หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 29

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    39340
    Status
    โพส
    953

Lightbulb น้าๆว่าพวกบริษัทประกันเอาเปรียบเราไหมครับ...

น้าๆว่าพวกบริษัทประกันเอาเปรียบเราไหมครับ... ผมลองนั่งคิดเล่นๆดูครับ
    เราจ่าย 24,900 บาทต่อปี... ถ้าเคลมไม่มีคู่กรณี คิดเราทันทีที่ 2,000 บาท
    หากไม่มีการเคลม...ได้ส่วนลดไม่เคยเกิน 500 บาท....ถ้ามีเคลมค่าเบี้ยประกันเพิ่มอีก...
    ผมว่าเราก็ต้องจ่ายอยู่ดี...แต่นั้นละครับมันแค่จะคุ้มตอนเกิดเหตุหนักๆอย่าเดียว....น้าๆท่านอื่นมีความเห็นเช่นไรบ้างครับผม...

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

มาตรฐาน ตอบ: น้าๆว่าพวกบริษัทประกันเอาเปรียบเราไหมครับ...

เอาเปรียบอยู่แล้วครับ ยกเว้นแต่ว่าเราจะชนหนัก
    ส่วนทุนประกัน ของเราก็ลดลงทุกปีๆ

แต่มีไว้ดีกว่าไม่มีนะครับ อุ่นใจยามภัยมา

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน ตอบ: น้าๆว่าพวกบริษัทประกันเอาเปรียบเราไหมครับ...

ไม่มีเคลมได้รับส่วนลดประวัติดี 30%ครับ

User ID
    44139
    Status
    โพส
    32

อยากรู้เรรื่องประกัน โทร 1186 ศปภ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

มันเป็นธุรกิจบนความกลัวของคนมีรถ แต่เค้าเรียกว่าเพื่อการคุ้มครองและป้องกัน (ไม่ใครก็ใครคนนึงล่ะที่ต้องจ่าย ส่วนบริษัทประกันจะจ่ายให้น้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้ แม้กับลูกค้าเค้าเองเค้าก็จะพยายามหลีกเลี่ยงอย่าง ที่สุด )

User ID
    39340
    Status
    โพส
    953

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rangsun ดูโพส
    มันเป็นธุรกิจบนความกลัวของคนมีรถ แต่เค้าเรียกว่าเพื่อการคุ้มครองและป้องกัน (ไม่ใครก็ใครคนนึงล่ะที่ต้องจ่าย ส่วนบริษัทประกันจะจ่ายให้น้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้ แม้กับลูกค้าเค้าเองเค้าก็จะพยายามหลีกเลี่ยงอย่าง ที่สุด )
    แต่ยังไงเราก็ต้องจ่ายอยู่ดีเพียงแต่ราคาทำไมโหดจังเลยครับ..

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ turbo129 ดูโพส
    แต่ยังไงเราก็ต้องจ่ายอยู่ดีเพียงแต่ราคาทำไมโหดจังเลยครับ..
    รถน้าติดแก๊สด้วยหรือเปล่าครับ ถ้าติดมันจะแพงกว่าไม่ติด น้าเกรียงอยู่ไหนช่วยมาแนะนำหน่อย

User ID
    39340
    Status
    โพส
    953

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    รถน้าติดแก๊สด้วยหรือเปล่าครับ ถ้าติดมันจะแพงกว่าไม่ติด น้าเกรียงอยู่ไหนช่วยมาแนะนำหน่อย
    ติดครับ...แต่มันได้ถามเรื่องแก๊สเลยครับแต่ผมแค่บอกว่าอยากให้ครอบคลุมแม็กซ์กับชุดแก๊สด้วยครับ....แต่เพิ่มขึ้นมาจากเดิมไม่มากนะครับ...

สมาชิกถาวร : TTC-02824 TTC-Member
    User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rangsun ดูโพส
    เห็นด้วยครับ

User ID
    44017
    Status
    โพส
    347

ประกันภัยทุกชนิดจะคุ้มค่าเมื่อยามภัยมา อัลเมร่าคันที่แล้วผมใช้เกือบคุ้มเลยแฟนชนไปสองรอบเปลี่ยนกันชนหน้าสองรอบค่ารักษาพยาบาลนอนโรงบาลคู่กรณีอีก 4 วัน แต่คันนี้ขอทำไว้แต่ไม่ได้ใช้ดีกว่า ล่าสุดรถพี่ที่ทำงานเห็นเป็นตัวอย่างไม่ได้ต่อชั้น 1 เลี้ยวตัดหน้ามอไซค์ต้องจ่ายเองไปเห็นๆ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ประกันทุกชนิดในประเทศไทย ไม่ว่าจะประกันชีวิต หรือประกันวินาศภัย ทุกแบบการขายต้องถูกยื่นให้ คปภ.กระทรวงการคลัง อนุมัติแบบดดยตรวจสอบจากนักเศรฐศาสตร์ผู้ชำนาญงาน เพื่อวิเคราะห์ออกมาว่า แบบประกันแบบนี้ ผู้เอาประกันและผู้รับประกันไม่มีใครได้เปรียบเสียเปรียบใครครับ เรื่องประกันภัยรถ จะชั้น 1 รัึชั้นฟ้าดาวดึง มันก็คือประกันวินาศภัย ไม่ใช่ประกันจงใจ เช่นรถเราเก่าแล้วสีหม่นอยากได้สีใหม่เอาอะไรไปขูดมันรอบคัน เพื่อจะเครมสีใหม่ ประกันเขาเลยดักมาในแบบประกันว่าไม่มีคู่กรณี ต้องจ่ายค่าแอคเซฟ เพราะถ้าไม่มีตรงนี้ลองคิดดูสิครับว่า เราส่งประกัน เซย์ซะว่า ปีละ 20000 พอสิ้นปีเราก้เอาหินขูดสี เครมมันเลยทั้งคัน สีอย่างดีทั้งคันก็มี 3-4 หมื่น ถ้าไม่มีค่าแอคเซฟตรงนี้ รับรองว่า มีคนคิดทำแบบที่ผมพูดมากมายแน่ แล้วบริษัทประกันมันจะอยู่อย่างไง
    อีก 1 ความเห็นนะครับ

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

​แน่นอนอยู่แล้ว ไม่ว่าบริษัทแบบไหน อะไรก็ได้ที่ทำให้รายจ่ายน้อยที่สุด รายรับจะได้เป็นกอบเป็นกำ

User ID
    39340
    Status
    โพส
    953

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ god-army ดูโพส
    ​แน่นอนอยู่แล้ว ไม่ว่าบริษัทแบบไหน อะไรก็ได้ที่ทำให้รายจ่ายน้อยที่สุด รายรับจะได้เป็นกอบเป็นกำ
    ปรกันได้เป็นกอบ...เราจ่ายเป็นกำ...เหอะๆๆ

User ID
    15322
    Status
    โพส
    161

ถ้าใช้รถแค่สองคนกะแฟน ลองใช้แบบระบุชื่อคนขับดูครับประหยัดได้หลายตัง

User ID
    44017
    Status
    โพส
    347

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ toang ดูโพส
    ถ้าใช้รถแค่สองคนกะแฟน ลองใช้แบบระบุชื่อคนขับดูครับประหยัดได้หลายตัง
    ขอถามนิดครับ แล้วถ้าวันหนึ่งคนอื่นยืมไปแล้วเกิดเหตุเราต้องเสียอะไรเพิ่มไหมครับไม่ว่าเราจะฝ่ายถูกหรือผิด

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

มาแล้วครับ หลากหลายเห็นผลครับ .ใจเขาใจเรา.

เบี้ยประกันมีมากมายหลายบริษัทมีทั้งเบี้ยอู่เบี้ยห้าง ราคาแตกต่างกันไปตามบริษัทประกันรับความเสี่ยงได้หรือไม่ คปภ ควบคุม การรับประกันและเบี้ยที่ออกมาเป็นการตลาดแต่ละที่ แต่ก็มี คปภ. ที่คอยตรวจสอบความเสี่ยงที่บริษัทประกันนั้นรับทำไม่ให้เกิดปัญหาเวลาเกิดเหตุ ซึ่งรถที่ออกมาขาย มามายหลายรุ่น หลายราคา และกลุ่มคนที่ใช้ว่ามีความเสี่ยงมากน้อยแค่ไหน เขาจะสุ่มเสี่ยงดูว่ารถแต่ละรุ่นยอดขายมากมั้ย ถ้าขายดีใช้เยอะเบี้ยก็จะมีราคาถูกลง เพราะเขาก็แข่งขันทำยอดกัน

ส่วนเรื่องราคาถูกหนือแพงอยู่ที่เราเลือกครับ ถึงเรียกว่าประกันภาคสมัครใจแต่ละบริษัทราคาแตกต่างกันไป
    ถามว่า ป1 เบี้ยห้างเบี่้ยสูง ซ่อมอู่เบี้ยถูก ก็ตามราคาเลย การซ่อมมาตรฐานใช้มาตรฐานเดียวกัน ที่เขาเรียกว่า อู่กลางหรือราคากลางที่กำหนดชัดเจน ต่างกันที่อะไหล่แท้ หรืออะไหล่เทียบเคียง

ส่วน
    มองว่า ป1 ราคาแพง ลองดูมุลค่าการเครมครับถ้าเกิดเหตุหรือเครม 1 จุด แค่ทำสี ต้องทำทั้งชิ้นงาน ถ้าทำสีทั้งคัน ตก 2-3หมื่นบาท ประกัน ราคา 13xxx-xxxxx ตามรุุ่นรถ ราคารถ ซึ่ง 1ปีคุ้มครองเครมได้ไม่กำหนดครั้ง เกิดเหตุใหญ่ หรือเล็ก เครมได้ทุกกรณี มันคุ้มมั้ย อละไ่ไม่จ่ายแค่รถเรา มีคู่กรณีคนตายคนเจ็บรวมทั้งคนในรถเรา ทรัพย์สินเสียหาย เป็นเงินล้าน รวมทั้ง มีเงินประกันผู้ขับขี่2-3แสนบาทกรณีคดีอาญาไม่ให้เราติดคุก ลองคิดดูนะครับ คนที่เกิดเหตุถึงจะรู้ว่าเป็นเช่นไร ผมเองเจอมากับตัวถึงบอกได้ว่าคุ้มครับ

และลองมองดูว่ารถทุกวันนี้เยอะมากขึ้นทุกวันเหตุเกิดทุกวัน รถ 1 คัน มีทุ้งคนขับรถดีไม่มีเหตุก็ได้ส่วนลดสูงสุด 50% ทุนก็ตามมูลค่าราคารถ ประมาณ 90% ส่วนคนที่มีเครมบ่อยครั้ง ก็ปรับเบี้ยเพิ่มปีละ 10% สูงสุด50%
    มีิอีกมากมายหลายแบบประกัน คุ้มครองตามราคา ตามความเหมาะสม

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bestcrv ดูโพส
    ขอถามนิดครับ แล้วถ้าวันหนึ่งคนอื่นยืมไปแล้วเกิดเหตุเราต้องเสียอะไรเพิ่มไหมครับไม่ว่าเราจะฝ่ายถูกหรือผิด
    การให้คนอื่นใช้เจ้าของยินยอม ไม่มีปัญหาไรครับขอแค่มีใบขับขี่. แต่ถ้าซื้อประกันแบบระบุคนขับเพื่อเอาส่วนลด แล้วเกิดเหตุ ฝ่ายถูกไม่เสียไร แต่ถ้าผิด จซ่อมรถคู่กรณี จ่าย 2000 ถ้าซ่อมรถเรา จ่ายอีก 6000 บาท ค่าผิดสัญญา. คิดต่อ 1 ครั้งเหตุการณ์

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

เมื่อยพิมพ์เลยอ้ะน้า อยากรู้ไร ตอบได้ตอบ ตอบไม่ได้หาคำตอบให้
    โทรหาผมได้. เหนื่อยล่ะไปดีกว่า

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ god-army ดูโพส
    การทำธุระกิจ ครับเหมือนการพนัน
    การรับประกันภัยเริ่มมาจาก พ่อค้า ท้าว่าจะจ่ายค่าเสียหายให้ถ้า สินค้าเสียหาย ลืมละน้า อิอิ
    ไม่มีการกุศลครับ ทำแล้วขาดทุนก็มีหลายบริษัท

User ID
    37580
    Status
    โพส
    448

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ evoda3 ดูโพส
    การให้คนอื่นใช้เจ้าของยินยอม ไม่มีปัญหาไรครับขอแค่มีใบขับขี่. แต่ถ้าซื้อประกันแบบระบุคนขับเพื่อเอาส่วนลด แล้วเกิดเหตุ ฝ่ายถูกไม่เสียไร แต่ถ้าผิด จซ่อมรถคู่กรณี จ่าย 2000 ถ้าซ่อมรถเรา จ่ายอีก 6000 บาท ค่าผิดสัญญา. คิดต่อ 1 ครั้งเหตุการณ์
    ถ้าคนขับไม่มีใบขับขี่จะเป็นอย่างไรมั่งครับน้า

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้