สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    36286
    Status
    โพส
    58

Question เด็กขี้สงสัยขอถามเพื่อประดับความรู้หน่อยครับ

ตอนนี้ผมกำลังสนใจศึกษาเรื่องดันรางอยู่แต่คงอีกสักพักใหญ่ๆกว่าจะใส่ คืออยากจะทราบว่าถ้า เราใส่กล่องดันรางแล้วจำเป็นจะต้องทำอะไรเพิ่มอีกหรือป่าวครับ ที่คิดๆดูกะว่าแค่จะดันราง+อุดegrพอหรือจะต้องใส่ท่อแทนแคท/ทำหม้อพักใหม่ด้วย
    ผมเข้าใจว่าใส่กล่องดันรางนี่จะทำให้รถแรงขึ้นและประหยัดขึ้นด้วยคือมันไปเพิ่มแรงดันในรางคอมมอลแรลทำให้น้ำมันที่ฉีดออกมาเป็นฝอยกระจายมากขึ้นทำให้การเผาไหม้ดีขึ้นไปด้วยรถเลยแรงขึ้น แล้วอย่างเช่นรถเดิมเราขับมาความเร็ว100ก.ม./ช.ม. ที่2,000รอบ เราใส่กล่องดันรางไปนี้จะทำให้ได้ความเร็วเท่าเดิมแต่รอบเครื่องน้อยลงใช่หรือเปล่าครับ
    ขอบคุณครับ

ttc-265 TTC-Member
    User ID
    163
    Status
    โพส
    3,086

มาตรฐาน ตอบ: เด็กขี้สงสัยขอถามเพื่อประดับความรู้หน่อยครับ

ดันรางต้องทำท้ายรางด้วยครับ เสริมชิมที่ท้ายราง เพิ่ม ขนาดไม่แน่ใจ

แรงและประหยัด เป็นไปไม่ได้ครับ รอเซียน มาตอบอีกทีจร้า

User ID
    37936
    Status
    โพส
    464

มาตรฐาน ตอบ: เด็กขี้สงสัยขอถามเพื่อประดับความรู้หน่อยครับ

ท่อใช้ท่อเดิมได้ครับหรือจะแทนแคทก็ได้จะได้โล่งๆ ส่วนเรื่องประหยัดมันอยู่ที่่เราขับอ่ะครับถ้าเราขับแบบปกติอาจประหยัดกว่าเดิม(เล็กน้อย)

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

มารอเหมือนกันครับ อยากขยับ อิอิอิ...

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

เรื่องรอบเครื่องน้อยลง ความเร็วเท่าเดิม ไม่เกี่ยวกับกันครับ หลังติดกล่องไปแล้ว ความเร็ว 100 รอบเครื่องก็ 2000 เหมือนเดิมนั่นล่ะครับ

เพราะอัตราทดเกียร์ และเฟืองท้ายยังเท่าเดิม

ติดกล่องดันรางแล้วต้องทำอะไรเพิ่มบ้าง บอกตรง ๆ หากรถผ่านการใช้งานมาพอสมควร ซึ่งมันมีการสึกหรอมาแล้ว สิ่งแรกเลยที่เห็นชัดคือ scv และคลัช ในเกียร์ธรรมดา และเรื่องระบบไอเสีย

scv ทำหน้าที่ควบคุมแรงดันจากปั๊มคอมมอลเรล scv ผ่านการใช้งานมานานโดยไม่ได้ล้างทำความสะอาด ก็ทำให้ไม่สามารถควบคุมแรงดันได้ ก็ต้องเปลี่ยนหรือถอดมาล้างมาโม

คลัช ทำหน้าที่ในชุดระบบส่งถ่ายกำลัง เมื่อติดกล่องเข้าไป แรงม้าแรงบิดเพิ่ม ชุดคลัชก็จะเริ่มจับไม่ค่อยอยู่ บางคันออกอาการทันที บางคันใช้ไปซักระยะถึงออกอาการ

ท่อไอเสีย ทำหน้าที่ระบายไอเสียที่เผาไหม้ เมื่อติดกล่องการทำงานของเครื่องยนต์ก็มีประสิทธิภาพมากขึ้นกว่าเดิม ไอเสียที่ถูกเผาไหม้ ก็มาเร็วกว่าเดิม หากเปลี่ยนท่อไอเสียก็จะช่วยให้คายไอเสียได้เร็วขึ้น แต่อย่าให้โล่งเกิน เพราะรถจะไม่วิ่ง

User ID
    36286
    Status
    โพส
    58

รถผม plus 4d auto 2012 เดิมๆวิ่งไปประมาณ 26,000กม. เดิมก็ค่อนข้างพอใจแล้วขับไม่เน้นปลายปกติเหยียบแค่100ถ้าทางโล่งหรือออกต่างจังหวัดก็120-140แต่อยากให้มันจี้ดจ๊าดขึ้นนิดนึงเวลาออกตัวกับตอนเร่งแซง รู้สึกว่ามันยังหน่วงๆอยู่
    ถ้าทำ กล่องดันราง,ท้ายราง,อุดegr,ใส่ท่อแทนแคท,ล้างscv คิดน่าจะพอแล้วหรือเปล่าครับ และจำเป็นจะต้องใส่สมาทเกจด้วยดีเปล่าครับ จะจบที่ราคาเท่าไหร่รบกวนช่วยประเมิลราคาด้วยครับ
    ขอบคุณครับ^^

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ดันราง 9000 รวมท้ายราง กล่องโปรสปีด จูนบายวุฒิ อุด อีจีอาร์ รวมแผ่น 400 ท่อแทนแคท สำหรับ วีจี 1200 ไม่รวมค่าใส่ plus 12 เป็น scv ตัวยาวแล้ว ถอดไส้ล้างไม่ได้
    สมาร์ทเกจ์ 3500 พร้อมขา ผมขายอยู่ เพิ่มวัดบูสท์อีกตัว autometer 60 หน้าน้ำมัน 3800 พร้อมขา

9000+400+1200+3500+3800=17900

ข้อมูลกระทู้