หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 21

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    44017
    Status
    โพส
    347

มาตรฐาน Cng/ngv ใช้น้ำมันเครื่องอะไรกันบ้าง

Triton Cng พี่ๆน้องๆ ใช้น้ำมันเครื่องอะไรกันบ้างครับ ส่วนมากใช้แบบไหน เปลี่ยน 10,000 โลหรือ 5,000 โลกันบ้างครับ

*แล้วรถเราถ้าถ่ายแบบเปลี่ยนกรองด้วยใช้น้ำมันเครื่องกี่ลิตรครับ

**วันนั้นไปยื่นดูน้ำมันเครื่องมีอยู่คนเขาคุยกับเพื่อนเขาบอกว่าน้ำมันเครื่องไม่ว่ายี่ห้อไหนมันเหมือนกันหมดเพราะ
    เขาไปซื้อมาจากเจ้าที่กลั่นน้ำมันที่เดียวกันแล้วมาผสมสีให้ต่างกันน้าๆว่าไงครับกับความเห็นนี้
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย bestcrv : 24-06-2013 เมื่อ 16:35

MY-GAS
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ตอบ: Cng/ngv ใช้น้ำมันเครื่องอะไรกันบ้าง

ส่วนมากจะใช้ของ ปตท.performa sae 10w-40apisn
    เปลี่ยนทุก 10,000โลครับ

ยินดีให้คำปรึกษาเพิ่มเติมครับ ช่างชัย( มายแก๊สบายเอ็นจีวีพลัส) 02-9497844-7

User ID
    44017
    Status
    โพส
    347

มาตรฐาน ตอบ: Cng/ngv ใช้น้ำมันเครื่องอะไรกันบ้าง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MY-GAS ดูโพส
    ส่วนมากจะใช้ของ ปตท.performa sae 10w-40apisn
    เปลี่ยนทุก 10,000โลครับ

ยินดีให้คำปรึกษาเพิ่มเติมครับ ช่างชัย( มายแก๊สบายเอ็นจีวีพลัส) 02-9497844-7
    ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบของท่านที่หนึ่ง

สมาชิกทั่วไป
    User ID
    19709
    Status
    โพส
    1,079

รถผม 40000 กว่าโลเปลื่ยนน้ำมันเครื่อง กึ่งสังเคราะห์ ของ0มาตลอด แต่ตอนไปเช็ค 40000โล เอาน้ำมันเครื่องไปเอง

โมบิล1 5w-30 สังเคราะห์แท้ 100% สิ่งแรกที่สังเกตได้คือเครื่องเงียบลงมาก ออกตัวได้ดีกว่าเดิมจนรู้สึกได้ สรุปผมพอใจมากๆครับ

User ID
    43212
    Status
    โพส
    93

ผมเปลี่ยนพร้อมกรองน้ำมันเครื่องทุก 10,000 กิโลเมตรครับ
    น้ำมันเครื่อง Valvoline 5W30 4 ลิตร + 1ลิตร
    PTT 5W-40 API SN Performa Synthetic NGV 4 ลิตร + บัตรเติมน้ำมัน 300 บาท
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Dr.BU : 05-07-2013 เมื่อ 17:18

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

ผมกำลังจะเปลี่ยนมาใช้น้ำมันเครื่องสำหรับรถใช้แก๊ส..เพราะเพิ่งติดตั้งมา จะลองใช้ของ ดู....เดี๋ยวผลเป็นไงจะมาบอกครับ...
    ชื่อ:  images.jpg
ครั้ง: 1203
ขนาด:  9.4 กิโลไบต์

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

ผมใช้PTT performa synthetic แถมบัตรเติมน้ำมัน500บาท

User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ hardrock ดูโพส
    รถผม 40000 กว่าโลเปลื่ยนน้ำมันเครื่อง กึ่งสังเคราะห์ ของ0มาตลอด แต่ตอนไปเช็ค 40000โล เอาน้ำมันเครื่องไปเอง

โมบิล1 5w-30 สังเคราะห์แท้ 100% สิ่งแรกที่สังเกตได้คือเครื่องเงียบลงมาก ออกตัวได้ดีกว่าเดิมจนรู้สึกได้ สรุปผมพอใจมากๆครับ
    สิ้นเดือนก็ว่าจะไปจัด โมบิล1 0w-40 ครับน้า

User ID
    44017
    Status
    โพส
    347

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ hardrock ดูโพส

ของผมก็เปลี่ยนของศูนย์เป็นของ คาสตอล ที่ไม่ไหวคือแพงเกินควร 555

User ID
    44017
    Status
    โพส
    347

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Dr.BU ดูโพส
    ผมเปลี่ยพร้อมกรองน้ำมันเครื่องทุก 10,000 กิโลเมตรครับ
    น้ำมันเครื่อง Valvoline 5W30 4 ลิตร + 1ลิตร
    PTT 5W-40 API SN Performa Synthetic NGV 4 ลิตร + บัตรเติมน้ำมัน 300 บาท
    ค่า 5w30 5w40 มันคืออะไรครับพี่

User ID
    44017
    Status
    โพส
    347

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ 3632กรุงเทพ ดูโพส
    ผมกำลังจะเปลี่ยนมาใช้น้ำมันเครื่องสำหรับรถใช้แก๊ส..เพราะเพิ่งติดตั้งมา จะลองใช้ของ ดู....เดี๋ยวผลเป็นไงจะมาบอกครับ...
    ชื่อ:  images.jpg
ครั้ง: 1203
ขนาด:  9.4 กิโลไบต์
    ยี่ห้ออะไรครับเนี่ย

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bestcrv ดูโพส
    ยี่ห้ออะไรครับเนี่ย
    ของเอนเนอร์จี ครับ.....

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ผมใช้เชลล์สังเคราะห์ 100 จากศูนย์
    ไว้หมดระยะประกันเมื่อไหร่ค่อยเปลี่ยนถ่ายเอง (ทำเป็น)

โดยส่วนตัวผมคิดว่าน้ำมันเครื่องที่บอกว่าสำหรับนู่นนี่โดยเฉพาะ เป็นแค่การตลาด เพื่อเพิ่มช่องทางการค้ามากขึ้น เปิดตัวเลือกให้ผู้บริโภคตัดสินใจที่จะเลือกใช้ได้มากขึ้น
    ที่สำคัญผลิตภัณฑ์เหล่านี้ล้วนเป็น oem
    ซึ่งบางทีตราแทบไม่สำคัญอะไรเพราะน้ำมันก็มาจากซอสเดียวกันซะส่วนใหญ่
    ส่วนผมเคยเล่าไ้ว้ทีเรื่องน้ำมันเครื่อง
    ที่พี่หัวหน้าที่บ. เคยได้สปอนเซอร์น้ำมันเครื่อง ยีห้อหนึ่ง ชื่อปอ... (ไม่ได้อคตินะ เหตการณ์นี้เมื่อสักห้าหกปีที่แล้ว)
    ไปใส่รถคอนเซปคาร์ วิ่งสนามเดียว วิ่งไม่ค่อยออกแถมยังเครื่องพัง ก็เลยต้องซื้อยีห้อเชนมาใช้เอง

User ID
    27849
    Status
    โพส
    61

ถ้าใช้โมบิล 1 10 w 50 สังเคราะห์ จะเป็ฯอะไรเปล่าครับ

User ID
    32606
    Status
    โพส
    68

ผมใช้ สังเคราะห์ 100% ยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ เพราะรถใช้งานประจำวันไปเรื่อยๆ

ถ้ากลัวน้ำมันเครื่องปลอม ซื้อ ของ ปตท ก็ได้ครับ ( ปลอมยากหน่อย ) ราคา 1000 ต้นๆ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย เฉลิมพล : 26-06-2013 เมื่อ 00:05

User ID
    32286
    Status
    โพส
    16

ผม 1,000 - 10,000 กิโลแรกใช้ บางจาก NGV 400 กว่าบาท
    จากนั้นผมใช้ Valvoline Syn Power 5w-40 มาตลอด(ราคาประมาณ 1,500 กว่าบาท)

ต่างกันเห็นๆครับ

ชอบ Valvoline

User ID
    43212
    Status
    โพส
    93

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bestcrv ดูโพส
    ค่า 5w30 5w40 มันคืออะไรครับพี่
    เบอร์น้ำมันเครื่องเช่น 5W30 หรือ 10W50 นั้นเป็นเบอร์น้ำมันเครื่องสำหรับน้ำมันเครื่องเกรดรวม

โดยตัวหน้าเช่น 5W หรือ 10W นั้น บอกถึงอุณหภูมิที่น้ำัมันเครื่องจะกลายเป็นไข หน่วยเป็น

องศาเซลเซียส ประโยชน์ก็เพื่อสำหรับรถที่ใช้ในที่อากาศเย็น เช่น 5W แปลว่า น้ำมันเครื่องนี้จะ

เป็นไขที่อุณหภูมิ 5 องศาเซลเซียส หรือ 10W ก็คือเป็นไขที่ 10 องศาเซลเซียสเป็นต้น ซึ่ง

ตัว W ก็จะหมายถึง Winter นั่นเอง ใครที่ใช้รถในที่ที่อากาศเย็นมากๆ เวลาเลือกน้ำมันเครื่อง

ก็จะต้องดูเบอร์น้ำมันเครื่องตัวหน้านี้ครับ

ส่วนเลขชุดหลัง เ่ช่น 30 หรือ 50 จะบอกความหนืดครับ เลขมากก็หนืดมาก เอาง่ายๆว่าโดย

ปกติแล้ว ก็ใช้ตามที่บริษัทผู้ผลิตกำหนดมาจะดีที่สุด

ถ้าเครื่องยนต์สภาพสมบูรณ์ดีอยู่ก็ใช้เบอร์ 30 ครับ

ถ้าเครื่องใช้งานมาเกิน 1.5 แสนโลขึ้นไปแล้ว ลองใช้

เบอร์ 40 ได้ก็จะดีครับ ส่ะครับ

เว้นแต่ว่าหากลักษณะการใช้งาน เป็นรถใช้งานหนัก วิ่งด้วยความเร็วสูงต่อเนื่องเป็นเวลานานๆ

เป็นประจำ ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์หนืดๆขึ้นกว่าปกติ ก็จะคงสภาพฟิล์มน้ำมันเพื่อปกป้องเครื่อง

ได้ดียิ่งขึ้นครับ

นอกจากเบอร์น้ำมันเครื่องแล้ว ยังมีคุณสมบัติอย่างอื่นๆของน้ำมันเครื่องที่ต้องพิจารณาอีกเช่น

เป็นประเภทไหน 1.น้ำมันเครื่องพื้นฐาน 2.น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ 3.สังเคราะห์ 100%

นอกจากนี้ยังมีมาตรฐานน้ำมันของ สถาบันมาตรฐานน้ำมันของอเมริกา หรือชื่อย่อว่า API

ที่จะใช้มาตรฐานเป็นภาษาอังกฤษ 2 ตัว ถ้าน้ำมันเครื่องสำหรับเครื่องเบนซิน จะขึ้นต้นด้วย

ตัว "S" ก็จะมีตั้งแต่ SA SB SC SD SF SG SI SH SJ SL มาเรื่อยๆจนถึง SM ในปัจจุบัน

เอาง่ายๆว่าสำหรับเครื่องรถพวกเรา เวลาเลือกก็ดูข้างป๋องน้ำมันเครื่องอ่าะครับ ว่ามาตรฐาน

อย่างน้อย ก็ต้องเป็น API-SM แล้วนะครับสำหรับปัจจุบัน

ส่วนปริมาณน้ำมันเครื่องที่ใช้ในการเปลี่ยนถ่ายแต่ละครั้งของไทรทั่น เครื่ืองเบนซิลนั้น โดยปกติแล้ว

ถ้าไม่เปลี่ยนไส้กรองน้ำมันเครื่อง จะใช้น้ำมันเครื่อง 4 ลิตร ส่วนถ้าครั้งไหนต้องเปลี่ยน

ไส้กรองน้ำมันเครื่องด้วย ก็จะใช้ 4.5 ลิตร ครับ

(ก็อปเขามา สำนวนผมไม่ดีครับ)

User ID
    40907
    Status
    โพส
    1,137

ล่าสุดไปเช็คจะยะ 3หมื่น ที่ศูนย์ สแกนอินเตอร์ตรง 5แยกปากเกร็ดเค้าใช้ตัวนี้ ไม่ใช่เชลแล้ว
    ชื่อ:  น้ำมันเครื่อง.jpg
ครั้ง: 1118
ขนาด:  189.4 กิโลไบต์

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เฉลิมพล ดูโพส
    ผมใช้ สังเคราะห์ 100% ยี่ห้ออะไรก็ได้ครับ เพราะรถใช้งานประจำวันไปเรื่อยๆ

ถ้ากลัวน้ำมันเครื่องปลอม ซื้อ ของ ปตท ก็ได้ครับ ( ปลอมยากหน่อย ) ราคา 1000 ต้นๆ
    ปลอมยากตรงไหน ปตท คือตัวปลอมง่ายที่สุด

User ID
    37311
    Status
    โพส
    60

เพิ่งเปลี่ยนไปแค่2รอบ มาเก็บข้อมูลครับ
    แต่ตอนนี้น้ำมันเครื่องของมิตซูเขาเปลี่ยนแล้วนะครับ ตามที่คุณatisakลงไว้ ผมดูจากข้างกระป๋องแล้วเป็นของโรงงานENEOSผลิตให้

น้ำมันเครื่องปัจจุบันถ้าไม่เจอปลอมและขับไม่โหดผมว่าในท้องตลาดใช้ได้หมด(ใช้ได้ ไม่ใช่ดียอดเยี่ยม) แต่ยิ่งแพงก็มักจะยิ่งดีกว่าตัวถูกๆเป็นธรรมดานะครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้