หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 52

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

มาตรฐาน ตอบ: วันนี้เข้าศูนย์เลยได้ความรู้มาใหม่

ผมคนนึงละ ที่เข้าแต่ 0 ถ่ายน้ำมันเครื่องข้างนอก 800-900 ที่ ศูนย์ 1200 ต่างกัน 300 สิ่งที่ใด้มา

ในคันเก่า

แกนพวงมาลัยติด อันตรายมาก เครมทั้งชุด 7500+ ตอน 40000 โล
    โช้คหน้าแตก เครมทั้งชุด 2000+ ตอน 15000 โล
    แหนบดัง เครมจนหาย ตั้งแต่ป้ายแดงๆ

คันปัจจุบัน พึ่งขับได้ 7-8 เดือน

เทอโบรั่วมีคราบน้ำมัน เครมมาแล้ว 35000+
    และไม่รู้ว่าจะมีอะไรต่ออีกไหม

ทั้งหมดนี่ไม่ต้องเสียเงินซักบาท

สำหรับผม จ่ายแพงกว่า 300 บาท ถามว่า แสนโล เข้า สิบครั้ง ก็แพงกว่า 3000 บาท ยังไม่ได้ครึ่งของแกนพวนมาลัยเลยครับ จะมั่นใจได้อย่างไรว่ารถเรามันจะไม่เป็นอะไรเลย แล้วถ้ามันเป็น แล้วต้องมานั่งซ่อมเองละ

ขาดเข้า 0 ดีเลอดีๆเขายอมให้ ไม่เกิน 3 ครั้งครับ ดีเลอโหดๆเขาแทงเรื่องลงระบบว่า ขาดเช็คระยะเลยก็ยังได้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MEAW_SAN : 21-06-2013 เมื่อ 10:15

TTC-00874 TTC-Member
    User ID
    875
    Status
    โพส
    1,681

มาตรฐาน ตอบ: วันนี้เข้าศูนย์เลยได้ความรู้มาใหม่

รถอยู่ในระยะประกัน ก็ควรจะเข้าศูนย์ดีที่สุดครับ ถึงแม้จะเลยระยะ หรือยังไม่ถึงระยะดี ก็เข้าเถอะครับไอ่บริการของศูนย์ เป็นอย่างไรก็ค่อยว่ากันทีหลังครับข้อมูลการเข้าศูนย์ของรถ มันลิงค์กันตลอดล่ะครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    44867
    Status
    โพส
    124

เข้าใจไรกันผิดไปไหม ทุกยี่ห้อครับ ถ้าในระยะประกันไม่เข้าศูนย์ ไม่ถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ที่ศูนย์ ถ้าเครื่องหรือเกียร์มีปัญหา ประกันมันขาดจริงครับ เค้าไม่รับเคลม

เคลมมันคือเปลี่ยนฟรี ไม่มีค่าใช้จ่ายครับพี่น้อง ไม่ใช่ว่า เคลมแล้วต้องเสียเงิน

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mai_love ดูโพส
    รถอยู่ในระยะประกัน ก็ควรจะเข้าศูนย์ดีที่สุดครับ ถึงแม้จะเลยระยะ หรือยังไม่ถึงระยะดี ก็เข้าเถอะครับไอ่บริการของศูนย์ เป็นอย่างไรก็ค่อยว่ากันทีหลังครับข้อมูลการเข้าศูนย์ของรถ มันลิงค์กันตลอดล่ะครับ
    จริงๆแล้ว 0 ก็มีอะไรดีๆเยอะนะ เคยไปเข้า 0 วัดยายร่มมะ อิอิ

User ID
    36618
    Status
    โพส
    410

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Spawn of Triton ดูโพส
    เขาดึงคูปองเราไปแล้วจะเอาไปคีย์ข้อมูลในระบบว่ารถเรามาเช็คแล้วทำอะไรไปบ้าง (เขาจะทำประวัติไว้)
    แล้วถ้าเกิดเราทำแบบที่น้า copter hummer แนะนำ
    แล้วถ้าสมมติว่ารถเรามีปัญหาหรือจะเคลมบางอย่าง เช่นเทอร์โบรั่ว คลัชดัง แอร์เสีย หรืออื่นๆ
    มันจะอ้างว่าเราไม่ได้เปลี่ยนตามกำหนด (ซึ่งจริงๆ เราทำข้างนอก) แล้วไม่เคลมของให้เราไหมครับน้าๆ
    เพราะผมรอน้ำมันถังนี้หมดและเติมอีกถังก็ต้องเขา สามหมื่นแล้วอ่าครับ
    ถ้าทำได้นี่สบายกระเป๋าแน่ๆ เพราะน้ำมันเครื่องซื้อเองแล้วที่เหลือค่าอื่นๆ จะได้ประหยัดไปอีก ^^"

น้าครับ ไม่มีปัญหาครับ ผมทำอย่างงี้มาตังแต่ ป้ายแดงตอนนี้ 85000 โลแล้ว พึ่งเคลม แกนพวงมาลัย ไปเองครับ ไม่มีปัญหาแน่นอนครับ

User ID
    38872
    Status
    โพส
    562

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ copter hummer ดูโพส
    น้าครับ ไม่มีปัญหาครับ ผมทำอย่างงี้มาตังแต่ ป้ายแดงตอนนี้ 85000 โลแล้ว พึ่งเคลม แกนพวงมาลัย ไปเองครับ ไม่มีปัญหาแน่นอนครับ
    ว้าวๆๆ น่าสนเลยครับ แต่ที่ผมกลัวคือเรื่องห้องเครื่องมากกว่าครับน้า กลัวจะอ้างตามที่ผมบอก
    ตอนนี้ 293xx เติมน้ำมันอีกถังวิ่งไปอีกสักนิดก็ถึงพอดีครับ
    แต่คราวที่แล้วเปลี่ยนตอน 19344 กะลากอีกสักนิด (ที่เปลี่ยนเร็วเพราะล้อ 20 กลัวเข็มไม่ตรง ผมทำถูกไหมครับ)
    ผมถ่ายแค่สามหมื่นโลยังไม่มีค่าใช้จ่ายอะไรมาก
    เช็คราคาแล้วของที่ต้องใช้ศูนย์ก็ถูกกว่า ไว้รอรอบที่ต้องเปลี่ยนหลายอย่างก่อน
    ผมคิดว่าจะเช็คราคาก่อนว่าอันไหนถูกกว่าก็สั่งที่นั่นแล้วเรื่องเข้าที่ไหนค่อยดูอีกทีนึงครับขอบคุณครับ ^^

User ID
    38872
    Status
    โพส
    562

ลืมบอกทุกทีผมใช้เชลล์เฮลิกสังเคราห์แท้
    ว่าจะลอง Mobil1 แต่เห็น Castrol มาตรฐานเดียวกัน ราคาถูกกว่าห้าร้อย

สรปจัด Castrol มามันจะเวิร์คไหมอยากลองของแรงราคาพอไหวกะเขามั่งอ่าครับ ^^"

User ID
    33239
    Status
    โพส
    183

ขอแชร์...รถที่บ้านทุกคัน ไม่ว่ายี่ห้อใดเข้าศูนย์บริการตามระยะตลอด รวมทั้งเจ้าไทรทันสมาชิกใหม่ของบ้านก็เข้าศูนย์ตลอดครับ เวลามีปัญหาศูนย์จะได้รับผิดชอบได้เต็มที่
    สำหรับน้าๆ ที่ไม่นิยมการเข้าศูนย์บริการ ก็แล้วแต่สะดวก แต่อาจจะหงุดหงิดใจเวลามีปัญหาแล้วศูนย์ฯ อาจจะรับผิดชอบรถได้ไม่เต็มที่ อันนี้ก็ต้องทำใจไว้ด้วยนะครับ

User ID
    39231
    Status
    โพส
    35

รถยนต์สมัยนี้มันมีอุปกรณ์อิเลคทรอนิคทำงานเชื่อมโยงกับระบบกลไกมากมายไม่ต้องดูอะไรมากมาย แค่การตั้งรอบเดินเบาของเครื่องยนต์ก็แล้วกัน สมัยก่อนเราก็ปรับตั้งกันที่สายคันเร่งใกล้ๆคาร์บูเรเตอร์(เครื่องเบนซิน) หรือที่ปั๊มหัวฉีด(ดีเซล)แต่ปัจจุบันนี้ช่างเอาโน๊ตบุ๊คมาเปิดแล้วเอาสายอินเตอร์เฟสมาเสียบกับขั้วต่อในรถเราที่มีอยู่แล้วให้โปรแกรมที่กำหนดไว้แล้วเป็นตัวจัดการ ที่บอกว่าเข้าศูนย์แล้วแพง จริงครับแพงกว่า แต่อย่าลืมว่ารถที่เราใช้อยู่นี้มันเป็นใช้เทคโนโลยีสมัยใหม่การควบคุมถึงแม้ว่าบลีอคเครื่องยนต์มันจะเก่าไปหน่อยก็ตาม(4d56 ผมว่าวิศวกรของมิตซูเขายังซ่อนที่เด็ดของเครื่องยนต์ จริงๆแล้วเครื่องยนต์บล็อคนี้สามารถปรับแต่งให้ทะลุถึง 200 แรงม้าและยังมีความทนทานใช้งานได้ในชีวิตประจำวันเพียงแต่ว่าเราจะยอมรับราคาและความสิ้นเปลืองที่เพิ่มขึ้นมาได้หรือไม่เท่านั้น)
    ผมเองใช้ไทรตันปี 2011 4 ประตู คันนี้ป็นคันที่ 3ครับ คันแรกเป็นรถเก๋งครับ ซีตรอง bx16 ใช้มา 8 ปี เข้าศูนย์หนเดียวครับไม่ได้เอารถไปนะครับ ถอดเอาตุ้มกันสะเทือนไปอัดแก้ส นอกนั้น ทำเองบ้าง อู่ประจำบ้าง ตลอดทุกวันนี้จอดอยู่หลังบ้านปลดระวางเลิกใช้ คันที่2 เป็นอีซูสุ d-max cab ปี2003 ตัวท็อป เข้าศูนย์ตลอดจนครบ 1 แสนกิโลเมตรไมมีเคลมอะไรเลย จาก 1แสนกิโลเมตรถึง 3 แสน3 หมื่นกิโลเมตร ก็ไม่ได้เข้าศูนย์อีกเลย อู่นอกบ้าง ทำเองบ้าง จนปี 2011กลางปีก็ปล่อยออกไป เพราะสมาชิกในครอบครัวโตๆกันแล้ว ไทรตันปี 2011 นี้ได้มาก่อนน้ำท่วมใหญ่ประมาณ 3เดือนครับเข้าศูนย์ตลอดจนถึง 3 หมื่นโลปลายๆ ไฟเครื่องยนต์โชว์แต่ยังขับได้เป็นปกติ แจ้งให้ศุนย์ทราบ
    เข้าไปตรวจสอบสรุปว่ามอเตอร์อีจีอาร์เสีย ราคาไม่รวมค่าแรงก็ 4 พันกว่าๆ แต่ช่างบอกว่าเคลมได้ เพราะอยู่ในระยะประกัน ช่างก็ไปแจ้ง ผจก.ศูนย์ๆเช็คประวัติการเข้ารับบริการ แล้วบอกว่าเคลมได้เลยเพราะมีของในคลังอาหลั่ย ทั้งใช้เวลาไปประมาณ 2 ชั่วโมงครึ่งไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆเลยครับ
    นีแหละครับ เล่าสู่กันฟัง

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

โดยส่วนตัวผมนะครับผมใช้ Plus 4d ปี11เบนซิล ติดLPG ผมใช้น้ำมันฯสังเคราะห์ 100% ของ 0 ครับ ราคาประมาณ 2400 บาท (4+1 ลิตร)
    แต่ผมเคยถามช่างที่ 0 ว่าเอาน้ำมันฯ มาเองได้ไหม ช่างตอบว่าได้ และพอดีมีน้าในคลับเราท่านนึ่งขายน้ำมันฯ ตัวเดียวกับที่ 0 ใช้และราคาประหยัดกว่า
    ผมก็เลยคิดว่าจะอุดหนุนน้ำมันฯกับน้าในคลับ แล้วเข้าไปเปลี่ยนพร้อมเข้าเช็คที่ 0 เลยตามระยะ น่าจะประหยัดได้ 2-3 ร้อยจากปกติ แล้วเราได้ประโยชน์ 2 ต่อ
    1 เราจ่ายน้อยกว่าราคา 0
    2 เราได้เข้าเช็คตามระยะที่บริษัทฯ กำหนดด้วย

เข้าท่าไหมครับ?

User ID
    38872
    Status
    โพส
    562

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ prayut ดูโพส
    โดยส่วนตัวผมนะครับผมใช้ Plus 4d ปี11เบนซิล ติดLPG ผมใช้น้ำมันฯสังเคราะห์ 100% ของ 0 ครับ ราคาประมาณ 2400 บาท (4+1 ลิตร)
    แต่ผมเคยถามช่างที่ 0 ว่าเอาน้ำมันฯ มาเองได้ไหม ช่างตอบว่าได้ และพอดีมีน้าในคลับเราท่านนึ่งขายน้ำมันฯ ตัวเดียวกับที่ 0 ใช้และราคาประหยัดกว่า
    ผมก็เลยคิดว่าจะอุดหนุนน้ำมันฯกับน้าในคลับ แล้วเข้าไปเปลี่ยนพร้อมเข้าเช็คที่ 0 เลยตามระยะ น่าจะประหยัดได้ 2-3 ร้อยจากปกติ แล้วเราได้ประโยชน์ 2 ต่อ
    1 เราจ่ายน้อยกว่าราคา 0
    2 เราได้เข้าเช็คตามระยะที่บริษัทฯ กำหนดด้วย

เข้าท่าไหมครับ?

ผมก็คิดเหมือนน้าครับ
    ถ้าต้องเปลี่ยนถ่ายหลายอย่างก็เช็คราคาของก่อนว่าอันไหนถูกกว่าก็สั่งที่นั่น
    เพราะผมกลัวถ้ามีปัญหาจริงๆขึ้นมาเขาจะไม่เคลมให้
    ที่เหลือก็ต้องสืบค้นดูว่าศุนย์ไหนบริการดีช่างมีฝีมือ ไม่ใช่เอารถเรามาเป็นอาจารย์แล้วมีปัญหา

สมาชิกถาวร : TTC-02824 TTC-Member
    User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    ผมคนนึงละ ที่เข้าแต่ 0 ถ่ายน้ำมันเครื่องข้างนอก 800-900 ที่ ศูนย์ 1200 ต่างกัน 300 สิ่งที่ใด้มา

ในคันเก่า

แกนพวงมาลัยติด อันตรายมาก เครมทั้งชุด 7500+ ตอน 40000 โล
    โช้คหน้าแตก เครมทั้งชุด 2000+ ตอน 15000 โล
    แหนบดัง เครมจนหาย ตั้งแต่ป้ายแดงๆ

คันปัจจุบัน พึ่งขับได้ 7-8 เดือน

เทอโบรั่วมีคราบน้ำมัน เครมมาแล้ว 35000+
    และไม่รู้ว่าจะมีอะไรต่ออีกไหม

ทั้งหมดนี่ไม่ต้องเสียเงินซักบาท

สำหรับผม จ่ายแพงกว่า 300 บาท ถามว่า แสนโล เข้า สิบครั้ง ก็แพงกว่า 3000 บาท ยังไม่ได้ครึ่งของแกนพวนมาลัยเลยครับ จะมั่นใจได้อย่างไรว่ารถเรามันจะไม่เป็นอะไรเลย แล้วถ้ามันเป็น แล้วต้องมานั่งซ่อมเองละ

ขาดเข้า 0 ดีเลอดีๆเขายอมให้ ไม่เกิน 3 ครั้งครับ ดีเลอโหดๆเขาแทงเรื่องลงระบบว่า ขาดเช็คระยะเลยก็ยังได้

น้าโต้งครับรถผมไปใส่กันชนมา
    ผมขับรถไปสลับยางมาเห็นโช๊คหน้าข้างขวา
    มีคราบน้ำมันไหลออกมาแต่ไม่มากไม่แน่ใจว่าแตกหรือเปล่า ไม่รู้แบบนี้เคลมได้ไหมผม
    เดี่ยวผมจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ

User ID
    18583
    Status
    โพส
    94

บริการดีๆ..รอบคอบ..รวดเร็ว...ไม่แพงจนเกินไป..ใครๆก็อยากเข้าศูนย์ครับ ( ผมว่านะ.. )

User ID
    34613
    Status
    โพส
    440

คหสต.
    เขามีประกันให้ก็เข้าไปเถอะครับ มีรายการต้องเคลมจ่ายเองไม่คุ้มหรอก
    โวยวายอะไรไม่ได้ด้วยเพราะไม่ได้อยู่ในเงื่อนไขการรับประกันของเค้าแล้ว

ตอนไม่ถึง 6 พันโลผมเคลมชุดคลัชมารอบนึงสนนมูลค่า 9,400 บาท(เคลมฟรี)
    จะบอกว่ารถใหม่ๆ ไม่เป็นอะไรง่ายๆ คงไม่ได้หรอกครับ
    ผลิตเป็นหมื่นเป็นแสนคันมันต้องมีตก qc กันทุกยี่ห้อแหละ

...
    ระยะสองหมื่นโล ผมหิ้วน้ำมันเครื่องไปเองจ่ายไปไม่ถึงสามร้อยเลย
    Attached Images Attached Images  

สมาชิกถาวร : TTC-02824 TTC-Member
    User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

ชื่อ:  IMG20130526001 - R1.JPG
ครั้ง: 237
ขนาด:  61.5 กิโลไบต์

มันเป็นแบบนี้อ่ะครับ

User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ off_tp ดูโพส
    น้าโต้งครับรถผมไปใส่กันชนมา
    ผมขับรถไปสลับยางมาเห็นโช๊คหน้าข้างขวา
    มีคราบน้ำมันไหลออกมาแต่ไม่มากไม่แน่ใจว่าแตกหรือเปล่า ไม่รู้แบบนี้เคลมได้ไหมผม
    เดี่ยวผมจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ youjea ดูโพส
    คหสต.
    เขามีประกันให้ก็เข้าไปเถอะครับ มีรายการต้องเคลมจ่ายเองไม่คุ้มหรอก
    โวยวายอะไรไม่ได้ด้วยเพราะไม่ได้อยู่ในเงื่อนไขการรับประกันของเค้าแล้ว

ตอนไม่ถึง 6 พันโลผมเคลมชุดคลัชมารอบนึงสนนมูลค่า 9,400 บาท(เคลมฟรี)
    จะบอกว่ารถใหม่ๆ ไม่เป็นอะไรง่ายๆ คงไม่ได้หรอกครับ
    ผลิตเป็นหมื่นเป็นแสนคันมันต้องมีตก qc กันทุกยี่ห้อแหละ

...
    ระยะสองหมื่นโล ผมหิ้วน้ำมันเครื่องไปเองจ่ายไปไม่ถึงสามร้อยเลย
    โว้ววถูกดีจังน้ากิมจู ไป 0 พลาซซ่าหรือ 0 กิโลหนึ่งครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ off_tp ดูโพส
    ชื่อ:  IMG20130526001 - R1.JPG

เครมได้น้า แต่ 0 จะตรวจสอบว่า พ่นกันสนิมมาหรือเปล่าถ้าไม่ได้พ่นโดย 0 แล้วมีคราบสีกันสนิมไปติดที่แกนโช้ค อาจจะเครมไม่ได้ ส่วนเรื่องกันชน ถ้า 0 อ้างว่ามีผลก็ถามย่อนไปว่าไมไม่แตกทั้งสองข้าง(แต่โดยสว่นตัวที่เจอมาเยอะแตกเพราะ สีกันสนิมครับ)

สมาชิกถาวร : TTC-00875 TTC-Member
    User ID
    2164
    Status
    โพส
    1,418

ตามระยะ เลยครับ..มีประกันใว้ไม่เสียหาย...ถ้าตังส์เยอะ มีจ่าย อย่าได้แคร์...ซื้อความสบายใจของแต่ละท่านไป..

รถผมฉีกทุกใบ เลยคูปอง....ได้ยก คลัท มาครั้ง แกนพวงมลัย มาครั้ง..

ตอนนี้ระยะไม่ถึง หรอก แต่ เวลาเกินไปหละ..คงต้องใช้บริการอู่นอกเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง...ยังไงซะประกันก็หมดไปแล้ว..

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

ของน้าแสดงอาการตอนขับไหมครับ เป้นไงบ้าง ผมไม่เคยก้มลงดูเลย เดียวจะกลับไปดู จะได้เคลม น้าไปเคลมมาหรือยัง...ได้ผลไงบอกกล่าวด้วยครับ

User ID
    38507
    Status
    โพส
    16

รถผมขับได้ 7 เดือนครับ ใช้คูปอง 10,000 กิโลครับ แต่น้ำมันเครื่องที่ถ่ายให้ดันใช้ได้ 5,000 โล เลยถามพนักงานที่ศูนย์ ว่าถ้าจะมาถ่ายอีกทีตอน 20,000 กิโลเลยได้ไหม จะมีผลกับการรับประกันไหม
    ได้รับคำตอบว่าได้ ก็แค่บวกระยะทางหรือระยะเวลาเพิ่มเป็นสองเท่า อยากถามผู้รู้ว่า มันจะใช่อย่างที่เขาบอกไหม ใครเคยเป็นแบบนี้บ้างครับ

User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    โว้ววถูกดีจังน้ากิมจู ไป 0 พลาซซ่าหรือ 0 กิโลหนึ่งครับ

เครมได้น้า แต่ 0 จะตรวจสอบว่า พ่นกันสนิมมาหรือเปล่าถ้าไม่ได้พ่นโดย 0 แล้วมีคราบสีกันสนิมไปติดที่แกนโช้ค อาจจะเครมไม่ได้ ส่วนเรื่องกันชน ถ้า 0 อ้างว่ามีผลก็ถามย่อนไปว่าไมไม่แตกทั้งสองข้าง(แต่โดยสว่นตัวที่เจอมาเยอะแตกเพราะ สีกันสนิมครับ)
    พ่นสีกันสนิมที่ศูนย์แถมมาครับ นอกจากนั้นไม่เคยพ่นครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้