หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 54 จากทั้งหมด 54

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

มาตรฐาน Re: ความรู้เรื่อง Battery ก่อนตัดสินใจเปลี่ยนลูกใหม่

จากลิ้งค์ แบตมีอายุการใช้งานนานมั้ย
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...d.php?p=347268
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aekmucf ดูโพส
    รบกวนผู้รู้ครับ ผมใช้ไทรทัน2500cc.ใช้มา3ปีควรเปลี่ยนแบตได้รึยังครั บ ระยะหลังเคยดับเครื่องและเปิดเพลงกับพัดลมทิ้งไว้ประ มาณชั่วโมงเดียวรถสตาร์ทไม่ติด เป็นที่แบตเสื่อมรึเปล่าครับ
    จริงๆแล้วแบตมีอายุการใช้งานนานมั้ยครับ
    ถ้าต้องเปลี่ยนใหม่ช่วยแนะนำด้วยครับ ยี่ห้อไรดีควรใช้แบบไหน ราคาประมาณเท่าไหร่
    รบกวนเพื่อนๆพี่ๆที่รู้จริงช่วยตอบด้วยครับ
    แบตเตอรี่ของเจ้าเหมียวเป็นแบบ 90 แอมป์ เปลี่ยนเป็นขนาด 100 แอมป์น่าจะดีนะ
    รถผมใช้งานมา 4 ปี 4 เดือนแล้ว ยังดีอยู่ ไม่มีขี้เกลือขึ้น
    แต่เป็นช่วงที่ไว้ใจไม่ได้ เพราะถ้ามันเกิดเสื่อมขึ้นมา
    มันไม่ค่อยอยากเตือนจะด้วยสิ
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

TTC-00130 TTC-Member
    User ID
    301
    Status
    โพส
    217

มาตรฐาน Re: ความรู้เรื่อง Battery ก่อนตัดสินใจเปลี่ยนลูกใหม่

ผมใช้สามปีกว่าแล้ว อย่างนี้รอปลายปีค่อยเปลี่ยนละกัน ใช้ให้คุ้มอีกหน่อย
    จริงๆแล้วถ้าดูแลน้ำกลั่นอย่างดี ใช้ได้นานนะแบตฯเนี่ย

จำได้ รถคันแรก แลนเซอร์ท้ายเบ๊นซ์ เอามาใช้ไม่เคยเติมน้ำกลั่นเลย
    ปีเดียว ไปเลยครับ เข็นไปถึงทางลงจากอาคารจอดรถแล้วดึงเบรคมือ
    ขึ้นไปนั่ง ปลดเบรคมือ ปล่อยรถไหล ปล่อยคลัชท์กระตุกสตาร์์ท

ยามมองแบบ งงๆ ว่ารถใหม่ๆ ทำไมต้องทำแบบนี้ฟระ 555+

TTC-00547 TTC-Member
    User ID
    5744
    Status
    โพส
    1,555

ขุดๆๆคับ
    ขอบคุณมากคับกับความรู้เรื่องBattery
    ล่าก่อนเจ้าBattery

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6628
    Status
    โพส
    241

ผมเปลี่ยนตอน 4ปี11เดือน ยอมรับดวงดีมากๆที่แบตติดรถมาใช้ได้นานขนาดนั้นและผมไม่เคยเติมน้ำกลั่นเลย ตอนนี้เปลี่ยนใหม่ได้2เดือน เติมน้ำกลั่นไป2รอบละรอบละกระปุก

User ID
    7451
    Status
    โพส
    77

Cool Re: ความรู้เรื่อง Battery ก่อนตัดสินใจเปลี่ยนลูกใหม่

ติดโวล์ทมิเตอร์มาแล้ว แต่ไม่แน่ใจในวิธีการใช้งานเท่าไหร่
    ขอแน่นๆอีกทีครับ
    1. อ่านค่าก่อนสตาร์ทเครื่องยนต์ ( ตัวเลขเท่าไหร่)
    2. อ่านค่าหลังติดเครื่องยนต์( รอบเดินเบา ตัวเลขเท่าไหร่)
    3. อ่านค่าขณะขับขี่รถยนต์ ( ตัวเลขเท่าไหร่ )

เคยได้ยินมาว่า หากไดชาร์จ ชาร์จไฟมากเกินไป อาจมีปัญหาใหญ่กว่า ชาร์จไฟน้อยเกินไป ด้วยครับ

User ID
    13325
    Status
    โพส
    1,319

User ID
    11504
    Status
    โพส
    208

ขออนุญาตินำไปเผยแพร่ นะครับ

User ID
    8306
    Status
    โพส
    262

รถผมอีก 2 เดือนครบ 4 ปี ยังไม่เปลี่ยนเลยครับ แต่เช็คน้ำกลั่นตลอดเลย

แต่ว่า....อาทิตย์หน้า เดินทางไกลจากเชียงใหม่ไปโคราช จะรอดไหมครับ รบกวนน้า ๆ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
    ขอบคุณครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

มาตรฐาน ตอบ: ความรู้เรื่อง Battery ก่อนตัดสินใจเปลี่ยนลูกใหม่

ได้ความรู้ ขุดๆ

User ID
    33005
    Status
    โพส
    206

มาตรฐาน ตอบ: ความรู้เรื่อง Battery ก่อนตัดสินใจเปลี่ยนลูกใหม่

น้าๆๆแบตรถผม ติดรถตอนนี้ 5ปีกับ6เดือนแล้วยังฟิต
    ไม่ได้ทำไรมากแค่เติมน้ำกลั่นบ่อยๆๆคัฟ

User ID
    39340
    Status
    โพส
    953

เวลาซื้อแบตที่ควรคำนึงหรือดูคือ
    1.ขนาด..กับไดร์ชาร์ต Triton เราสามารถ ชาร์ตได้แค่ 95 แอมป์ ครับ(ไปส่องดูที่ไดร์ชาร์ตเลยครับมีเขียนอยู่)
    ถ้าเปลี่ยนแบตที่มีขนาดโตกว่าไดร์ชาร์ตไดร์ชาร์ตจะทำงานตลอดประมาณว่าพยายามชาร์ตให้เต็ม
    2.นอกจากขนาดจากแอมป์แล้วสิ่งที่สำคัญอีกอย่างคือค่า CCA ในแบตเตอรี่ครับ ค่า CCA ทุกยี่ห้อมีบอกมาครับ CCA (Cool Cranking Ampere) จะเป็นตัวบอกว่าเราสามารถใช้แบตลูกนี้ได้นานขนาดไหนยิ่งมี CCA เยอะจะทำให้ใช้งานแบตเตอรี่ได้นานกว่าในขณะที่มีโหลดครับ...
    3.เริ่มชาร์ตแบตใหม่...สำหรับแบตแห้งนั้นก็ไม่ต้องชาร์ตครับแต่แบตน้ำอันที่จริงแล้วคู่มือเค้ามีบอกอยู่แล้วว่าจะต้องชาร์ตในกระบะที่ใส่น้ำแล้วเอาแบตลงไปใส่เพื่อทำการชาร์เริ่มต้นแบตลูกใหม่และชาร์ไม่น้อยกว่า 6 ชม. หรือว่าจนกว่าจะวัดค่า CCA ให้ได้ตามขนาดที่คู่มือระบุครับ เพื่ออายุการใช้งานที่ยาวขึ้นครับ (ของผมโชคดีที่มีพี่ที่เค้าขายแบตที่สมุยทำให้อยู่ถูกวิธีครับและค่า CCA ของผมเกินเสปคด้วย)
    4.เวลาเติมน้ำกรดลงไปไม่ได้หมายความว่าต้องเติมน้ำกรดอย่างเดียว...ต้องมีเครื่องวัดน้ำกรดด้วย...ถ้าเข้มไป....ไฟแรง...โวล์สูง....แต่ค่า CCA ต่ำครับ.. บางท่านอาจเกิดปัญหาว่าใช้ได้ไม่นานแบตพังอีกแล้ว มันเกิดจากซันเฟสไปเกาะตัวที่แผ่นเพลจในเซลแบตครับ....ตริงๆแล้วเอามากระตุ้นเซลใหม่ให้ซันเฟสหลุดแล้ววัดค่าน้ำกรดก็นำกลับมาใช้ได้ต่อครับ.. แต่ถ้าน้ำกรดอ่อนเกินไปทำให้โวล์ตกเกินไปครับ...
    5.อย่าลืมทาขั่วแบตด้วยจารบีครับ..... เป็นการรักษาขั้วแบตครับผม...
    6.แบตแห้ง หรือแบตกึ่งแห้งไม่ต้องเติมน้ำกลั่นเหมาะกับรถที่ไม่ค่อยได้วิ่งครับเพราะค่า CCA มันสูงไม่อยู่บ้านหลายๆวันกลับมาสตาร์ตรถใช้ได้ทันทีครับ แต่ถ้างานหนักๆแบตน้ำทนกว่าครับ... เพราะแบตแห้งจริงๆแล้วไม่เหาะที่จะมาอยู่ในห้องเครื่องคับ...

ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมจะเอามาฝากอีกครับ..

User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

User ID
    14700
    Status
    โพส
    519

ไกล้แล้วสิเรา สามปี เก้าเดือนแระ อาการชักไม่ค่อยดี สตาร์ทตอนเช้าเหมือนไดสตาร์ทมันจะหมดแรง ขี้เกลือขึ้นขั้วอีกซะงั้น กำ

User ID
    5637
    Status
    โพส
    473

ผมเปลี่ยนไปตอน 100,000 โล ตอนนี้จะ 120,000 เอง มีอาการเหมือนไฟจะอ่อนแรง คงจะถอดออกมาชาร์ทดู ผมว่าตัวที่ติดกับรถมาอึดกว่ามาก gs เหมือนกัน

หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3

ข้อมูลกระทู้