สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

มาตรฐาน อยากถามน้า ๆ ทุกท่าน กับข้อจำกัด 2 อย่างครับ

รบกวนถามท่านผู้รู้เรื่องลำโพงกับตู้ซับครับ ว่า

1. ลำโพง 10 นิ้ว โคลงปั้ม แม่เห็นชั้นเดียว มันจะสามารถเปิดดัง แล้วให้พลังเสียงได้แค่ไหน ? แล้วถ้าเปิดให้มันดังเกิน limit ของมันแล้วเสียงมันจะเป็นยังไง ?
    2. ตู้ลำโพง การที่เราทำตู้ขึ้นรูปตู้ให้สามารถวางได้กับพื้นที่ ๆ มีจำกัด พื้นที่อันน้อยนิด ไม่อยากขยับ ไม่อยากปรับมุม อยากได้พื้นที่ใช้สอยเหมือนเดิม เสียงที่ได้ออกมา จะเป็นยังไง ? จะสามารถก้องกังวาลได้ไกลขนาดไหน ?
    3. ถ้า 1 กับ 2 มารวมกันใช้ด้วยกันแล้ว มันจะเป็นยังไง ?

ที่ผมถามมานี้ ผมอยากทราบว่าน้า ๆ แต่ละท่านจะมีคำอธิบายหรือคำตอบที่คล้าย ๆกันบ้ายหรือเปล่า
    และ มันอาจจะมีประโยชน์ กับน้า ๆ มือใหม่ ที่กำลังจะทำหรือ จะลงมือทำด้วยตัวเอง

ขอบคุณครับ

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

มาตรฐาน ตอบ: อยากถามน้า ๆ ทุกท่าน กับข้อจำกัด 2 อย่างครับ

​ถ้าน้าจะทำมาฟังเอง กับครอบครัว เวลาเดินทาง ไม่ได้ไปแข่งใคร แค่ทำเองก็หรูแล้วครับ หาลำโพงยี่ห้อดีๆ หน่อย เปิดได้ไม่อายข้างบ้าน ลองศึกษาตามกระทู้ของน้าๆ ที่ตีตู้เองครับ ถ้าใจรัก..ไม่ยาก

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

มาตรฐาน ตอบ: อยากถามน้า ๆ ทุกท่าน กับข้อจำกัด 2 อย่างครับ

2 ข้อนี้ ที่ผมถาม ส่วนมากแล้วจะได้ยินถามกันบ่อย ๆ ที่ว่า อยากได้แบบนี้ และมีข้อจำกัดประมาณนี้ งบประมาณแค่นี้ แต่อยากได้เสียงที่มันดังและก้องกังวาล มันสามารถทำได้มั้ย

สมาชิกถาวร : TTC-00716 TTC-Member
    User ID
    5152
    Status
    โพส
    904

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jessada ดูโพส
    รบกวนถามท่านผู้รู้เรื่องลำโพงกับตู้ซับครับ ว่า1. ลำโพง 10 นิ้ว โคลงปั้ม แม่เห็นชั้นเดียว มันจะสามารถเปิดดัง แล้วให้พลังเสียงได้แค่ไหน ? แล้วถ้าเปิดให้มันดังเกิน limit ของมันแล้วเสียงมันจะเป็นยังไง ?2. ตู้ลำโพง การที่เราทำตู้ขึ้นรูปตู้ให้สามารถวางได้กับพื้นที่ ๆ มีจำกัด พื้นที่อันน้อยนิด ไม่อยากขยับ ไม่อยากปรับมุม อยากได้พื้นที่ใช้สอยเหมือนเดิม เสียงที่ได้ออกมา จะเป็นยังไง ? จะสามารถก้องกังวาลได้ไกลขนาดไหน ?3. ถ้า 1 กับ 2 มารวมกันใช้ด้วยกันแล้ว มันจะเป็นยังไง ?ที่ผมถามมานี้ ผมอยากทราบว่าน้า ๆ แต่ละท่านจะมีคำอธิบายหรือคำตอบที่คล้าย ๆกันบ้ายหรือเปล่า และ มันอาจจะมีประโยชน์ กับน้า ๆ มือใหม่ ที่กำลังจะทำหรือ จะลงมือทำด้วยตัวเองขอบคุณครับ
    1. ผมจะตอบได้ยังไงว่ามันดังแค่ไหน มันก็ดังระดับนึงครับผม (ไม่ได้กวนนะครับ คือไม่มีอะไรวัดว่าดังแค่ไหน และหูแต่ละคนพอใจไม่เท่ากัน บางคนอบกดังมาก อีกคนอาจจะบอกดังแค่นี้ ทั้งที่ฟังดอกเดียวกัน) ถ้าเปิดดังเกินตัวมันมันก็จะเบอลทรืดดดดดดเบสไม่เป็นลูดไม่ตึบๆๆ โอ้อธิบายยาก ลองเร่งฟร้อนเดิม ดอกเดิมติดรถเร่งสุดเสียงดูครับนั่นแหละเกินตัวมัน2. ตู้พื่นที่จำกัดเสียก็จะออกไม่สมค่าตัวลำโพง คืออาจจะดังแค่ 5 เต็ม 10 ตู่ไม่ได้เร่งยังไงก็ไม่ดัง ยิ่งเร่งยิ่งเบลอเหมือนเปิดเกินลิมิตมันตามข้อ 1 ละครับ3. มันก็ดังพอประมาณดีกว่าลำโพงเดิมติดรถแน่นอน แต่มันจะดังคุ้มกับเงินที่เสียไปหรือเปล่า ถ้ายอมรับได้ก็โอเค จบ แต่ถ้าคิดว่าดังไม่คุ้ม ก็เตรียมตัว ขยับเพิ่มขนาดตู้หาพื่นที่ให้ดอกละครับงานนตอบตามความรู้น้อยนิด รอเซียนต่อไปอิ อิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ka.pom.zaa : 01-07-2013 เมื่อ 20:33

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ka.pom.zaa ดูโพส
    1. ผมจะตอบได้ยังไงว่ามันดังแค่ไหน มันก็ดังระดับนึงครับผม (ไม่ได้กวนนะครับ คือไม่มีอะไรวัดว่าดังแค่ไหน และหูแต่ละคนพอใจไม่เท่ากัน บางคนอบกดังมาก อีกคนอาจจะบอกดังแค่นี้ ทั้งที่ฟังดอกเดียวกัน) ถ้าเปิดดังเกินตัวมันมันก็จะเบอลทรืดดดดดดเบสไม่เป็นลูดไม่ตึบๆๆ โอ้อธิบายยาก ลองเร่งฟร้อนเดิม ดอกเดิมติดรถเร่งสุดเสียงดูครับนั่นแหละเกินตัวมัน2. ตู้พื่นที่จำกัดเสียก็จะออกไม่สมค่าตัวลำโพง คืออาจจะดังแค่ 5 เต็ม 10 ตู่ไม่ได้เร่งยังไงก็ไม่ดัง ยิ่งเร่งยิ่งเบลอเหมือนเปิดเกินลิมิตมันตามข้อ 1 ละครับ3. มันก็ดังพอประมาณดีกว่าลำโพงเดิมติดรถแน่นอน แต่มันจะดังคุ้มกับเงินที่เสียไปหรือเปล่า ถ้ายอมรับได้ก็โอเค จบ แต่ถ้าคิดว่าดังไม่คุ้ม ก็เตรียมตัว ขยับเพิ่มขนาดตู้หาพื่นที่ให้ดอกละครับงานนตอบตามความรู้น้อยนิด รอเซียนต่อไปอิ อิ
    ขอบคุณครับน้ากะปอม

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

ก่อนที่จะทำหรือตีตู้...ผมว่าเราควรจะวัดพื้นที่ที่ได้ทั้งหมดเพื่อหาปริมาตรตู้

แล้วนำปริมาตรที่ได้นั้นมาหาดอกลำโพงที่เหมาะสมกับพื้นที่หรือปริมาตรที่เรามี...ตรงนี้ผมว่าจะคุ้มกว่าครับ

อย่างผมผมซื้อก่อนเลยไม่ได้คิดเลยว่าดอกแบบนี้ใช้ปริมาตรเท่าไหร่กินเนื้อที่เท่าไหร่...ก็เลยลำบากหน่อยครับ สรุปไม่แข่งกับใครของผมดังเพราะสุดแล้วครับ...555

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Chaphat ดูโพส
    ก่อนที่จะทำหรือตีตู้...ผมว่าเราควรจะวัดพื้นที่ที่ได้ทั้งหมดเพื่อหาปริมาตรตู้

แล้วนำปริมาตรที่ได้นั้นมาหาดอกลำโพงที่เหมาะสมกับพื้นที่หรือปริมาตรที่เรามี...ตรงนี้ผมว่าจะคุ้มกว่าครับ

อย่างผมผมซื้อก่อนเลยไม่ได้คิดเลยว่าดอกแบบนี้ใช้ปริมาตรเท่าไหร่กินเนื้อที่เท่าไหร่...ก็เลยลำบากหน่อยครับ สรุปไม่แข่งกับใครของผมดังเพราะสุดแล้วครับ...555

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    15320
    Status
    โพส
    217

1. 10"ปั้ม1คู่ เสียงถือว่าดังอยู่ครับ เบสออกรอบรถแต่กางเกงไม่สั่น ขึ้นอยู่กับ ตู้ และแอมป์ด้วย ถ้าแอมป์แรงแล้วเปิดเกินลิมิต เสียงจะดังเท่าเดิม หรือเบสอาจจะมั่วฟังไม่เป็นลูก เผลอๆมีควันแถมครับ
    2. ถ้าพื้นที่ที่เราจะวางตู้มันแคบจนบีบปริมาตรตู้ให้เล็กเกินไปมันย่อมส่งผมต่อเสียงที่ได้นะครับ เสียงอาจจะแข็งๆฟังดูแป๊กๆมั้งครับ**ถ้าทำไม่ดี
    3. ได้แนว sq ชัวร์ครับ....อิอิ

ข้อมูลกระทู้