หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 25

paphawin TTC-Member
    User ID
    7391
    Status
    โพส
    356

มาตรฐาน เปิดทำไม.!!.. แล้วคุณ !! จะรีบไปไหน...??

ขอระบายหน่อยครับ.... อยากให้พูดคุยประสบการณ์ และเหตุการณ์ใกล้ตัวที่เคยพบเห็นกันมาในกระทู้นี้สักหน่อยครับ.

เรื่องแรก.... น้า ๆ สักเกตุกันมั๊ยว่า เวลาติดไฟแดง (ทุกที่เลย) เหมือนรถทุกคันโดยเฉพาะแถวหน้า.... จะเตรียมตัวพุ่งทะยานโลดแล่น เพื่อเข้าสู่เส้นชัยทันทีที่สัญญาณไฟแดงดับหายไป...โดยใช้ไฟเหลืองเป็นสัญญาณออกตัว....( ส่วนมากเจ้าถิ่นจะใช้วิธีมองไฟฝั่งข้าง ๆ มากกว่า..) เหลืองปุ๊บ กรูไปปั๊บ.. โดยที่ไม่คิดเหรอว่า...?? อีกฝั่งก็คิดเหมือนคุณเช่นกัน คุณก็เหลือง ข้าก็เหลือง เจอกันหน่อยเป็นไร... สุดท้ายก็จูบกันหวานฉ่ำอุรา... โดยเฉพาะ " มอเตอร์ไซด์ " เพราะเหตุกลางแยกไฟแดง...ที่เกิดขึ้น...ปัญหามาตรงจุดนี้เป็นส่วนมาก.. หรือน้า ๆ ว่างัยครับ...

เรื่องที่สอง.... อันนี้เพิ่งเกือบสอยซะแร้ว..เมื่อตอนเย็น...ทางแยก..!! คุณท่านจะเปิดไฟฉุกเฉินทำสวรรค์วิมารอะไร... ไม่เลี้ยวก็ตรงไป...เ ื อ ก... เปิดไปฉุกเฉิน (บอกสัญญาณว่ากรูจะตรงไปนะเว้ย) ผมก็นึกว่าจะเลี้ยว..เพราะอีกด้านมันมองไม่เห็น....ดีนะที่ใจเย็น..ไม่งั้นคงได้โดดกอดคอกันกลางถนน.... หลายครั้งหลายคราที่เจอเหตุการณ์แบบนี้... แต่ดีที่ผมจะรอจนกว่าเห็นว่ารถเคลื่อนตัวเลี้ยวแล้วเราค่อยออกตัวไป... เลยทำให้รอดมาหลายครั้ง....

ผมคิดว่า..ผมจะจัดอบรมการใช้รถใช้ถนน...และความรู้เกี่ยวกับการจราจร...ในพื้นที่ของผมบ้างซะแล้ว...

น้า ๆ มีประสบการณ์อยากจะแชร์บ้างมั๊ยครับ..?????

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

มาตรฐาน ตอบ: เปิดทำไม.!!.. แล้วคุณ !! จะรีบไปไหน...??

เรื่องที่ 2 นี่เพื่อนผมเองเลยครับ เคยเตือนมัน แต่มันกลับรั้น เถียง ก็เลยปล่อยมันไป ไม่นั่งรถมันอีก เดี๋ยวจะซวยไปด้วย

User ID
    18610
    Status
    โพส
    221

มาตรฐาน ตอบ: เปิดทำไม.!!.. แล้วคุณ !! จะรีบไปไหน...??

มันน่าจะติดไฟกระพริบ พร้อมเสียงไซเรน ไปซะเลย

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

พวกปัญญาอ่อน สอนยาก เค้าให้ไฟไรมา กูนึกอยากใช้ก็ใช้ ให้คุ้มค่าว่างั้น

TTC-02748 TTC-Member
    User ID
    17299
    Status
    โพส
    984

สอบ หรือ ซื้อ คับ" ใบขับขี่ "

User ID
    37779
    Status
    โพส
    288

ไฟเขียวผมยังรอให้รถที่มันฝ่าไปก่อนเลย...
    บางทีนะครับเขาอาจจะไม่ตั้งใจแต่ติดคาไฟแดงอยู่ เราก็ใช้วิจารณญาณเอาครับ ไม่อยากเสี่ยงกับสัญญาณจราจรบ้านเราพวกที่นิสัยแย่ๆมีเยอะ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

แบบแรกเจอบ่อย มาก ไม่รู้ว่าจะรีบทำไมกัน

ttc-02963 TTC-Member
    User ID
    17867
    Status
    โพส
    488

เรื่องที่สองเนี่ย ขนส่งเค้ารณรงค์มาตั้งนานแล้ว แต่อาจจะเคยชินครับ

User ID
    7391
    Status
    โพส
    356

คือ..ผมไม่อยากเอารูปมาลง...มันโหดร้ายเกินไป....เป็นภาพเรื่องที่สองครับ...เรื่องก็มีอยู่ว่า

... ไฟเหลืองเจ้ากรรม (ไม่อยากเรียกมันว่าตัวการเพราะมันไม่ผิด) นี่แหละ มอเตอร์ไซด์ก็พรวดออกไป.... สิบล้อก็ห้อตะบึงจะผ่านไปให้ได้..(ก่อนไฟแดง)
    ผลก็..คับ....กวาดเรียบ เรียกว่าเกลื่อนถนน เห็นแล้วเวทนา ... มีเด็กน้อยด้วย...น่าสงสารจริง ๆ

User ID
    14700
    Status
    โพส
    519

ไฟฉุกเฉิน (ไฟผ่าหมาก) เค้าเอาไว้เปิดตอนรถเสียหรือขอจอดแบบเร่งด่วนไม่ใช่หรือครับ แต่ผมเห็นพวกที่ขับไปถึงสามแยก หรือสี่แยกที่ไม่มีสัญญาณไฟจราจรแล้วชอบเปิดไฟพวกนี้ เข้าใจอะไรผิดรึเปล่าครับ ผมว่ามันจะทำให้เกิดอุบัติเหตุซะมากกว่าครับ เพราะขณะที่เราเปิดไฟฉุกเฉิน รถด้านข้างทั้งสองเค้าจะคิดว่าเรากำลังเปิดไฟเลี้ยวเพื่อเลี้ยว สุดท้ายมันก็จะออกมาจูบหวานๆกันที่กลางแยกนั่นแหละครับ

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

นิสัยมักง่าย ปัญญาอ่อน รู้มาก ยังมีอีกเยอะครับ ทำใจ

User ID
    34595
    Status
    โพส
    224

ไฟเขียวออกตัวช้าหน่อยเดียวโดนพวกบีบแตรไล่ประจำเลย...ไม่รู้มันคิดอะไรอยู่
    ที่ออกตัวช้าไม่ใช่ไรนะครับ กลัวไฟเหลืองของอีกฝั่ง

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อันแรกเจอบ่อย ถึงประจำ อันสองก็ไม่ใช่ย่อย มีมากพอควร สองอันนี้ผมทำใจครับ เราขับถูกกฎ ใจเย็น ไหวพริบดีอย่าเหม่อลอย เป็นพอครับ แต่อันแรกผมมีบ้างที่ว่าข้ามเส้นหยุดไปแล้ว เกือบ ๆ กลางแยก แล้ว ไฟมันเหลือ ถือว่าผิดไหมครับ เพราะถ้าจะให้หยุดตรงนั้นเลยคงจะไม่ไหวหัวทิ่มหัวตำกันพอดี

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

พวกนี้เป็นพวกคิดบวก ไม่คิดลบครับ เลยได้บวกกลางสี่แยกสมใจแน่นอน

.... แต่ก็มีอีกพวก เราติดไฟแดงอยู่ข้างหน้าสุด ไฟยังไม่ทันเขียวเลย กดแตรไล่ตรูซะและ จะให้รีบไปไหนละ

User ID
    37779
    Status
    โพส
    288

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kruthum ดูโพส
    ไฟฉุกเฉิน (ไฟผ่าหมาก) เค้าเอาไว้เปิดตอนรถเสียหรือขอจอดแบบเร่งด่วนไม่ใช่หรือครับ แต่ผมเห็นพวกที่ขับไปถึงสามแยก หรือสี่แยกที่ไม่มีสัญญาณไฟจราจรแล้วชอบเปิดไฟพวกนี้ เข้าใจอะไรผิดรึเปล่าครับ ผมว่ามันจะทำให้เกิดอุบัติเหตุซะมากกว่าครับ เพราะขณะที่เราเปิดไฟฉุกเฉิน รถด้านข้างทั้งสองเค้าจะคิดว่าเรากำลังเปิดไฟเลี้ยวเพื่อเลี้ยว สุดท้ายมันก็จะออกมาจูบหวานๆกันที่กลางแยกนั่นแหละครับ
    บางครั้ง...ผมคิดว่ามันก็มีประโยชน์นะเปิดตอนแยกไฟแดงที่ไม่มีสัญญาณจราจรหรือตอนดึกๆที่ไฟจราจรกระพริบสัณญาณไฟเหลือง ผมว่ามันมองเห็นคันที่จะวิ่งเข้ามาบวกกันตามแยก บางครั้งมันก็เป็นสัณญาณเตือนที่ดีได้ บางทีวิ่งตามกันมาเราต้องดูแล้ว....ข้างหน้ามีไรเกิดขึ้น จะได้เพิ่มความระมัดระวังมากขึ้น...
    ...ความคิดเห็นส่วนตัวเป็นบางส่วนครับ...

User ID
    39340
    Status
    โพส
    953

ไฟฉุกเฉินผมมักจะใช้ตอนที่ข้างหน้ามีด่าน มีอุบัติเหตุเพื่อให้คันหลังระวังแล้วก็เวลาฝนตกหนักมาก ย้ำว่าหนักมากเพื่อให้คนอื่นเห็นรถเราชัดๆครับ..

User ID
    7391
    Status
    โพส
    356

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yingkam ดูโพส
    ไฟเขียวออกตัวช้าหน่อยเดียวโดนพวกบีบแตรไล่ประจำเลย...ไม่รู้มันคิดอะไรอยู่
    ที่ออกตัวช้าไม่ใช่ไรนะครับ กลัวไฟเหลืองของอีกฝั่ง

นั่นแหละครับน้า.... ผมกลับมากกว่าไฟเขียวซะอีก..ฮ่า ๆ

User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

หลายๆคน ตอนขับรถจริงจะรู้ตัวเองกันมั้ยว่าตัวเองขับรถเป็นยังงัย บางทีว่าแต่คนอื่น ตัวเองทำซะเอง แล้วบอกคนอื่นว่าไม่ได้ทำ อย่างผมเป็นอารมณ์ปกติก็ขับเหมือนคนเท่าไป ถ้าอารมณ์เสีย โมโห รีบ นิสัยเปลี่ยนทันที

สมาชิกถาวร TTC:03098 TTC-Member
    User ID
    18591
    Status
    โพส
    280

เจอมาเยอครับคนประเภทนี้บางครั้งตอนกลางคืนไฟแดงกระพริบไม่เมีเบรคกันเลยก็มีชนกันมาก็หลายรายเจ็บบ้างตายบ้าง แล้วแต่ความแรงและลักษณะของการชน ทางที่ดีที่สุดคือดูแลตัวเองครับระวังให้มากที่สุดเพื่อคนข้างหลังรวมถึงชีวิตและทรัพย์สิน

User ID
    13860
    Status
    โพส
    2,783

เจอประจำครับ ข้อ2ยิ่งเจอบ่อย ไม่รู้ซื้อกันมาหรือเปล่าใบขับขี่อ่ะ ไม่เข้าใจจริงๆ ตอนไปสอบใบขับขี่เขาก็บอกอยู่ว่าใช้ในกรณีใหนบ้าง

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้