สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

กระทู้: ช่วยด้วย(ทำไงดี)ทำประกันชั้นหนึ่ง แต่อู่ซ่อมขอเก็บเงินเจ้าของรถเพิ่มอีก สองพันบาท

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    37688
    Status
    โพส
    54

มาตรฐาน ช่วยด้วย(ทำไงดี)ทำประกันชั้นหนึ่ง แต่อู่ซ่อมขอเก็บเงินเจ้าของรถเพิ่มอีก สองพันบาท

เรื่องมีอยู่ว่า รถของผมโดนรถจยย.ชนท้ายแล้วหนี โทรไปประกัน
    ต้องจ่ายค่า แอ็คเซฟ 1,000 บาท ตกลงกันเรียบร้อย เพราะคู่กรณีหลบหนี
    ก็ ok. ยอมรับก็ต้องจ่ายหนึ่งพันบาท
    ชื่อ:  P1020833.1.jpg
ครั้ง: 2760
ขนาด:  104.2 กิโลไบต์
    (สภาพรถครับ)
    แต่เรื่องยังไม่จบ เอารถเข้าอู่
    ทางอู่บอกว่า รถสีขาวมุกต้องเก็บเงินค่าสีพิเศษ(สีมุข)เพิ่มอีกชิ้นละ 1,000 บาท
    พ่นสี 2 ตำแหน่งๆ ละ 1,000 บาท เป็น 2,000 บาท
    งง ครับพี่น้อง เจ้าของรถต้องจ่ายเอง มีด้วยหรอ ทำประกันชั้นหนึ่งมีเก็บเพิ่มอีก
    โทรไปสำนักงานของบริษัทประกันบอกว่า 2,000 บาทส่วนนี้ไม่ต้องจ่าย
    แต่ทางอู่บองว่า 2,000 บาทต้องจ่าย
    โทรไปปรึกษาทางประกันหลายครั้งแล้วตอนนี้เรื่องก็ยังเงียบ
    ทำไงดีครับ รถอยู่ในอู่ แห่งหนึ่งใจ จ.ยะลา ครับ
    หรือโทรไป สคบ. ดีมั้ย

User ID
    38872
    Status
    โพส
    562

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยด้วย(ทำไงดี)ทำประกันชั้นหนึ่ง แต่อู่ซ่อมขอเก็บเงินเจ้าของรถเพิ่มอีก สองพันบาท

ถ้ายังไม่ได้ทำลองบอกประกันย้ายอู่ได้ไหมครับน้า

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยด้วย(ทำไงดี)ทำประกันชั้นหนึ่ง แต่อู่ซ่อมขอเก็บเงินเจ้าของรถเพิ่มอีก สองพันบาท

ชื่อ:  HPIM0594.jpg
ครั้ง: 966
ขนาด:  110.0 กิโลไบต์
    ผมโดนใครไม่รู้ขูดฝากระโปรง แจ้งประกันเคลม มีบริษัทตัวแทนประกันวิ่งมาเคลมให้ถึงที่่บ้าน ก็โดนแอ็คเซฟไป 1 พันบาทเช่นเดียวกันครับ
    แต่ก็งง ชั้น 1 ก็ยังต้องจ่ายด้วยเหรอ แบบไม่มีคู่กรณี (ป.แถมจากรถ)

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ monami ดูโพส
    เรื่องมีอยู่ว่า รถของผมโดนรถจยย.ชนท้ายแล้วหนี โทรไปประกัน
    ต้องจ่ายค่า แอ็คเซฟ 1,000 บาท ตกลงกันเรียบร้อย เพราะคู่กรณีหลบหนี
    ก็ ok. ยอมรับก็ต้องจ่ายหนึ่งพันบาท

แต่เรื่องยังไม่จบ เอารถเข้าอู่
    ทางอู่บอกว่า รถสีขาวมุกต้องเก็บเงินค่าสีพิเศษ(สีมุข)เพิ่มอีกชิ้นละ 1,000 บาท
    พ่นสี 2 ตำแหน่งๆ ละ 1,000 บาท เป็น 2,000 บาท
    งง ครับพี่น้อง เจ้าของรถต้องจ่ายเอง มีด้วยหรอ ทำประกันชั้นหนึ่งมีเก็บเพิ่มอีก
    โทรไปสำนักงานของบริษัทประกันบอกว่า 2,000 บาทส่วนนี้ไม่ต้องจ่าย
    แต่ทางอู่บองว่า 2,000 บาทต้องจ่าย
    โทรไปปรึกษาทางประกันหลายครั้งแล้วตอนนี้เรื่องก็ยังเงียบ
    ทำไงดีครับ รถอยู่ในอู่ แห่งหนึ่งใจ จ.ยะลา ครับ
    ย้ายอู่ครับถ้ามันยังไม่ทำไร เอาตามประกันว่าครับไม่ต้องจ่ายให้อู่
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Airbone plus ดูโพส
    ผมโดนใครไม่รู้ขูดฝากระโปรง แจ้งประกันเคลม มีบริษัทตัวแทนประกันวิ่งมาเคลมให้ถึงที่่บ้าน ก็โดนแอ็คเซฟไป 1 พันบาทเช่นเดียวกันครับ
    แต่ก็งง ชั้น 1 ก็ยังต้องจ่ายด้วยเหรอ แบบไม่มีคู่กรณี (ป.แถมจากรถ)
    ค่าเอ็กเซฟมีครับ กรมการประกันภัยบังคับมาครับถ้าผมจำไม่ผิด เพราะผมเองก็เคยโดนในกรณีไม่มีคู่กรณี จ่าย1,000 คราวหลังเลยแจ้งว่าคู่กรณีเป็นต้นไม้ กำแพง ฟุตบาท เสา อะไรพวกนี้ได้หมด อย่างน้าเจ้าของกระทู้ถ้าแจ้งว่าถอยชนกำแพงบ้านก็ไม่เสียค่าแอคเซฟครับ

User ID
    33217
    Status
    โพส
    549

มอไซค์อะไรครับ มันถึงชนได้ขนาดนั้นแล้วยังหนีได้อีก ท่าทางมันจะใหญ่และแข็งน่าดู
    ตามรูปที่เจ้าของกระทู้แปะนะครับ เป็นผมจะขอเปลี่ยนฝากะบะหลังใหม่กันชนท้ายและไฟที่แตกก็ต้อง
    ขออันใหม่ไม่ซ่อมหรอกครับ ส่วนสีถลอกตัวรถนิดหน่อยเป็นผมก็ไม่เสียเวลารอซ่อมครับขับไปก่อน
    แต่ถ้าไม่รีบใช้รถก็รอทำสีไปครับ แต่กลัวว่าถ้าเจออู่ไม่ดีจะไปกันใหญ่ครับ ให้หาห้างมิตซูที่มีศูนย์ซ่อมสีและตัวถังดีกว่าครับ ที่กล่าวมาข้างต้นเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ท้ายนี้ช่วยบอกหน่อยครับว่าประกันของอะไรจะได้ไม่หลวมตัวไปทำครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kitkw : 15-06-2013 เมื่อ 06:51

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

​ตามน้าข้างบนเลย อู่ให้จ่ายเพิ่มมันก็ไปเก็บจาก บ.ประกันดิ สงสัยเหมือนกัน รอยชนขนาดนั้นน่าสลบค่าที่ครับ

User ID
    44495
    Status
    โพส
    129

ตามหลักประกันต้องจ่ายอยู่แล้ว หรือถ้าอู่จะขอเพิ่มประกันก็ต้องเคลียกันเองกับอู่ ไม่ใช่ให้เราจ่ายส่วนนี้ สีอะไรก็ช่าง งี่เง่าสิ้นดีอู่นี้

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ดูจากสภาพรถถ้ามอไซค์ต้องคันใหญ่และแข็งไม่งั้นไม่หน้าขับหนีได้ ย้ายอู่ครับอย่าไปจ่ายให้อู่มัน

User ID
    40376
    Status
    โพส
    176

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ monami ดูโพส
    ชื่อ:  P1020833.1.jpg
ครั้ง: 2760
ขนาด:  104.2 กิโลไบต์
    น้าเข้าอู่ไหนครับผมก็อยู่ยะลา ของผมชนตอไม้แผ่งเหล็กใต้กันชนหน้าหัก กันชนก็หยุบ และ ถ่อยหลังชนตู้โทรศัพประตูกระบะบุบต้องผ่นสีใหม่ และกระจกบังลมหน้าโดนลูกหินลอยมาจากไหนไม่รู้แตก
    ส่งเข้าอู่พร้อมกันทีเดี่ยวเลย ที่อู่เปลี่ยนกระจกทันทีเลยพร้อมฟิลมใหม่ฟรี และ กันชนหน้า ฝากระบะผ่นสีใหม่ ทุกอย่างฟรีหมด ไม่มีค่าแอ็กชันด้วย (ประกันชั้นหนึ่งโตเกียว เข้าอู่เฮง เนินหูกวางยะลา)

User ID
    37688
    Status
    โพส
    54

คือว่าพอชนเสร็จ ญาติๆช่วยกันหามกลับบ้าน
    เราก็ไม่รู้จักว่าใครเป็นใคร
    (เข้าอู่ ช.เจริญการช่าง ยะลา)

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ชนขนาดนี้ไปต่อได้ก็สาหัสแล้วครับ ฝาท้ายเปลี่ยนใหม่ดีกว่าครับ อันไหนที่ถอดเปลี่ยนไม่ได้ก็ทำสี รถเรายังขับได้ย้ายอู่ดีกว่า ไม่มีการเก็บ 2,000 จากเรา เขาต้องไปตกลงกับประกันเองว่าทำสีนี่ต้องเพิ่มเงิน

User ID
    18012
    Status
    โพส
    85

ประกันภัยรถชั้น 1 แบบไหน บ้างที่ต้องเสียค่า Excess และ ไม่ต้องต้องเสียค่า Excess

ตัวอย่างการเกิดเหตุที่เรียกเก็บและไม่เรียกเก็บค่าเสียหายส่วนแรก

กรณีไม่เก็บค่าเสียหายส่วนแรก

1. รถชนกับพาหนะอื่นและแจ้งรายละเอียดคู่กรณีได้
    2. รถชนเสา/ชนประตู
    3. รถชนต้นไม้ยืนต้น /ชนเสาไฟฟ้า
    4. รถชนกำแพง
    5. ชนคน
    6. ชนสุนัข/ชนสัตว์
    7. ชนฟุตบาธ
    8. รถพลิกคว่ำ
    9. รถชนราวสะพาน
    10. รถชนกองดิน หรือชนหน้าผา
    11. รถชนป้ายจราจร
    12. รถชนทรัพย์สินอื่นใดที่ยึดแน่นตรึงตรากับพื้นดิน

กรณีเรียกเก็บค่าความเสียหายส่วนแรก
    1. รถถูกขีดข่วน/กลั่นแกล้ง
    2. หินหรือวัสดุใดกระเด็นใส่
    3. เฉี่ยวกิ่งไม้/สายไฟ/ลวดหนาม
    4. รถตกหลุม / ครูดพื้นถนน
    5. เหยียบตะปู / วัสดุมีคม /ยางฉีก
    6. รถถูกละอองสี / หรือวัสดุใดหล่นมาโดน
    7. กระจกรถแตก
    8. ไถลตกข้างทางไม่พลิกคว่ำ
    9. ถูกวัสดุในตัวรถกระแทกหรือกรีดโดน
    10. ภัยธรรมชาติ / น้ำท่วม
    11. รถถูกสัตว์กัดแทะหรือขีดข่วน

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ โจ้ อยุธยา ดูโพส
    ประกันภัยรถชั้น 1 แบบไหน บ้างที่ต้องเสียค่า Excess และ ไม่ต้องต้องเสียค่า Excess

ตัวอย่างการเกิดเหตุที่เรียกเก็บและไม่เรียกเก็บค่าเสียหายส่วนแรก

กรณีไม่เก็บค่าเสียหายส่วนแรก

1. รถชนกับพาหนะอื่นและแจ้งรายละเอียดคู่กรณีได้
    2. รถชนเสา/ชนประตู
    3. รถชนต้นไม้ยืนต้น /ชนเสาไฟฟ้า
    4. รถชนกำแพง
    5. ชนคน
    6. ชนสุนัข/ชนสัตว์
    7. ชนฟุตบาธ
    8. รถพลิกคว่ำ
    9. รถชนราวสะพาน
    10. รถชนกองดิน หรือชนหน้าผา
    11. รถชนป้ายจราจร
    12. รถชนทรัพย์สินอื่นใดที่ยึดแน่นตรึงตรากับพื้นดิน

กรณีเรียกเก็บค่าความเสียหายส่วนแรก
    1. รถถูกขีดข่วน/กลั่นแกล้ง
    2. หินหรือวัสดุใดกระเด็นใส่
    3. เฉี่ยวกิ่งไม้/สายไฟ/ลวดหนาม
    4. รถตกหลุม / ครูดพื้นถนน
    5. เหยียบตะปู / วัสดุมีคม /ยางฉีก
    6. รถถูกละอองสี / หรือวัสดุใดหล่นมาโดน
    7. กระจกรถแตก
    8. ไถลตกข้างทางไม่พลิกคว่ำ
    9. ถูกวัสดุในตัวรถกระแทกหรือกรีดโดน
    10. ภัยธรรมชาติ / น้ำท่วม
    11. รถถูกสัตว์กัดแทะหรือขีดข่วน

ขอบคุณครับที่นำมาแบ่งปันกัน

User ID
    37580
    Status
    โพส
    448

ของผมก็พึ่งตกหลุมแตกมา เคลมมาแล้วเรียบร้อบ ไม่เสียค่าไรเลย แม็กได้เต็ม แต่ยางได้ครึ่งนึง

ข้อมูลกระทู้