หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 45

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    38149
    Status
    โพส
    55

มาตรฐาน แหนบดัง เปลี่ยนเอง กับยางรองแบบผ้าใบ

สืบเนื่องมาจากมีเสียงอ๊อดๆ แอ๊ดๆ
    เข้ามาหาข้อมูลในเวป คร่าวๆ ว่าจะเป็นเสียงแหนบ
    (ใช้ พลัส 2.4 4 ประตู เอนจีวี + 2 ลูกใต้กระบะ
    คันก่อน พลัส 2.5 4 ประตู 140 แรงม้า ไม่มีเสียง)
    เห็นมีคนเบิกยางรองแหนบจากศูนย์ ราคาไม่ถึง 20 บาท
    ผมจึงไปถามร้านอะไหล่ บอกไม่มีหรอก มันติดรถมา
    จากนั้นโทรไปถามศูนย์ บอกว่าไม่มีในรายการพาสเหมือนกัน มีแต่ยางหูแหนบ ตัวละ 16 บาท แต่ศูนย์ก็บอกให้ไปถามร้านอะไหล่ดู
    จากนั้นก็ไปร้านอะไหล่ บอกเค้าไป เค้าก็หามาให้ ดูจากขนาดก็ไล่กัน เลยจัดมา 12 ตัว เผื่อตั้น 140 อีกคัน

เริ่มต้นจากทำให้ล้อลอย โดยหนุนที่แชสซี แหนบจะได้ถ่างง่ายๆ
    ที่ใช้ 2 ตัว 2 แบบ เพราะกลัวแม่แรงทรุด

จากนั้นก็ค่อยๆ ถ่างแหนบ
    ใช้ทั้งไขควง เหล็กแผ่น ปะแจ (คือทุกอย่างที่แบนๆ ที่พอหาได้) ใครมีเหล็กงัดยางน่าจะง่ายหน่อย

ถ่างแล้วก็หาอะไรมาหนุน กลัวหนีบนิ้ว ถึงกับขาดแน่นๆ

อันนี้พระเอก จัดมา 6 ถุง 12 ตัว

ยางรองแหนบกลมผ้าใบ

เอาออกมาให้ดูชัดๆ

เทียบกับของเก่าที่เอาออกมา สุกฤษฎิ์มากๆ (บี้)

จากนั้นก็ใส่เข้าไป ระวังมากๆ นะครับ หนีบมือถึงกับขาด
    ต้องเอาอะไรยัดไว้หน่อย แล้วค่อยถ่าง

จบไป 1 อัน

อันที่ 2 เรียบร้อย

จากนั้นก็ไปที่อันหน้า (ด้านละ 3 อัน) จะยากหน่อย เพราะพื้นที่ไม่อำนวย

แล้วก็ไปทำกับอีกข้างนึงเหมือนเดิม

ทำคนเดียว ราวๆ เกือบชั่วโมง
    ถ้าทำกัน 2 คน เครื่องมือที่จะถ่างแหนบดีๆ แป๊บเดียวเสร็จ

แฟนสมน้ำหน้า เรื่องขี้เหนียวค่าแรง
    เพราะคราวที่แล้วเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง + กรอง เอง โ ค ต ร เหนื่อย

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน ตอบ: แหนบดัง เปลี่ยนเอง กับยางรองแบบผ้าใบ

ยี่ห้อนี้แบบนี้เลยที่เคยซื้อมาใช้ ตัวละ 10 บาท หนา 6 มิล ตอนหลังเปลี่ยนเป็นแบบพลาสติกความหนา 3 มิลแทน เพื่อไม่ให้แหนบเล่นตัวมาก ต่างกัน3มิลแต่ความรู้สึกถ้าขับประจำจะรู้สึกได้ว่า 6 มิลมันนุ่มกว่า

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

มาตรฐาน ตอบ: แหนบดัง เปลี่ยนเอง กับยางรองแบบผ้าใบ

เยี่ยมเลยครับ

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

เคยก้มมองเหมือนกัน ข้างหน้า น่าจะยาก เพราะใกล้รอยพับ
    ถ้าใครจะเปลี่ยนเอง ผมว่า คลายสาแหรกออกด้วย น่าจะทำได้ง่ายขึ้น

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

มีอะไรให้ทำอีกแล้วครับผม

User ID
    38149
    Status
    โพส
    55

ถ้ามีคนช่วย เครื่องมืองัดพร้อม ก็ไม่ยากครับ
    ส่วนคลายสาแหรกผมกลัวเป็นเรื่องใหญ่
    แต่ถ้าทำแบบนั้นก็สะดวกกว่าแน่นอน

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

สุดยอดครับ

User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

ขอบคุณครับ มีโอกาสจะลองทำดูครับ ตอนนี้แหนบดังลั่นเลย

สมาชิกถาวร : TTC-01415 TTC-Member
    User ID
    11250
    Status
    โพส
    517

ปะเข้าท่า แฮะ

User ID
    35064
    Status
    โพส
    369

ใช้แม่แรงยก แล้วไม่มีตัวขาเหล็กมาค้ำไว้ น่ากลัวนะครับน้า

User ID
    38149
    Status
    โพส
    55

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ lnwtorres ดูโพส
    ใช้แม่แรงยก แล้วไม่มีตัวขาเหล็กมาค้ำไว้ น่ากลัวนะครับน้า
    ผมก็กลัวครับ เลยใช้แม่แรง 2 อัน 2 แบบ
    ผมมั่นใจแม่แรงแบบสกรูมากกว่า ส่วนแม่แรงตั้นผมใช้ผ่อนแรงอีกที
    ตอนทำก็พยายามไม่มุดไปใต้รถ

ปล.เงียบไป 2 วัน มันเสียงครางเบาๆ อีกแล้ว ต้องหาดูว่ามันมาจากตรงไหนอีก
    โดยรวมก็ดีขึ้นเยอะ ปกติเลี้ยวขึ้นเนินจะได้ยินชัด
    แต่สงสัยว่าทำไมคนอื่นในรถถึงไม่ได้ยินเลย.............

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jeanwa ดูโพส
    ผมก็กลัวครับ เลยใช้แม่แรง 2 อัน 2 แบบ
    ผมมั่นใจแม่แรงแบบสกรูมากกว่า ส่วนแม่แรงตั้นผมใช้ผ่อนแรงอีกที
    ตอนทำก็พยายามไม่มุดไปใต้รถ

ปล.เงียบไป 2 วัน มันเสียงครางเบาๆ อีกแล้ว ต้องหาดูว่ามันมาจากตรงไหนอีก
    โดยรวมก็ดีขึ้นเยอะ ปกติเลี้ยวขึ้นเนินจะได้ยินชัด
    แต่สงสัยว่าทำไมคนอื่นในรถถึงไม่ได้ยินเลย.............
    ตัวประคองแหนบครับ แหนบมันเคลื่อนตัวได้ที่เรียกกันว่าแหนบดิ้นเวลาเลี้ยวหรือซ้ายขวาสูงไม่เท่ากันมันจะดังได้ เคาะๆถ่างๆมันออกหน่อย

User ID
    38149
    Status
    โพส
    55

ขอบคุณมากครับ
    ยังหามุมจะถ่างลำบาก มันเกะกะถังแกส
    ถามหน่อยนะครับ
    ปกติไอ้ตัวประคอง หรือรัดแหนบนี่ต้องมีน๊อตร้อยอยู่ด้วยใช่ไหมครับ
    ของผมมันไม่มี (รับช่วงต่อเค้ามา)
    แต่ที่เล็งๆ ที่มันชิดกันมีฝั่งขวาด้านใน ด้านอื่นห่างราว ครึ่งเซ็น

User ID
    39340
    Status
    โพส
    953

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jeanwa ดูโพส
    สืบเนื่องมาจากมีเสียงอ๊อดๆ แอ๊ดๆ
    เข้ามาหาข้อมูลในเวป คร่าวๆ ว่าจะเป็นเสียงแหนบ
    (ใช้ พลัส 2.4 4 ประตู เอนจีวี + 2 ลูกใต้กระบะ
    คันก่อน พลัส 2.5 4 ประตู 140 แรงม้า ไม่มีเสียง)
    เห็นมีคนเบิกยางรองแหนบจากศูนย์ ราคาไม่ถึง 20 บาท
    ผมจึงไปถามร้านอะไหล่ บอกไม่มีหรอก มันติดรถมา
    จากนั้นโทรไปถามศูนย์ บอกว่าไม่มีในรายการพาสเหมือนกัน มีแต่ยางหูแหนบ ตัวละ 16 บาท แต่ศูนย์ก็บอกให้ไปถามร้านอะไหล่ดู
    จากนั้นก็ไปร้านอะไหล่ บอกเค้าไป เค้าก็หามาให้ ดูจากขนาดก็ไล่กัน เลยจัดมา 12 ตัว เผื่อตั้น 140 อีกคัน

เริ่มต้นจากทำให้ล้อลอย โดยหนุนที่แชสซี แหนบจะได้ถ่างง่ายๆ
    ที่ใช้ 2 ตัว 2 แบบ เพราะกลัวแม่แรงทรุด

จากนั้นก็ค่อยๆ ถ่างแหนบ
    ใช้ทั้งไขควง เหล็กแผ่น ปะแจ (คือทุกอย่างที่แบนๆ ที่พอหาได้) ใครมีเหล็กงัดยางน่าจะง่ายหน่อย

ถ่างแล้วก็หาอะไรมาหนุน กลัวหนีบนิ้ว ถึงกับขาดแน่นๆ

อันนี้พระเอก จัดมา 6 ถุง 12 ตัว

ยางรองแหนบกลมผ้าใบ

เอาออกมาให้ดูชัดๆ

เทียบกับของเก่าที่เอาออกมา สุกฤษฎิ์มากๆ (บี้)

จากนั้นก็ใส่เข้าไป ระวังมากๆ นะครับ หนีบมือถึงกับขาด
    ต้องเอาอะไรยัดไว้หน่อย แล้วค่อยถ่าง

จบไป 1 อัน

อันที่ 2 เรียบร้อย

จากนั้นก็ไปที่อันหน้า (ด้านละ 3 อัน) จะยากหน่อย เพราะพื้นที่ไม่อำนวย

แล้วก็ไปทำกับอีกข้างนึงเหมือนเดิม

ทำคนเดียว ราวๆ เกือบชั่วโมง
    ถ้าทำกัน 2 คน เครื่องมือที่จะถ่างแหนบดีๆ แป๊บเดียวเสร็จ

แฟนสมน้ำหน้า เรื่องขี้เหนียวค่าแรง
    เพราะคราวที่แล้วเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง + กรอง เอง โ ค ต ร เหนื่อย
    น้าครับของผมก็ดังแต่หาอหลั่ยไม่ได้เลยถ้าจะรบกวนให้น้าซื้อให้หน่อยได้ไหมครับเดี๋ยวผมจะจัดการโอนเงินให้ครับผม..

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

ขอบคุณมากครับ
    ยังหามุมจะถ่างลำบาก มันเกะกะถังแกส
    ถามหน่อยนะครับ
    ปกติไอ้ตัวประคอง หรือรัดแหนบนี่ต้องมีน๊อตร้อยอยู่ด้วยใช่ไหมครับ
    ของผมมันไม่มี (รับช่วงต่อเค้ามา)
    แต่ที่เล็งๆ ที่มันชิดกันมีฝั่งขวาด้านใน ด้านอื่นห่างราว ครึ่งเซ็น
    ปกติมีครับ แต่ของผมก็หลุดหายไปแล้ว

User ID
    38149
    Status
    โพส
    55

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ turbo129 ดูโพส
    น้าครับของผมก็ดังแต่หาอหลั่ยไม่ได้เลยถ้าจะรบกวนให้น้าซื้อให้หน่อยได้ไหมครับเดี๋ยวผมจะจัดการโอนเงินให้ครับผม..
    ร้านอะไหล่ใหญ่ๆ ไม่มีเลยเหรอครับ
    ที่สุราษฎร์ธานี น่าจะมีเยอะนะครับ (เห็นใต้ลายเซ็นต์ว่าเกาะสมุย)
    หรือถ้าไม่ได้จริงๆ เดี๋ยวผมส่งไปให้

User ID
    39340
    Status
    โพส
    953

เกาะสมุยนั้ละตัวดีครับ....แต่ตอนนี้ได้แล้วครับเพื่อนซื้อแบบยูรีเทนมาให้ครับขอบคุณครับ

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ turbo129 ดูโพส
    เกาะสมุยนั้ละตัวดีครับ....แต่ตอนนี้ได้แล้วครับเพื่อนซื้อแบบยูรีเทนมาให้ครับขอบคุณครับ
    เล่นยูรีเทนแพงหน่อยแต่คุ้มครับ เหนียวมากๆ

User ID
    38149
    Status
    โพส
    55

ได้มาราคาเท่าไหร่ครับ
    สนอยู่เหมือนกัน

User ID
    37779
    Status
    โพส
    288

แผ่นรองตัวสี่เหลี่ยมที่อยู่ชั้นล่างสุดอยู่กับตัวประคองแหนบถอดยังไงครับ ก้มดูเห็นมันบิดเบี้ยว+แตก...
    ...และถ้าผมจะกลึงมาเปลี่ยนใหม่
    โดยใช้...ซุปเปอร์ลีนแทน จะเป็นไรไหมครับ
    ผมว่ามันทนแรงบิดได้มากๆ+แทนยางรองแหนบกลมผ้าใบ...
    ...น้าๆมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ?

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้