สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    63
    Status
    โพส
    137

มาตรฐาน สงสัยค่าเงินดาว์

ผมเพิ่งซื้อรถคันที่สองไฟแนนซ์ของไทยพานิชครับ รถราคา 433000 บาท

ผมตกลงดาว์ 130000 บาท มิตซูออกส่วนลดให้อีก 1หมื่นบาท รวมเป็น 140000 บาท วันนี้มีบิลส่งมา 120410 บาท ก็เลยงง ว่ามันถูกต้องหรือเปล่าครับน้าชื่อ:  CCI08062556_0003.jpg
ครั้ง: 1196
ขนาด:  217.9 กิโลไบต์

User ID
    14143
    Status
    โพส
    1,981

มาตรฐาน ตอบ: สงสัยค่าเงินดาว์

ถูกละครับ เพราะเิงินดาวน์โดนไทยพาณิชย์หักค่าประกันชีวิตคนทำสัญญาไปส่วนนึง

User ID
    63
    Status
    โพส
    137

ขอบคุณครับน้า ขออนุญาติถามต่อนะครับ ตอนนี้ผมยังไม่ได้สัญญาซื้อขายเลยครับ คันแรกที่ซื้อไฟแนนซ์ของทิสโก้ได้รับวันรับรถเลย แล้วใบเสร็จเงินดาว์ก็ไม่ได้หักครับ แล้วค่าประกันชีวิตนี้เค้าจะมีใบเสร็จให้เราด้วยใช่มั้ยครับน้า พอดีตอนคุยกันวันยืนหนังสือกับเค้าผมก็บอกกับเจ้าหน้าที่ว่าค่าทำประกันชีวิตให้แบ่งจ่ายเป็นรายเดือนรวมกับค่างวดไปเลย เค้าก็คำนวนแล้วก็เอามาบวกกับค่างวดแล้วให้เราดู ก็เลยงงที่น้าบอกว่าเค้าหักค่าประกันชีวิตเลยครับ

User ID
    29983
    Status
    โพส
    370

ติดต่อไฟแนนท์แน่นอนที่สุดครับน้า
    ได้ความกระจ่างแต่ยอดจัดคงเพิ่มเพราะเงินดาวน์ลดลง
    ค่างวดก็จะมีแต่ส่วนยอดจัดกับดอดเบี้ยครับ

User ID
    14143
    Status
    โพส
    1,981

ที่จริงแล้ว เค้าใช้วิธีหักเบี้ยออกจากเงินดาวน์เลยครับ ก็เลยทำให้ยอดดาวน์เราต่ำลง ยอดจัดเราสูงขึ้น ค่างวดที่ผ่อนสูงขึ้น ก็คล้ายกับเราผ่อนเบี้ยประกันไปน่ะครับ แต่จริงๆแล้วเปล่าเลย เค้าเอาไปเป็นก้อนก่อนแล้วครับ โดนแบงค์สับขาหลอก เหอะๆๆๆๆ

User ID
    14143
    Status
    โพส
    1,981

ผมก็ผ่อนกะไทยพาณิชย์เหมือนกัน สอบถามมาอย่างละเอียดยิบละครับผม

TTC - 06898 TTC-Member
    User ID
    39643
    Status
    โพส
    102

แปลกๆครับ เงินดาวน์ก็ส่วนดาวน์นะครับ ค่าอย่างอื่นแยกต่างหากครับ
    ถ้ารถ 500000 ลด 10000 เหลือ 490000 ดาวน์ 100000 เหลือยอดจัด 390000 ของผมตามนี้ครับ ค่าอย่างอื่นฟรี.

User ID
    14143
    Status
    โพส
    1,981

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Tom_Triton_of_war ดูโพส
    แปลกๆครับ เงินดาวน์ก็ส่วนดาวน์นะครับ ค่าอย่างอื่นแยกต่างหากครับ
    ถ้ารถ 500000 ลด 10000 เหลือ 490000 ดาวน์ 100000 เหลือยอดจัด 390000 ของผมตามนี้ครับ ค่าอย่างอื่นฟรี.
    โดยปกติทั่วไปก็ควรจะใช่ แต่สำหรับไทยพาณิชย์"ไม่ใช่ครับ"
    จากตัวอย่างที่น้ายกมา เงินดาวน์ 100,000 จะเหลือดาวน์แค่ 80,000 (ถ้าเบี้ยประกันเงินกู้ที่ธนาคารแจ้งมาคือ 20,000) ดังนั้นยอดจัดก็จะกลายเป็น 410,000 ไม่ใช่ 390,000 อย่างที่เข้าใจกันครับ

User ID
    37543
    Status
    โพส
    23

ประกันเนี่ย ไม่ทำได้มั้ยครับ ผมว่า มันไม่คุ้มกันเลย

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

นั่นแหละตอนผมซื้อก็เจอแบบนี้หละ กฎหมายแบบไทย ๆ เขาเปิดช่องไว้แบบนี้ครับ ส่วนลดเงินดาวน์ ดอกเบี้ย(บอกว่าถูก)ใช้วิธีคิดไม่เหมือนธนาคาร รายละเอียดเยอะแยะที่เราไม่สามารถเข้าใจได้ เพราะกฎหมายตราไว้แบบนั้น

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

จะส่วนลดของแถม อะไรมากมาย สุดท้ายมันก็ไปตกอยู่ที่ดอกเบี้ยที่เราผ่อนละครับ ส่วนลดเยอะ ของแถมเยอะ ดอกก็เยอะตาม ยกเว้นจะโชคดี เจอเซลส์ใจดีลดให้จริงๆ

ที่น้าๆ ข้างบนว่ามาก็ถูกต้องแล้วคร๊าบ.......ส่วนผมจัดสดหมดปัญหา แต่ไม่มีปัญญาแต่งรถ คริคริ

แต่อย่างไรก็โทรถามไฟแนนซ์ กับเซลส์ดีกว่า เผื่อเซลส์มันตุกติก ก่อนซื้อรถไปถามมาทั้งหมด เกือบ 20 ศูนย์ ถามแล้วงงๆ งวยๆ ทุกศูนย์เลย ได้คำตอบไม่เหมือนกัน น่าปวดหัวกับการซื้อรถใหม่จริงๆ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Airbone plus : 13-06-2013 เมื่อ 14:08

User ID
    35064
    Status
    โพส
    369

โดนไฟแนนท์สับขาหลอกครับ
    หักค่าประกันชีวิตออกจากเงินดาวน์ ทำให้เงินดาวน์ลดลง ยอดจัดเพิ่มขึ้น ผ่อนต่อเดือนมากขึ้น
    เดี๋ยวทางไฟแนนท์คงส่งเอกสารประกันมาให้อีกที น่าจะราวๆหมื่นปลายๆ

ตอนผมซื้อรถ ไฟแนนท์ก็เสนอประกันให้เหมือนกัน เสนอว่าผ่อนจ่ายรวมในงวดรถได้เลย
    กดตัวเลขออกมาให้ดูเลย ถ้าจำไม่ผิดเพิ่มอีกประมาณสามร้อยกว่าบาทจากค่างวดรถ แต่ผมไม่ทำก็จ่ายตามค่างวดปกติ

ปล. น้าคนอุบลเหรอครับ ออกรถที่ศูนย์ไหน..

User ID
    42064
    Status
    โพส
    484

ตอนทำสัญญา เขาจะถามว่าทำประกันด้วยหรือเปล่า ผมบอกว่าไม่ทำเพราะมีแล้ว ถ้าเขาไม่ถามแต่น้าเซ็นต์เอกสารโดยไม่ดู นั่นก็คือเสียรู้เขาแล้ว ไม่ดูหรือไม่อ่านเอกสารให้ดีก่อนว่าก่อนเซ็นต์อะไรไปมันมีข้อความตัวหนังสืออะไรบ้าง พวกนี้เป็นตัวเล็กๆ เยอะๆ จนคนซื้อไม่ยากอ่าน เขียนวกไปวนมา เมื่อคนซื้อไม่อ่านก็คิดว่าแบงค์ไม่มีอะไรแอบแฝง เซ็นต์ๆ กันไปผลสุดท้ายคนซื้อโดนหลอกให้ซื้อประกันเหมือนกับบัตร เอทีเอ็มสมัยนี้ ทำเอกสารสัญญาอะไร เราควรจะเสียเวลาอ่านให้เข้าใจทุกบันทัดก่อนเซ็นต์ชื่อลงไป อย่าไปไว้ใจไอ้พวก แบงค์ หรือ คนแบงค์บางคนครับ มันได้ สองต่อ คนซื้อต้องดูแลตัวเองครับ เขาให้ทำให้เซ็นต์ก็ทำก็เซ็นต์กันไป (ก็อยากได้รถเร็วๆ นี่หว่า,กลัวไม่ผ่านวะรีบๆ ทำไปซะ) ผลสุดท้ายเสียรู้พวกมันครับ เสียเงินไม่เท่าไร แต่เสียรู้นี่สิ แค้นกว่า ผมทำสัญญาซื้อครั้งนี้ผมใช้เวลาเกลือบ 3 ชั่วโมง แทบไม่ได้คุยอะไรกันเลย นั่งอ่านสัญญาตั้งหลายรอบ ไม่เข้าใจก็จะถามครับ มีครับมันเอาประกันแนบมาแล้วก็กากะบาทให้เราเซ็นต์ซ่อนไว้กลางๆ หรือ หลังๆ แบบมั่วนิ่มครับ ลองสังเกตุดู บ้างทีไม่เอาออกมารวมกันในตอนแรก แต่วางไว้ใกล้ๆ กันทำทีเป็นสับไปสับมา คนซื้อก็รีบเซ็นต์ พอเซ็นต์เสร็จก็จะบอกว่าเรียบร้อยแล้ว ขอลากลับก่อ่น พอกำลังจะลุกมันเริ่มเลยพี่ยังเซ็นต์เอกสารไม่หมดรบกวนอีกนิดตรงนี้ ไอ้คนซื้อก็ไม่อ่าน เสร็จมันครับ ระวังกันไว้ด้วยนะครับ ผมไม่ได้ว่าใครอะไรอย่างไงนะครับ เพียงแต่เตื่อนๆ กันขอให้รอบคอบผมเคยเจอมาแต่ไม่ได้แหลก ผมหลอก อีเห็บพวกนี้

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

ผมก็ไทยพาณิชย์นะครับ เซลลดให้ก้มาลดเงินดาวน์ไปเลย ไม่เห็นหักค่าประกันชีวิต อะไรครับ
    บิลที่ได้มาก็ตามเงินดาวน์...

User ID
    35380
    Status
    โพส
    38

ของผม ธนชาติก้เป็นเหมือนกันครับ ตกลงกันไว้ดาวน์ 200,000 ใบเสร็จรับเงินส่งมาให้ที่หลัง ยอดเงิน แสนเจ็ดกว่าๆ โทรไปสอบถามกับไฟแนนท์บอกว่าหักประกันชีวิตไป สองหมื่นเจ็ดกว่าๆ คิดแล้วปวดหัว ก็เลยปล่อยเลยตามเลย (อยุ่อุบลเหมือนกันเลย)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย worn2526 : 25-06-2013 เมื่อ 17:20

ข้อมูลกระทู้