สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 5 จากทั้งหมด 5

กระทู้: เฉลี่ย Triton CNG กิน CNG กิโลเมตรละบาท แล้วกินน้ำมันร่วมกับแก๊สของน้าๆ เฉลี่ยกันเท่าไหร่ครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    38820
    Status
    โพส
    97

มาตรฐาน เฉลี่ย Triton CNG กิน CNG กิโลเมตรละบาท แล้วกินน้ำมันร่วมกับแก๊สของน้าๆ เฉลี่ยกันเท่าไหร่ครับ

เข้าใจครับว่า การกินน้ำมันอยู่ที่การติดเครื่องก่อนตัดเป็น CNG ว่าบ่อยมากน้อยขนาดไหน และอยู่ที่การวิ่งน้ำมันซึ่งในคู่มือแนะนำว่า ทุก 100 กิโลเมตรควรวิ่งน้ำมันประมาณ 10 กิโลเมตร (เดาเองว่าช่วงตัดเป็น CNG เครื่องจะไม่ใช้น้ำมันเบนซิลเลย ไม่แน่ใจว่าช่วงเครื่องเดินเบาจะแอบกินน้ำมันไหม?)

แต่ผมลองเติมน้ำมันเต็มถัง (เบนซิล 95) แล้ววิ่งใช้ในชีวิตประจำวัน (ใช้งานเฉลี่ยวันละ 50 Km.) วิ่งผ่านไป 2300 Km. (ลองใช้น้ำมันเฉพาะตอนติดเครื่อง ไม่ได้ตัดมาเป็นน้ำมันเองด้วย manual) กลับไปเติม เบนซิล 95 เต็มถังอีกครั้ง

- 2300 km ผมเติมน้ำมันคืนได้ 15.12 ลิตร (อ้างอิงราคาน้ำมัน เบนซิล 95 ลิตรละ 46.31 บาท/ลิตร = 700 บาท)

เฉลี่ยของผม (CNG จากโรงงานใช้งานมา 5000 โลครับ)
    - กินน้ำมัน (เบนซิน 95) 1 km / 0.30 บาท (1000 โล / 300 บาท)
    - กิน CNG เฉลี่ย 1 km / 1 บาท (ไม่ได้จดตัวเลขละเอียด)
    สรุปว่า ผมวิ่ง 1000 km (แบบใช้งานทั่วๆไป 20 วัน) จะต้องจ่ายค่า CNG+เบนซิล95 คือ 1000+300 =1300 บาท

ของเพื่อนๆ สมาชิกมีผลอย่างไรบ้างครับ จะได้เป็นแนวทางว่าปกติ / ไม่ปกติอย่างไร

User ID
    38149
    Status
    โพส
    55

มาตรฐาน ตอบ: เฉลี่ย Triton CNG กิน CNG กิโลเมตรละบาท แล้วกินน้ำมันร่วมกับแก๊สของน้าๆ เฉลี่ยกันเท่าไหร่ครับ

กำลังเช็คเหมือนกันครับ
    ว่า อี20 500 บาท (กั๊กนิดๆ) จะวิ่งได้กี่ กม.

User ID
    40907
    Status
    โพส
    1,137

มาตรฐาน ตอบ: เฉลี่ย Triton CNG กิน CNG กิโลเมตรละบาท แล้วกินน้ำมันร่วมกับแก๊สของน้าๆ เฉลี่ยกันเท่าไหร่ครับ

ประมาณนั้นครับngvเฉลี่ยก็ประมาณ 1บสำหรับวิ่งไม่เกิน100รถไม่ติด แต่ถ้ารถติดก็เปลืองกว่าไม่มาก
    ส่วนน้ำมันก็แล้วแต่ว่าใช้นำ้มันมากแค่ไหน ตอนนี้ผมเติิมแกส91 1000บาท ใชสตาร์ทตอนเช้า ก่อนเครื่องจะร้อนตัดเข้าแกส
    และก็ตอนจอดก่อนดับเครื่อง ประมาณ30วิ-1นาที อยู่ได้ประมาณ 10วัน แต่ผมสตาร์ทวันนึงไม่ต่ำกว่า 10 หน ถ้าแกสหมดบางที
    ก็วิ่งน้ำมันไปอาศัยว่าแถวที่อยู่มีปั๊มเยอะเลยไม่ต้องวิ่งไกล ของผมอาจจะดูเปลืองเพราะขับกว่าจะเปลี่ยนเกียร์ที3000-4000รอบตลอด
    โดยรวมยังไงก็ประหยัดครับ แต่ส่วนต่างก็คงต้องเก็บไว้สำหรับเมนทะแนนเพราะคงต้องจุกจิกกว่าน้ำมันอยู่แล้ว

User ID
    17554
    Status
    โพส
    37

ผมเติม e20 1,000 บาท วิ่งได้ 45 วัน ส่วนแกสกินโลละ 1.2-1.5 บาท ขึ้นอยู่กับว่าขับเร็วหรือไม่ และรถติดมากหรือเปล่าครับ

User ID
    38149
    Status
    โพส
    55

ตอนนี้ที่เช็คได้ 2,100 กม. ใช้อี 20 ประมาณ 500 บาท
    (จากไฟเตือนน้ำมัน ถึง เตือนอีกรอบ)
    ตกเกือบๆ สลึง / กม. (0.238 บาท / กม.)
    ปกติไม่เคยตัดน้ำมันเองเลย
    รู้สึกเหมือนหมดไวจัง

ข้อมูลกระทู้