สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    15679
    Status
    โพส
    1,345

มาตรฐาน ใอน้ำมันมันมีประโยชน์กับเทอร์โบมั้ย

สรุปไอน้ำมัน มันไม่มีประโยชน์เลยเหรอ ผมนึกว่าไอน้ำมันจะมาช่วยหล่อลื่นแกนเทอร์โบซ๊ะอีก เพราะเคยเห็นบางคนบอกว่ารถที่มีเทอร์โบเวลาจอดอย่าพึ่งดับเครื่องให้วอร์ม เครื่องแป๊บนึงให้ไอน้ำมัน มันมาหล่อแกนเทอร์โบก่อน แล้วค่อยดับเครื่อง ผมก็ยังสงสัยประเด็นนี้อยู่
    รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ
    ไม่รู้จะตั้งห้องไหนเหมือนกัน ถ้าผิดที่ผิดทางก็ย้ายให้ด้วยนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย poy_ae : 10-06-2013 เมื่อ 01:44

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

มาตรฐาน ตอบ: ใอน้ำมันมันมีประโยชน์กับเทอร์โบมั้ย

ไม่ใช่ผู้รู้นะครับ เพราะไม่ได้คิดค้นเทอร์โบมาใช้เองได้แต่ ผมคิดว่า ไอน้ำมันถ้าน้าหมายถึงที่มาจากฝาวาล์วในส่วนนี้คงไม่มีประโยชน์ อะไรแต่อาจเป็นโทษด้วยซ้ำหากมันสะสมตัวกลายเป็นของเหลวเหนียวเมื่อโดนความร้อน ส่วนที่น้าเคยได้ยินมาว่าก่อนดับเครื่องให้วอร์มก่อนอันนั้นเป็นข้อควารปฏิบัติเพราะจะทำให้น้ำมันเครื่องที่ไปเลี้ยงแกนเทอร์โบช่วยระบายความร้อนก่อนเพราะหากดับเครื่องเลยปั้มน้ำมันเครื่องก็จะหยุดหมุนน้ำมันที่ไปเลี้ยงแกนเทอร์โบก็จะไม่มีการไหลเวียนการระบายความร้อนของแกนเทอร์โบก็จะหยุดลงทันทีเพราะไม่มีทั้ง น้ำจากการหมุนของปั้มน้ำและน้ำมันจากการหมุนของปั้มน้ำมันเครื่องไปไหลเวียนเพื่อนำพาความร้อนออกมา สิ่งที่ต้องทำความเข้าใจคือน้ำมันเครื่องกับไอน้ำมันเครื่องนะครับ ทั้งสองมาจากคนละที่กันไอน้ำมันมาจากฝาวาล์วที่ต้องเอามาเข้าที่เพื่อลดแรงดันของไอที่ฝาวาล์ว บางคนก็ไม่มีการเอากลับมาใช้ต่อจากฝาวาล์วทิ้งใต้เครื่องไปเลย บางคนติดตั้งถังดักไอเพื่อลดปริมาณของไอน้ำมันเพราะมันมีผลเสียมากกว่าผลดีเมื่อนำมันกลับเข้าสู่ระบบไอดี พิมพ์ซะยาวเลย 555+ งงมั้ยครับ

User ID
    18610
    Status
    โพส
    221

มาตรฐาน ตอบ: ใอน้ำมันมันมีประโยชน์กับเทอร์โบมั้ย

ถ้ากรองอากาศได้ละเอียดดี ไอไม่มากเกินไป และไม่เอาไอเสียมาคลุก มันก็คงช่วยหล่อลื่นในช่องทางที่ไอดีผ่าน

แต่ถ้ามากไป และกรองอากาศไม่ดี อินเตอร์เราก็สกปรกเร็ว และ้ถ้าไอเสียมาปน ก็ทำให้ช่องไอดีเราสกปรกไปเร็ว

ส่วนตัว ก็เลยอุดอีจีอาร์ ใส่ถังดักลดไอ และ ใช้กรองอากาศมาตรฐาน

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

เข้ามาติดตาม

User ID
    15679
    Status
    โพส
    1,345

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ไม่ใช่ผู้รู้นะครับ เพราะไม่ได้คิดค้นเทอร์โบมาใช้เองได้แต่ ผมคิดว่า ไอน้ำมันถ้าน้าหมายถึงที่มาจากฝาวาล์วในส่วนนี้คงไม่มีประโยชน์ อะไรแต่อาจเป็นโทษด้วยซ้ำหากมันสะสมตัวกลายเป็นของเหลวเหนียวเมื่อโดนความร้อน ส่วนที่น้าเคยได้ยินมาว่าก่อนดับเครื่องให้วอร์มก่อนอันนั้นเป็นข้อควารปฏิบัติเพราะจะทำให้น้ำมันเครื่องที่ไปเลี้ยงแกนเทอร์โบช่วยระบายความร้อนก่อนเพราะหากดับเครื่องเลยปั้มน้ำมันเครื่องก็จะหยุดหมุนน้ำมันที่ไปเลี้ยงแกนเทอร์โบก็จะไม่มีการไหลเวียนการระบายความร้อนของแกนเทอร์โบก็จะหยุดลงทันทีเพราะไม่มีทั้ง น้ำจากการหมุนของปั้มน้ำและน้ำมันจากการหมุนของปั้มน้ำมันเครื่องไปไหลเวียนเพื่อนำพาความร้อนออกมา สิ่งที่ต้องทำความเข้าใจคือน้ำมันเครื่องกับไอน้ำมันเครื่องนะครับ ทั้งสองมาจากคนละที่กันไอน้ำมันมาจากฝาวาล์วที่ต้องเอามาเข้าที่เพื่อลดแรงดันของไอที่ฝาวาล์ว บางคนก็ไม่มีการเอากลับมาใช้ต่อจากฝาวาล์วทิ้งใต้เครื่องไปเลย บางคนติดตั้งถังดักไอเพื่อลดปริมาณของไอน้ำมันเพราะมันมีผลเสียมากกว่าผลดีเมื่อนำมันกลับเข้าสู่ระบบไอดี พิมพ์ซะยาวเลย 555+ งงมั้ยครับ
    ขอบคุณครับชัดแจ๋ว

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ teddyisman ดูโพส
    ถ้ากรองอากาศได้ละเอียดดี ไอไม่มากเกินไป และไม่เอาไอเสียมาคลุก มันก็คงช่วยหล่อลื่นในช่องทางที่ไอดีผ่าน

แต่ถ้ามากไป และกรองอากาศไม่ดี อินเตอร์เราก็สกปรกเร็ว และ้ถ้าไอเสียมาปน ก็ทำให้ช่องไอดีเราสกปรกไปเร็ว

ส่วนตัว ก็เลยอุดอีจีอาร์ ใส่ถังดักลดไอ และ ใช้กรองอากาศมาตรฐาน
    ขอบคุณครับ

User ID
    14143
    Status
    โพส
    1,981

พระเอกเรื่องนี้ชื่อว่า "ถังดักไอน้ำมันครับ" จัดกันซะพี่น้องงงงงง!!!!

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ badbhoom ดูโพส
    พระเอกเรื่องนี้ชื่อว่า "ถังดักไอน้ำมันครับ" จัดกันซะพี่น้องงงงงง!!!!
    แม่นแล้วครับ มีไว้ดีกว่าไม่มี

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ดีเซลเค้าคุยกัน เบนซิลติดแก๊ส ไม่ต้องติดเพิ่มนะครับ เดี๋ยววาล์ว จะลาโลกก่อนวันอันควร เอาไอน้ำมันไปเลี้ยงมันบ้างก็ดีครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ตามน้าจีว่าเลยครับ แต่เสริมนิดนึง เนื่องจากไอน้ำมันดังกล่าวนั้นมีค่ามลพิษสูง จึงออกแบบให้วนเข้าระบบโดยผสมเข้าไปกับอากาศ ไอดี ก่อนเข้าเทอร์โบแล้ว แล้วเข้าเครื่องยนต์ให้เผาไหม้ใหม่ เพื่อลดค่ามลพิษลงกว่าการที่จะปล่อยออกมาเลยตรง ๆ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MiNi_XXL : 10-06-2013 เมื่อ 21:14

User ID
    37936
    Status
    โพส
    464

ผมปล่อยทิ้งใต้เครื่องครับ ท่อไอดีสะอาดเลยไม่มีคราบน้ำมันเครื่องดำๆมาติด

User ID
    17858
    Status
    โพส
    227

ขอถามเเบบไม่รู้ครับ
    สายน้ำมันเครื่องที่ไปเลี้ยงเทอโบ กับ ไอน้ำมันเครื่องที่เข้าไอดีมันคนละสายกันรึป่าวครับ

User ID
    38116
    Status
    โพส
    98

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kik7 ดูโพส
    สายน้ำมันเครื่องที่ไปเลี้ยงเทอโบ กับ ไอน้ำมันเครื่องที่เข้าไอดีมันคนละสายกันรึป่าวครับ
    คนละสายครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kik7 ดูโพส
    คนล่ะอย่าง คนล่ะส่วนครับ

ที่เลี้ยงแกนเทอร์โบจะมีท่อน้ำมันเครื่องมาต่อเข้าที่ตรงกลางของเทอร์โบ ระหว่างโข่งหน้าและโข่งหลัง รวมทั้งท่อน้ำด้วยครับ

User ID
    17858
    Status
    โพส
    227

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    คนล่ะอย่าง คนล่ะส่วนครับ

ที่เลี้ยงแกนเทอร์โบจะมีท่อน้ำมันเครื่องมาต่อเข้าที่ตรงกลางของเทอร์โบ ระหว่างโข่งหน้าและโข่งหลัง รวมทั้งท่อน้ำด้วยครับ
    ขอบคุณครับ เข้าใจเเล้วครับ ตัดสินใจได้เเล้วครับว่าไอน้ำมันเครื่องไม่มีข้อดีจึงสมควรติดถังดัก

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    แม่นแล้วครับ มีไว้ดีกว่าไม่มี
    รถผมเดิมๆ ยังไม่ได้ติดกับเค้าเลยแสน+กับหลายพันโลแล้ว ว่าจะหามาใส่มั่งปล่อยเลยไปเลยมา"เออไม่ได้ใส่มันสักที" ทั้งลุยที่สูงชันตื้อทางยาวขาละ8-900โลไปกลับเที่ยว รอบละ3พันกว่าโล ไม่มีอะไรน่าตกใจสำหรับรถที่แรงแมวไม่สูงกว่าธรรมชาติให้มาครับ"ถ้าพอดูแลตัวเองเป็น"สบาย

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    รถผมเดิมๆ ยังไม่ได้ติดกับเค้าเลยแสน+กับหลายพันโลแล้ว ว่าจะหามาใส่มั่งปล่อยเลยไปเลยมา"เออไม่ได้ใส่มันสักที" ทั้งลุยที่สูงชันตื้อทางยาวขาละ8-900โลไปกลับเที่ยว รอบละ3พันกว่าโล ไม่มีอะไรน่าตกใจสำหรับรถที่แรงแมวไม่สูงกว่าธรรมชาติให้มาครับ"ถ้าพอดูแลตัวเองเป็น"สบาย
    ผมก็งบน้อยเลยทำแบบนี้ใช้ครับป๋า
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...t=38345&page=2

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส

ข้อมูลกระทู้