    ปริ้นใบงานเสร็จ แล้วค่อยบอก
    พนักงานรอเชือด "อ่าวันนี้ของคุณพี่มีเช็ค 27 รายการบลาๆๆ น้ำมันเครื่องเอามาเองนะคะ สลับล้อด้วยมั้ยค่ะ "
    ผม( คิดในใจ ) "คงสลับให้ฟรีมั้ง เพราะมีคูปองฟรีค่าแรงอยู่"
    พนักงานรอเชือด "ของคุณพี่ล้างเครื่องล้างหัวฉีดด้วยนะคะ"
    ผม "เห้ยๆ เดี๋ยวๆ ผมยังไม่ได้สั่ง ไม่ต้องทำ" ( ใช้น้ำยาฟลัชแกลลอนเดียวแต่คิดแยก 2 รายการ ตูไม่ทำ )
    พนักงานรอเชือด "อ่างั้นไม่เป็นไรค่าใช้จ่ายส่วนนี้เดี๋ยวลบออก"
    ผม "อืมๆ"

พอเดินออกจากห้องรอเชือดไปที่รถ ปรากฏว่าพนักงานสลับล้อให้แล้ว ไวแท้ ไม่เกิน 10 นาที เดินไปกินข้าวหน้าศูนย์ แล้วเดินไปกินกาแฟที่ห้องรับรอง ชงกาแฟพอเสร็จ พนักงานคนเดินมาบอก อีกไม่เกิน 10 นาทีเสร็จค่ะ รีบๆกระดกกาแฟทั้งร้อนๆนั่นแหละ แล้วรีบเดินตามไปดู เห้ยรถเสร็จแล้ว ทำไมไวจัง ช่างบอกพี่ผมเลินนิ่งให้แล้วนะ คิดในใจมันเลินนิ่งให้ตูตอนไหนว่ะ ตอนกินข้าวเสร็จเดินผ่านรถยังอยู่บนฮอยล์อยู่เลย

สรุป ระยะเวลาการทำงานเร็วมากไม่ถึง 1 ชม. เสร็จทุกอย่าง ไปดูบิล เงิบกับค่าถอดล้อก่อนเลย แล้วก็เงิบที่ 2 กับค่าเลินนิ่ง มันเลินให้จริงมั้ย ปกติเลินนิ่งใช้เวลา ประมาณ 15 นาที งงมากรอบนี้ ดูบิลเอาเองละกันน้าๆทั้งหลาย
    ตอนเช็ค แปดหมื่นโล ผมก็โดนกรณีเช็คเบรคกับ จ.วินิต เหมือนกัน แต่ไม่ใช่สาขานี้ครับ
    เขาบอกว่าขอคิดค่าเช็คเบรคอย่างเดียว 650บาท อย่างอื่นฟรีโดยใช้คูปอง
    ผมเปิดให้ดูตารางตรวจเช็คที่ช่องแปดหมื่นโลเลยว่าต้องทำไรมั่ง มีตรวจเช็คเบรคด้วย
    สรุปผมไม่จ่ายครับ
    ยอมรับว่ากลัวครับ คราวหน้าเข้าต้องถามให้ชัดว่ามีค่าแรงอะไรมั่ง ต้องคุยกันก่อน

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

เข้ามาเซ็งต่ออีกนิดครับ หลังจากวันนั้นเอาเข้าศูนย์ให้ช่างปรับตั้งไฟหน้าให้ด้วย ผมนึกว่าน่าจะตั้งได้มาตรฐาน รุ่งเช้าอีกวันเดินทางเข้ากรุงเทพ 18.45ของเย็นวันเสาร์ที่ผ่านมา 8 มิ.ย. เดินทางใกล้ถึงแสมดำ เริ่มมืดเลยเปิดไฟใหญ่ เปิดครั้งแรกเห็นแสงไฟสว่างส่องไปที่ป้ายบอกทางความสูง6-7เมตร ไม่แน่ใจไฟรถเราป่าว ลองปิดเจอป้ายใหม่ลองเปิดอีกที โอ้ ไฟรถเรานี่หว่า ถึงทางออกแสมดำ เจอปั้มบางจากรีบเข้าไปในปั้มเพื่อที่จะปรับไฟ แต่ค้นในรถหาไขควงไม่เจอ ประแจเบอร์10 ก็ไม่มี จะโทร.หาน้าโต้ง น้าเอกMiNi ก็หาเบอร์ในเครื่องไม่มี เพราะพึ่งเปลี่ยนโทรศัพท์ใหม่ลืมเมมเอาไว้ เลยโทร.หาเพื่อนที่อยู่หน้ารพ.บางมด ทนขับไปถึงหน้ารพ.บางมด เพื่อตั้งไฟใหม่

เลยคิดไว้ว่าช่างศูนย์ถ้าทำไม่เป็นก็อย่าทำไรให้รถผมอีกเลย เจอค่าถอดล้อแพงแล้วยังตั้งไฟส่องยอดมะพร้าวให้อีก

User ID
    44704
    Status
    โพส
    1,091

ขอบคุณครับที่แชร์ประสบการณ์ให้ฟัง
    ต้องระวังมากขึ้นแล้วครับ ตังเราเอาไปง่ายๆก็แย่นะ

User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

ผมเลิกคบกับศูนย์ตั้งเเต่หน.ช่างต่อพัลมให้ผมไม่เป็น ผมวิ่งไปอู่น้าโย่ง 15 นาทีเสร็จ..อ่าน้าตั้ม
    ศูนย์ที่น้าตั้มจอดตั้งไฟทีเเรกนั่นเเหละ..

User ID
    40907
    Status
    โพส
    1,137

น้ำดื่มยังคิดตังด้วย

User ID
    36581
    Status
    โพส
    379

เข้าเช็ค 10000โล ให้เขาสลับยางด้วยไม่ต้องตั้งศูนย์ถามเขาเท่าไร ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ 200 ผมเลยโอเค แต่พอสุดท้ายมีคูปองฟรีค่าแรงเขาไม่คิดตังค์ซะงั้น ผมเข้าตอนถ่ายน้ำมันเครื่องครับน้ำมันก็เอาไปเอง

สมาชิกถาวร : TTC-02824 TTC-Member
    User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

ทำเงื่อนไขประกันสินค้าผูกมัดให้เข้าศูนย์ และยังมาเอาเปรียบกันอีกเหนื่อยใจกับพวกนี้จริงๆ

User ID
    32053
    Status
    โพส
    21

555
    ทำร้านข้างนอก สลับยาง รวมถ่วงล้อ รวมตั้งศูนย์ใหม่ 450 บาทเองอ่ะ

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ deaw8329 ดูโพส
    555
    ทำร้านข้างนอก สลับยาง รวมถ่วงล้อ รวมตั้งศูนย์ใหม่ 450 บาทเองอ่ะ
    ครับเคยทำอยู่ครับข้างนอก ที่โดนนี่คือไม่คิดว่ามันจะคิดตังครับ

User ID
    14262
    Status
    โพส
    143

เข้าเช็ค 40,000 โล มีคูองฟรีค่าแรง แต่ในบิลเขาลงว่าค่าบริการค่ะ (มันไม่เหมือนกันหรือค่ะ)
    ชื่อ:  IMAG0069.jpg
ครั้ง: 190
ขนาด:  125.6 กิโลไบต์ชื่อ:  IMAG0070.jpg
ครั้ง: 175
ขนาด:  113.1 กิโลไบต์
    ทีแรกคิดค่าแรง เพราะเจ้าหน้าที่ดูไม่ละเอียด เลยแจ้งว่ามีคูปองฟรีค่าแรง
    หลังจากนั้นก็แก้บิล กลายเป็นมีค่าบริการแทนค่ะ งง??

User ID
    44867
    Status
    โพส
    124

สลับยางทำไม อ่าาา หรือท่านยังไม่ได้เปลี่ยน จึงต้องสลับยาง มันเลยอายุการใช้งานของยางแล้วนา ช่วงนี้ฝนตกด้วย ถ้ายังไม่เปลี่ยน ก็เปลี่ยนเหอะครับ

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ maleena ดูโพส
    เข้าเช็ค 40,000 โล มีคูองฟรีค่าแรง แต่ในบิลเขาลงว่าค่าบริการค่ะ (มันไม่เหมือนกันหรือค่ะ)
    ทีแรกคิดค่าแรง เพราะเจ้าหน้าที่ดูไม่ละเอียด เลยแจ้งว่ามีคูปองฟรีค่าแรง
    หลังจากนั้นก็แก้บิล กลายเป็นมีค่าบริการแทนค่ะ งง??
    หนักเข้าไปอีก สรุปคูปองฟรีค่าแรงนี่ไม่มีความหมายเลยใช่มั้ยมิตซู

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kamarn ดูโพส
    สลับยางทำไม อ่าาา หรือท่านยังไม่ได้เปลี่ยน จึงต้องสลับยาง มันเลยอายุการใช้งานของยางแล้วนา ช่วงนี้ฝนตกด้วย ถ้ายังไม่เปลี่ยน ก็เปลี่ยนเหอะครับ
    ยางต้องสลับทุกๆ10,000 กม.ครับ ไม่งั้นมันจะสึกไม่เท่ากัน ยางผมเพิ่งเปลี่ยนมา 20,000 กม ยางที่ผมใช้มีค่า Treadware 600 หรือวิ่งได้ประมาณ 96,000 กม. ครับ แต่คงคิดว่าใช้ 80,000 กม. คงเปลี่ยนได้แล้ว

User ID
    44867
    Status
    โพส
    124

ความรู้ใหม่เลยครับ เอิ๊ก ปกติผมจะไม่ค่อยสลับยาง เหตุผล คือ ปัญหาเรื่องเสียงและการสั่นที่ไม่เท่ากันของล้อ มันจะตามมาเป็นเงาตามตัว (ทำให้อาจต้องเสียเงินเพิ่มได้) และจะเปลี่ยนทุก 40000 โล โดยไม่สนว่าดอกจะมี หรือ จะหมด

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kamarn ดูโพส
    ความรู้ใหม่เลยครับ เอิ๊ก ปกติผมจะไม่ค่อยสลับยาง เหตุผล คือ ปัญหาเรื่องเสียงและการสั่นที่ไม่เท่ากันของล้อ มันจะตามมาเป็นเงาตามตัว (ทำให้อาจต้องเสียเงินเพิ่มได้) และจะเปลี่ยนทุก 40000 โล โดยไม่สนว่าดอกจะมี หรือ จะหมด
    สั่นไม่เท่ากันก็ถ่วงล้อใหม่ครับ ยางพอสึกไม่เท่ากันก็เกิดเสียงและอาการสั่นตามมา

User ID
    39111
    Status
    โพส
    56

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ maleena ดูโพส
    ชื่อ:  IMAG0069.jpg
ครั้ง: 190
ขนาด:  125.6 กิโลไบต์ชื่อ:  IMAG0070.jpg
ครั้ง: 175
ขนาด:  113.1 กิโลไบต์
    ถ้าผมบวกไม่ผิด ราคารวมนั้นบวกค่าบริการ4รายการเข้าไปด้วยใช่ไหม
    ผมว่ามันโหดไปแล้ว ลองสอบถุามมิตซู สนง.ใหญ่ ดู เขาจะว่าอย่างไร

User ID
    37091
    Status
    โพส
    85

ปล้นกันชัดๆ
    ขอบคุณน้าที่แชร์ประสบการณ์นะครับ
    ผมเคยโดนสลับยางตั้งศูนย์ถ่วงล้อ 800 บาท (สงสัยมันคิดล้อละ 200)

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้