หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 46

กระทู้: บ่าโช้ครองสปริงแบบปรินท์ล็อค เชื่อมั่นว่าไม่ทรุดขณะขับได้แค่ไหนครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

มาตรฐาน บ่าโช้ครองสปริงแบบปรินท์ล็อค เชื่อมั่นว่าไม่ทรุดขณะขับได้แค่ไหนครับ

บ่ารองสปริงโช้คเดิมเป็นแบบบ่าตาย ผมขับสบายใจมาก ๆ แม้กระโดดคอสะพานก็ชิว ๆ ตัวที่ใส่ใหม่ตัวนี้(เวสโคส) มันเป็นปรินท์ล็อค (ไม่รู้เรียกถูกไม๊)
    มีแหวนสปริงอยู่ในร่อง ความหนาของมันสูงจากผิวกระบอกโช้คออกมานิดหน่อย (ประมาณ 2 มม.)
    และมีบ่าโช้คที่รองสปริงรถสวมทับ ทั้งขี่(จากด้านบน) และกด(จากด้านข้าง)ไว้ในร่องในขณะเดียวกัน

นี่ครับมาจากร้าน
    ชื่อ:  IMG_7083.jpg
ครั้ง: 1405
ขนาด:  195.2 กิโลไบต์

ตอนนี้ประกอบพร้อมใส่แล้ว
    ชื่อ:  IMG_7086.jpg
ครั้ง: 1065
ขนาด:  192.5 กิโลไบต์

ผมลองวาดออกมาได้อย่างนี้ครับ
    ชื่อ:  บ่ารองแบบปริน&#360.jpg
ครั้ง: 936
ขนาด:  48.3 กิโลไบต์

ติดตั้งไปแล้วอย่างนี้
    ชื่อ:  IMG_7099.jpg
ครั้ง: 1807
ขนาด:  198.3 กิโลไบต์

ตั้งแต่ใส่มาผมไม่เคยวางใจเลย ขับไปเครียดไปครับ ผมไม่มั่นใจว่าล็อคแบบนี้มันจะรับน้ำหนักสปริงที่กดจนวันหมดอายุของโช้ค

น้า ๆ ว่ามันมีโอกาสหลุดรึเปล่าครับ
    ผมไม่ไว้ใจเพราะเห็นตอนเขาติดตั้งมันหลุดต่อหน้าต่อตาผมครับ (พอเอาออกมาใส่ใหม่แล้วก็ไม่หลุด)
    ถามร้านโช้คเขาก็ว่ารับได้ ทนได้ ใส่มาเยอะแล้ว รถแข่งก็มี โฟร์วีลก็มาก นั่นเป็นทัศนะของคนขายของ

ในฐานะคนใช้งานที่ต้องใช้รถ ขณะใช้ความเร็วแล้วมันทรุดลงไม่อยากนึกเลยว่ามันจะเป๋ไปโดนอะไรบ้าง
    ขอความคิดเห็นหน่อยครับ ถ้ารับน้ำหนักได้จริงจะได้ขับด้วยความสบายใจ
    ถ้าไม่ไหวผมก็คงต้องขอลา ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย athi : 19-06-2013 เมื่อ 08:05

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

มาตรฐาน ตอบ: บ่าโช้ครองสปริงแบบปรินท์ล็อค เชื่อมั่นว่าไม่ทรุดขณะขับได้แค่ไหนครับ

อันนี้ก็น่ากลัวครับ

ยังไงก็รอฟังคำชี้แนะจากกูรูอีกทีครับผม

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน ตอบ: บ่าโช้ครองสปริงแบบปรินท์ล็อค เชื่อมั่นว่าไม่ทรุดขณะขับได้แค่ไหนครับ

99% ผมว่าไม่ทรุดครับน้าอธิ แหวนสปรินต้องไม่ใช่ลวดธรรมดาที่ใช้ทำราวผ้าแน่นอนครับ พอบ่ารองสปริงมากดทับแล้วมันไม่ขยับมันก็ไม่เกิดการสึกของลวดหรือบ่าหรือตัวกระบอกครับ

อ่าว่าแต่พอเปลี่ยนมาแล้วการขับขี่เป็นไงบ้างครับ

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ prayut ดูโพส
    อันนี้ก็น่ากลัวครับ
    ยังไงก็รอฟังคำชี้แนะจากกูรูอีกทีครับผม
    ครับน้า ทีแรกผมก็ไม่ทราบว่าเจ้าปรินท์ล็อคนี่หลักการมันเป็นยังไง
    แต่พอเห็นแล้ว ผมไม่ไว้ใจเลยครับ ตอนนี้รู้สึกว่าฝากชีวิตไว้กับบุญจริง ๆ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    99% ผมว่าไม่ทรุดครับน้าอธิ แหวนสปรินต้องไม่ใช่ลวดธรรมดาที่ใช้ทำราวผ้าแน่นอนครับ พอบ่ารองสปริงมากดทับแล้วมันไม่ขยับมันก็ไม่เกิดการสึกของลวดหรือบ่าหรือตัวกระบอกครับ
    อ่าว่าแต่พอเปลี่ยนมาแล้วการขับขี่เป็นไงบ้างครับ
    ครับน้าตั้ม น้ายังเหลือไว้อีก 1 % แน่ะ 55
    ผมว่าแหวนสปริงที่อยู่ในร่องนั่นมันแข็งแรงครับ แต่ผมว่าร่องที่มันอยู่มันไม่ลึก
    โดยเฉพาะตรงปลายแหวน(ตรงที่เวลาช่างใส่เขาจะใช้คีมถ่างออก) ร่องมันขุดลาด ๆ ขึ้นมาแทนที่จะขุดลึกเท่ากับส่วนอื่น
    ตรงนี้แหละที่เป็นจุดบอบบาง

ผมยังคิดปรุงแต่งไปว่า ตามข่าวที่ว่ารถเป๋ลงข้างทางหรือชนเสาไฟ นั่นอาจเป็นเพราะฐานวางสปริงรถทรุดก็อาจเป็นได้
    ไม่มีใครสืบเลย มีแต่ว่าหลับใน หรือประมาท

เรื่องสมรรถนะเหรอครับน้าตั้ม สมราคาครับ (แต่ยังไม่อยากชมมันตอนนี้ครับ)

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

เอาตรง ๆ เลยนะครับ ถ้าน้าอธิคิดว่าไม่ปลอดภัยกับตัวเอง เปลี่ยนกลับใส่ของเดิมเลยครับ โช๊คกูรูอ่ะครับ

จริง ๆ แล้วผมว่ามีคนคิดอย่างน้าอธิมั้ย มีแน่นอน ว่ามันจะอยู่มั้ย ตามหลักวิศวะกรรมที่ออกแบบมา แน่นอนว่าต้องมีการทดสอบก่อนออกมาขาย และไม่ใช้ว่าเพิ่งทำกันออกมาขาย

ดังนั้นหากไม่มั่นใจ ทำให้คิดฟุ้งไปไกล เปลี่ยนออกแล้วใส่ของเดิมครับ

การตอบของผมอาจจะไม่ได้อ้างอิงทางหลักการ แต่ผมก็ใช้โช๊คพวกนี้มาอยู่ และผมเชื่อว่าการขับขี่ของผมแตกต่างกว่าน้าอธิแน่นอน ดังนั้นผมจึงใช้บรรทัดฐานตัวเองมาตอบว่า น้าคิดมากเกินไปจากการประกอบการใส่ที่น้าเห็น

ถ้าน้าอธิคิดว่าการตอบของผมเป็นลักษณะการชวนตี ผมก็บอกตรง ๆ ว่า คงไม่ใช่ แค่ผมไม่อ้อมค้อมเท่านั้น
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MiNi_XXL : 19-06-2013 เมื่อ 10:24

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mini_xxl ดูโพส
    เอาตรง ๆ เลยนะครับ ถ้าน้าอธิคิดว่าไม่ปลอดภัยกับตัวเอง เปลี่ยนกลับใส่ของเดิมเลยครับ โช๊คกูรูอ่ะครับ

จริง ๆ แล้วผมว่ามีคนคิดอย่างน้าอธิมั้ย มีแน่นอน ว่ามันจะอยู่มั้ย ตามหลักวิศวะกรรมที่ออกแบบมา แน่นอนว่าต้องมีการทดสอบก่อนออกมาขาย และไม่ใช้ว่าเพิ่งทำกันออกมาขาย

ดังนั้นหากไม่มั่นใจ ทำให้คิดฟุ้งไปไกล เปลี่ยนออกแล้วใส่ของเดิมครับ

การตอบของผมอาจจะไม่ได้อ้างอิงทางหลักการ แต่ผมก็ใช้โช๊คพวกนี้มาอยู่ และผมเชื่อว่าการขับขี่ของผมแตกต่างกว่าน้าอธิแน่นอน ดังนั้นผมจึงใช้บรรทัดฐานตัวเองมาตอบว่า น้าคิดมากเกินไปจากการประกอบการใส่ที่น้าเห็น

ถ้าน้าอธิคิดว่าการตอบของผมเป็นลักษณะการชวนตี ผมก็บอกตรง ๆ ว่า คงไม่ใช่ แค่ผมไม่อ้อมค้อมเท่านั้น
    ขอบคุณน้าเอก น้าเอกตอบได้มันดี ใครไม่รู้นิสัยกันก็ว่างานนี้คงโกรธกันแน่ ๆ ผมยังชอบน้าเอกอยู่มากครับจากที่คบกันมาไม่นาน
    จับประเด็นว่าน้าเอกใช้พวกนี้มา ผมอนุมานว่าบ่ารองแบบนี้ อีกทั้งนิสัยการขับของน้าเอกผมพอจะเดาได้
    ผมสรุปว่า ที่น้าเอกเคยใช้มามันไม่มีปัญหา

ประเด็นที่ว่ามีการทดสอบก่อนออกขายนั่น ส่วนตัวผมไม่เชื่อถึง 100 % หรอกครับ อันที่ทดสอบ กับอันที่ขายก็ต่างกัน
    ส่วนระบบ qc นั่นเขาทำกันแบบสุ่ม ๆ สุ่มมากก็เชื่อได้มาก สุ่มน้อยก็เชื่อได้น้อยลง มีเพียงบางอย่างที่ทำกันทั้งร้อย

ผมโชคดีที่ไม่เชื่อใจใคร 100 % เช่นปล่อยให้ช่างทำ ๆ แล้วก็เอารถกลับขับแบบสบายใจ (เพราะไม่รู้เรื่อง) ในเรื่องนี้นี้จึงมีโอกาสเห็นว่ามันหลุดได้
    (ปล่อยให้ช่างทำไม่ดูเจอดีมามากแล้ว)

เขาใส่ล็อค เอาบ่าวาง ใส่สปริง แล้วก็ไปเข้าเครื่องดันสปริงลงเพื่อยึดน็อตหัวโช้คเข้ากับเบ้าสปริง(ดำ ๆ) มันหลุดให้เห็นตอนนั้น (แล้วก็ปล้ำจนเข้า)
    ผมว่าผมคิดพอดีแล้วกับสิ่งที่เห็น ผมเปลี่ยนแน่ครับ ตัวไหนเอาไว้คิดอีกที ส่วนกูรูนั่นอย่าไปแขวะเขาเลยครับ
    ที่ว่าตัวเดิมนั่น หมายถึงไปถึงโช้คเดิมที่ติดรถมาโน่นก็ได้ครับ ผมยังไม่ได้พูดถึงแบรนด์ไหนเลยครับ เอาแค่ประเด็นบ่ารองสปริง
    (ความจริงของเขาก็ดีนะ ผมเช็ดเก็บไว้อย่างดี ฉุกเฉินก็คว้าใส่ใหม่ได้ ที่ผมถอดเพราะมันไม่แม็ทช์กับสปริงโดครับ แต่กับสปริงเดิมผมให้ b+ ถึง A)

ความจริงผมพอใจมากกับสมรรถนะของโช้คตัวใหม่นี้ (เวสโคส โมโน) นุ่ม นิ่งดี ผมให้ A ถึง A+ ยกเว้นเรื่องที่กำลังสนทนานี้
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย athi : 19-06-2013 เมื่อ 20:05

User ID
    11411
    Status
    โพส
    701

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ athi ดูโพส

ครับน้าตั้ม น้ายังเหลือไว้อีก 1 % แน่ะ 55
    ผมว่าแหวนสปริงที่อยู่ในร่องนั่นมันแข็งแรงครับ แต่ผมว่าร่องที่มันอยู่มันไม่ลึก
    โดยเฉพาะตรงปลายแหวน(ตรงที่เวลาช่างใส่เขาจะใช้คีมถ่างออก) ร่องมันขุดลาด ๆ ขึ้นมาแทนที่จะขุดลึกเท่ากับส่วนอื่น
    ตรงนี้แหละที่เป็นจุดบอบบาง

ผมยังคิดปรุงแต่งไปว่า ตามข่าวที่ว่ารถเป๋ลงข้างทางหรือชนเสาไฟ นั่นอาจเป็นเพราะฐานวางสปริงรถทรุดก็อาจเป็นได้
    ไม่มีใครสืบเลย มีแต่ว่าหลับใน หรือประมาท

เรื่องสมรรถนะเหรอครับน้าตั้ม สมราคาครับ (แต่ยังไม่อยากชมมันตอนนี้ครับ)
    ผมเปนอีกหนึ่งคนครับที่ใส่โช๊คตัวนี้ เรื่อร่องที่น้าว่ามา มันอยู่ไม่ลึกครับ ถูกของน้าครับว่าไม่ลึก แต่พอบ่าโช๊คตัวล่งมาครอบลง

มันจะพอดีและไม่ใส่สามารถ หลุดออกมาได้ และทำให้การสึกหรอ ไม่เกิดขึ้น เพราะไม่เกิดการเสียดสี

เพราะไม่สามารถมีช่องว่างให้ดีดตัวครับ ถ้าหลุด ผมว่าหลุดไปนานแล้ว

ผมว่าเรื่องวัสดุ ในการทำ ผมว่าไว้ใจได้ครับ ผมว่าพวกโช๊คเดิม น่ากว่าเมื่อน้องสนิมถามหาครับ
    ชื่อ:  998365_511611942227028_1350524946_n.jpg
ครั้ง: 978
ขนาด:  90.0 กิโลไบต์

ชื่อ:  7465_632265276803286_1770472899_n.jpg
ครั้ง: 1055
ขนาด:  104.3 กิโลไบต์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yo GLV : 19-06-2013 เมื่อ 14:54

ผมใช้อยู่จนวาวล์ตายไป 1 ข้าง ลุยบ้าง รูดตลอด ก็ไม่เห็นหลุดนะ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

มั่นได้ครับ ผมใช้มา 3 ชุดแล้ว ไม่มี ทรุด มีแต่วาล์ว ซีล กระจาย ขนาดรถผมใช้หลังคาวิ่งแทนล้อ สลักลูกเบี้ยวคลาย โช็คแตก ปิ้นซ์ยังอยู่ที่เดิม เลย คร๊าบบบบบบบ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yo GLV ดูโพส
    ผมเปนอีกหนึ่งคนครับที่ใส่โช๊คตัวนี้ เรื่อร่องที่น้าว่ามา มันอยู่ไม่ลึกครับ ถูกของน้าครับว่าไม่ลึก แต่พอบ่าโช๊คตัวล่งมาครอบลง

มันจะพอดีและไม่ใส่สามารถ หลุดออกมาได้ และทำให้การสึกหรอ ไม่เกิดขึ้น เพราะไม่เกิดการเสียดสี

เพราะไม่สามารถมีช่องว่างให้ดีดตัวครับ ถ้าหลุด ผมว่าหลุดไปนานแล้ว

ผมว่าเรื่องวัสดุ ในการทำ ผมว่าไว้ใจได้ครับ ผมว่าพวกโช๊คเดิม น่ากว่าเมื่อน้องสนิมถามหาครับ
    ชื่อ:  998365_511611942227028_1350524946_n.jpg
ครั้ง: 978
ขนาด:  90.0 กิโลไบต์

ชื่อ:  7465_632265276803286_1770472899_n.jpg
ครั้ง: 1055
ขนาด:  104.3 กิโลไบต์
    รอนกแก่หมดสภาพเดี๋ยวลองชุดนี้ดูบ้างดีกว่า

User ID
    11411
    Status
    โพส
    701

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    รอนกแก่หมดสภาพเดี๋ยวลองชุดนี้ดูบ้างดีกว่า
    ลองดูครับน้าตั้ม ชั่งใจอยู่นาน นกแก่ หรือ ชุดนี้ ผลสุดท้าย ชอบโช๊คโมโนมากกว่า เลยได้ชุดนี้มา

เก็บเงินซื้อแหนบอยู่ครับ หลังมันยังไม่สุด แล้วที่ร้านมีแนะนำให้เปลี่ยน เปลี่ยนบู๊ชแร๊ค จากยางเป็นยูริเทรน

ตรงแกนพวงหน้า จะได้ผลที่กระชับขึ้น น่าลองมากครับ

User ID
    22305
    Status
    โพส
    1,217

wc รุ่นเดียวกับของผมเลย แต่ของผมใส่ในปาฯครับ ตั้งแต่ป้ายแดงตอนนี้จะสามหมื่นโลแล้วยังไม่มีปัญหา ส่วนตัวผมมันใจครับ ตัวแหวนที่รองสปริงมันจะเป็นเตเปอร์
    เมื่อมีแรงกดตัวแหวนก็จะไปบีบปริ้นให้รัดตัวกระบอก หลักการนี้ผมเอาไปใช้กันเครื่องจักรในโรงงานบ่อยๆ ตอนนี้ผมหาโช๊ครุ่นนี้มาใส่ด้านหลังยังหาไม่ได้น้าช้วยชี้เป้าให้ผมหน่อยครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

ถ้าช่างประกอบถูกต้องไม่น่ามีปัญหาครับ(ความคิดผมนะ)อิ อิ อิ

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yo GLV ดูโพส

ขอบคุณครับน้า นับเป็นอีก 1 เสียงครับ

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bee2033 ดูโพส
    ถ้าช่างประกอบถูกต้องไม่น่ามีปัญหาครับ(ความคิดผมนะ)อิ อิ อิ
    Thanks!

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kob294 ดูโพส
    wc รุ่นเดียวกับของผมเลย แต่ของผมใส่ในปาฯครับ ตั้งแต่ป้ายแดงตอนนี้จะสามหมื่นโลแล้วยังไม่มีปัญหา ส่วนตัวผมมันใจครับ ตัวแหวนที่รองสปริงมันจะเป็นเตเปอร์
    เมื่อมีแรงกดตัวแหวนก็จะไปบีบปริ้นให้รัดตัวกระบอก หลักการนี้ผมเอาไปใช้กันเครื่องจักรในโรงงานบ่อยๆ ตอนนี้ผมหาโช๊ครุ่นนี้มาใส่ด้านหลังยังหาไม่ได้น้าช้วยชี้เป้าให้ผมหน่อยครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ขอบคุณครับน้า นับอีก 1 เสียงครับ
    เรื่องโช้คโทรคุยกับโอซี่ที่สายไหมได้เลยครับ 025634455-7
    ส่วนติดจริงที่ตัวแทนก็ได้ครับ

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    มั่นได้ครับ ผมใช้มา 3 ชุดแล้ว ไม่มี ทรุด มีแต่วาล์ว ซีล กระจาย ขนาดรถผมใช้หลังคาวิ่งแทนล้อ สลักลูกเบี้ยวคลาย โช็คแตก ปิ้นซ์ยังอยู่ที่เดิม เลย คร๊าบบบบบบบ
    ครับน้าท็อป บวกอีก 1 เสียง
    ผมว่าตัวนี้ฟิลลิ่งได้เลยครับ มันนุ่มมากกว่าแข็งนะ คงอยู่ที่สปริง 198 ด้วย
    ขำ "ใช้หลังคาวิ่งแทนล้อ" คนขับไม่เป็นไรนะครับ

สมาชิกถาวร : TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    39088
    Status
    โพส
    515

ใช้อยู่ครับตัวกระบอกขาว ก็ยังดีอยู่นะครับ ถอดสปริงเข้า-ออก หลายรอบแล้วด้วยครับ ก็ไม่เคยเกิดปัญหาขึ้นครับ

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ปอง สองเจ(น้องขาวมุก) ดูโพส
    ใช้อยู่ครับตัวกระบอกขาว ก็ยังดีอยู่นะครับ ถอดสปริงเข้า-ออก หลายรอบแล้วด้วยครับ ก็ไม่เคยเกิดปัญหาขึ้นครับ
    ครับน้า บวกเพิ่มอีก 1 เสียงครับ

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ m_surachai ดูโพส
    ผมใช้อยู่จนวาวล์ตายไป 1 ข้าง ลุยบ้าง รูดตลอด ก็ไม่เห็นหลุดนะ
    ผมชอบขับรูดนี่แหละครับถึงเลือก wc ตัวนี้ ประเด็นสมรรถนะนะครับ
    ส่วนเรื่องความแข็งแรง นับเสียงน้าเพิ่มอีก 1 เสียงครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้