หน้า 2 จากทั้งหมด 7 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 129

กระทู้: เซ็งเลยซื้อรถMitsubishi Triton แล้วกลับได้รถไม่มีคุณภาพ....เข้าศูนย์ตั้งแต่วันแรก ที่ออกรถ...

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    45859
    Status
    โพส
    42

มาตรฐาน ตอบ: เซ็งเลยซื้อรถMitsubishi Triton แล้วกลับได้รถไม่มีคุณภาพ....เข้าศูนย์ตั้งแต่วันแรก ที่ออกรถ...

ค่ะตอนนี้เรื่องอยู่ระหว่างดำเนินการของสคบ.ค่ะ โดยเมื่อเดือนพค.ที่ผ่านมาได้มีการเจรจาไกล่เกลี่ยรอบแรกไปแล้ว แต่ไม่สามารถตกลงกันได้ ทีนี้ก็รอเดือนสค.ค่ะ สคบ.จะเชิญผู้เชี่ยวชาญด้านรถยนต์มาร่วมพิจารณาด้วย ก็ฝากความหวังไว้ที่สคบ.ค่ะว่าจะช่วยผู้บริโภคได้เหมือนกับที่โฆษณาไว้ ถ้ายังไม่ได้ก็ต้องพึ่งศาลค่ะ...จนท.สคบ.บอกว่าโอกาสเปลี่ยนคันมีค่ะแต่ต้องหาเหตุผลมาอ้างว่าข้อบกพร่องชำรุดนั้นมีอันตรายถึงแก่ชีวิตจริงๆ อาทิเช่นเราจะเลี้ยวขวาแล้วรถมันดันเลี้ยวซ้าย...ไม่รู้ว่าว่าจนท.พูดจริงหรือพูดเล่นเพราะถ้าเป็นอย่างนั้นคนขับคงตายก่อนได้ฟ้องแน่...

User ID
    45859
    Status
    โพส
    42

มาตรฐาน ตอบ: เซ็งเลยซื้อรถMitsubishi Triton แล้วกลับได้รถไม่มีคุณภาพ....เข้าศูนย์ตั้งแต่วันแรก ที่ออกรถ...

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    หน้าเห็นใจครับ ช่างรื้อรถ4รอบแล้วแก้ไม่หาย มันก็หน้าคิดนะครับว่าซ่างที่ศูนย์เก่งจริงหรือเปล่า
    ค่ะถ้าช่างมีความชำนาญแก้ปัญหาจบตั้งแต่รอบแรกและถ้าบังเอิญเราไม่เห็นน้ำมันเกียร์ที่มีสีดำผิดปกติ...เรื่องทุกอย่างก็จบไปแล้วค่ะ...

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

ถือว่า คุณซวยจริงๆ ครับ ซื้อรถใหม่ป้ายแดงมาใช้ แต่มีปัญหาเยอะมากขนาดนี้ บางคนซื้อมือสองยังไม่มีปัญหาเยอะขาดนี้เลย
    ขอแชร์ประสบการณ์นะครับ ก่อนรับรถสำหรับผม ผมจะให้เพื่อนที่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์ไปด้วย และต้องขอลองขับทดสอบดู ยาวๆ (รถผมลอง เกือบ 50 กิโลเมตร) หน่อยเพื่อดูความผิดปกติต่างๆ ที่รถใหม่ป้ายแดงไม่ควรมี ถ้ามีอะไรผิดปกติก็จะได้กลับมาคุยกันใหม่ รับได้ก็ เซ็นรับรถไป รับไม่ได้ก็ขอเปลี่ยนคันใหม่ ถ้าไม่ให้เปลี่ยนก็ไม่ซื้อ ยอมเสียงเงินจอง 1,000 บาท แต่ก็ไม่เป็นไรคิดซะว่าเป็นค่านั่งป้ายแดง ถึงจะเสียเปรียบบริษัทขายรถ แต่ก็ยังดีกว่าซื้อรถที่มีปัญหามาซ่อม ซึ่งราคาเกือบล้าน นะครับ
    ส่วนรถผมคันนี้จากที่ลองตอนรับรถ ก็มีปัญหาที่เจอ คือ แหนบดัง แต่ก็ไม่เป็นไร รับได้ ปัญหาอื่นตอนนั้นยังไม่เจอ แต่มาเจอหลังจากรับรถมาขับได้ประมาณ 1,000 โล ก็เจอ
    - ก้ามปูคลัชดังเวลากดและปล่อยคลัชเฉพาะตอนเครื่องร้อน(วิ่งความเร็วสูง กดแช่นาน) ช่างเอาโซเน็ทฉีด ช่วยได้นิดหน่อย บางวันก็ดัง ก็บอกกับเจ้าตั้นว่า เดียวพรุ่งนี้เช้าจะพาเจ้าเข้าศูนย์ พอเช้ากลับไม่ดัง เลยปล่อยๆ ไป ปัจจุบัน บางวันก็ดัง บางวันก็ไม่ดัง เลยใช้ๆ ไปก่อนเพราะจะเอาไว้รอช่างอัดจารบีให้ตอนเคลมคลัชจะได้ทำทีเดียว
    - คลัชดัง (ยิ่งขับเร็ว กดแช่นานๆ เครื่องร้อนๆ ดังเอากันใหญ่เลย) จะว่าจะเคลม แต่รอใกล้หมดประกันค่อยเคลมเพราะเคลมมาแล้วก็ต้องกลับมาดังอีกเหมือนเดิมเพราะเพื่อนในคลับ ต่างก็พูดเสียงเดียวกันว่า เคลมใหม่ก็ดัง แต่ที่เคลมเพราะจะเอาคลัชใหม่มาใช้ และจะเคลมครั้งเดียว ไม่อยากให้ช่างถอด ยกขึ้น ยกลง บ่อย เดียวน๊อตขาด เสียหมด
    - เพลาหลังดัง ก๊อก แกก ก๊อก แกก เหมือนหลวม จะเป็นเฉพาะตอนจอดรถพื้นที่เอียงแล้วดึงเบรคมือ เคยเข้าศูนย์ที่ซื้อรถมา บอกว่าเพลาหลวม ก็ให้ช่างแก้ไขให้ แต่แก้ไม่หาย สุดท้ายบอกว่า ปกติ เป็นเสียงของเฟืองดอกจอกมัน กระทบกันเวลาจอดเอียงด้านใดด้านหนึ่ง งง เลยเรา ทำไมตอนแรกบอกแบบหนึ่ง พอแก้ไขไม่ได้ก็บอกปกติ ปัจจุบันยังไม่ได้แก้ไขอะไร ได้แต่หาข้อมูลในคลับเรา ไปเรื่อยๆ ก่อน เผื่อว่ามีเพื่อนๆ ในคลับเจอปัญหาเดียวกันจะได้แชร์กัน
    สำหรับปัญหารถผม ถ้าเทียบกับ ปัญหารถคุณ ผมว่าผมโชคร้ายน้อยกว่าคุณมาก แต่เราซื้อรถป้ายแดงมาขับ เราไม่ได้ซื้อมาซ่อม ผมไม่ได้ต้องการให้รถสมบูรณ์แบบร้อยเปอร์เซ็น เพราะมันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว และก็ไม่มียี่ห้อไหนทำได้หรอก อันนี้เข้าใจ รับประกัน 3 ปี ตอบจากใจจริงเลย ว่า ไม่ได้ต้องการเลย เพราะดูแล้วไม่ได้มีประโยชน์อะไรเลย ช่าง การบริการ ก็งั้นๆ ศูนย์จะได้เงินผมเฉพาะช่วงรับประกัน 3 ปีเท่านั้น เพราะตราบใดที่ศูนย์บริการไม่ปรับปรุงการบริการใหม่ ไม่มีใครอยากเข้าใช้บริการหรอก แก้ไขปัญหาแต่ละครั้ง เดามั่วอ แก้มั่ว กว่าปัญหาจะจบ รถช้ำไปหมด เหมือนช่างไม่ชำนาญ
    อีกเยอะครับ สำหรับข้อความที่จะเขียนบรรยาย แต่กลัวเพื่อนๆ เบื่อเอา เลยขอหยุดแค่นี้ก่อนครับ

เป้นผมเผาแม่งเลยชื้อใหม่

User ID
    33619
    Status
    โพส
    226

น้า ครับ ฟ้องเอาคันใหม่เลยครับ ไม่งั้นก็ออกสื่อเลยเรียกนักข่าวมาประจาน ไม่งั้นพวกเรารวมตัวกันไปที่หน้าโรงงานเลย แม่งโคตรทุเรต โมโหแทน

User ID
    16288
    Status
    โพส
    455

ขอเป็นกำลังใจให้เขาเปลี่ยนให้นะครับ...

User ID
    2215
    Status
    โพส
    422

โอ้ ทิ้งรถไว้ที่ศูนย์ตั้งแต่มีนา จนถึงวันนี้เลยหรอครับ แล้วตอนนนี้ทาง ศูนย์ ได้แก้ไขอะไรไบ้างแล้วครับ แล้วที่บอกว่าปัญหาเหลืออีก 4 จุด อะไรบ้างครับ

User ID
    38872
    Status
    โพส
    562

ขอให้ได้รถใหม่ครับ
    ซื้อของใหม่ไม่ได้ซื้อของซ่อมหรือมือ ๒ นะ
    แหมๆๆ มีการบอกประกัน ๓ ปี
    ถ้าประกันหมดหล่ะสงสัยอาการหนักกว่าเดิมแน่นอน

User ID
    42838
    Status
    โพส
    172

เอาอีกรอบครับ ทุบหน้านิคมแหลมฉบังเลยครับคนเยอะดีทีนี้มิตซูพล่านแน่ ถ้าสู้ตามขบวนการถ้าว่าด้วยเรื่องเทคนิคอย่างเราๆเอาชนะมันคงอีกยาวนานครับ

User ID
    45859
    Status
    โพส
    42

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kro sang ดูโพส
    ถือว่า คุณซวยจริงๆ ครับ ซื้อรถใหม่ป้ายแดงมาใช้ แต่มีปัญหาเยอะมากขนาดนี้ บางคนซื้อมือสองยังไม่มีปัญหาเยอะขาดนี้เลย
    ขอแชร์ประสบการณ์นะครับ ก่อนรับรถสำหรับผม ผมจะให้เพื่อนที่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์ไปด้วย และต้องขอลองขับทดสอบดู ยาวๆ (รถผมลอง เกือบ 50 กิโลเมตร) หน่อยเพื่อดูความผิดปกติต่างๆ ที่รถใหม่ป้ายแดงไม่ควรมี ถ้ามีอะไรผิดปกติก็จะได้กลับมาคุยกันใหม่ รับได้ก็ เซ็นรับรถไป รับไม่ได้ก็ขอเปลี่ยนคันใหม่ ถ้าไม่ให้เปลี่ยนก็ไม่ซื้อ ยอมเสียงเงินจอง 1,000 บาท แต่ก็ไม่เป็นไรคิดซะว่าเป็นค่านั่งป้ายแดง ถึงจะเสียเปรียบบริษัทขายรถ แต่ก็ยังดีกว่าซื้อรถที่มีปัญหามาซ่อม ซึ่งราคาเกือบล้าน นะครับ
    ส่วนรถผมคันนี้จากที่ลองตอนรับรถ ก็มีปัญหาที่เจอ คือ แหนบดัง แต่ก็ไม่เป็นไร รับได้ ปัญหาอื่นตอนนั้นยังไม่เจอ แต่มาเจอหลังจากรับรถมาขับได้ประมาณ 1,000 โล ก็เจอ
    - ก้ามปูคลัชดังเวลากดและปล่อยคลัชเฉพาะตอนเครื่องร้อน(วิ่งความเร็วสูง กดแช่นาน) ช่างเอาโซเน็ทฉีด ช่วยได้นิดหน่อย บางวันก็ดัง ก็บอกกับเจ้าตั้นว่า เดียวพรุ่งนี้เช้าจะพาเจ้าเข้าศูนย์ พอเช้ากลับไม่ดัง เลยปล่อยๆ ไป ปัจจุบัน บางวันก็ดัง บางวันก็ไม่ดัง เลยใช้ๆ ไปก่อนเพราะจะเอาไว้รอช่างอัดจารบีให้ตอนเคลมคลัชจะได้ทำทีเดียว
    - คลัชดัง (ยิ่งขับเร็ว กดแช่นานๆ เครื่องร้อนๆ ดังเอากันใหญ่เลย) จะว่าจะเคลม แต่รอใกล้หมดประกันค่อยเคลมเพราะเคลมมาแล้วก็ต้องกลับมาดังอีกเหมือนเดิมเพราะเพื่อนในคลับ ต่างก็พูดเสียงเดียวกันว่า เคลมใหม่ก็ดัง แต่ที่เคลมเพราะจะเอาคลัชใหม่มาใช้ และจะเคลมครั้งเดียว ไม่อยากให้ช่างถอด ยกขึ้น ยกลง บ่อย เดียวน๊อตขาด เสียหมด
    - เพลาหลังดัง ก๊อก แกก ก๊อก แกก เหมือนหลวม จะเป็นเฉพาะตอนจอดรถพื้นที่เอียงแล้วดึงเบรคมือ เคยเข้าศูนย์ที่ซื้อรถมา บอกว่าเพลาหลวม ก็ให้ช่างแก้ไขให้ แต่แก้ไม่หาย สุดท้ายบอกว่า ปกติ เป็นเสียงของเฟืองดอกจอกมัน กระทบกันเวลาจอดเอียงด้านใดด้านหนึ่ง งง เลยเรา ทำไมตอนแรกบอกแบบหนึ่ง พอแก้ไขไม่ได้ก็บอกปกติ ปัจจุบันยังไม่ได้แก้ไขอะไร ได้แต่หาข้อมูลในคลับเรา ไปเรื่อยๆ ก่อน เผื่อว่ามีเพื่อนๆ ในคลับเจอปัญหาเดียวกันจะได้แชร์กัน
    สำหรับปัญหารถผม ถ้าเทียบกับ ปัญหารถคุณ ผมว่าผมโชคร้ายน้อยกว่าคุณมาก แต่เราซื้อรถป้ายแดงมาขับ เราไม่ได้ซื้อมาซ่อม ผมไม่ได้ต้องการให้รถสมบูรณ์แบบร้อยเปอร์เซ็น เพราะมันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว และก็ไม่มียี่ห้อไหนทำได้หรอก อันนี้เข้าใจ รับประกัน 3 ปี ตอบจากใจจริงเลย ว่า ไม่ได้ต้องการเลย เพราะดูแล้วไม่ได้มีประโยชน์อะไรเลย ช่าง การบริการ ก็งั้นๆ ศูนย์จะได้เงินผมเฉพาะช่วงรับประกัน 3 ปีเท่านั้น เพราะตราบใดที่ศูนย์บริการไม่ปรับปรุงการบริการใหม่ ไม่มีใครอยากเข้าใช้บริการหรอก แก้ไขปัญหาแต่ละครั้ง เดามั่วอ แก้มั่ว กว่าปัญหาจะจบ รถช้ำไปหมด เหมือนช่างไม่ชำนาญ
    อีกเยอะครับ สำหรับข้อความที่จะเขียนบรรยาย แต่กลัวเพื่อนๆ เบื่อเอา เลยขอหยุดแค่นี้ก่อนครับ
    ค่ะก่อนรับรถก็ได้มีการทดสอบขับแล้วค่ะแต่อาจจะจำกัดในเรื่องความเร็วและระยะทาง ปัญหาจึงไม่ได้แสดงให้เห็นในขณะนั้นค่ะ คิดว่าถ้าปัญหาเกิดขึ้นในขณะทดสอบขับรถก็คงไม่เซ็นรับรถแน่ๆค่ะ..

User ID
    45859
    Status
    โพส
    42

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ anothai ดูโพส
    น้า ครับ ฟ้องเอาคันใหม่เลยครับ ไม่งั้นก็ออกสื่อเลยเรียกนักข่าวมาประจาน ไม่งั้นพวกเรารวมตัวกันไปที่หน้าโรงงานเลย แม่งโคตรทุเรต โมโหแทน
    ขอบคุณค่ะ คิดว่าใครเจอแบบนี้ก็ต้องอยากเผาอยากทุบกันทั้งนั้น แต่ยังไงขอดูผลงานของสคบ.ก่อนค่ะว่าจะช่วยผู้บริโภคได้จริงๆไหม..

User ID
    45859
    Status
    โพส
    42

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Spawn of Triton ดูโพส
    ขอให้ได้รถใหม่ครับ
    ซื้อของใหม่ไม่ได้ซื้อของซ่อมหรือมือ ๒ นะ
    แหมๆๆ มีการบอกประกัน ๓ ปี
    ถ้าประกันหมดหล่ะสงสัยอาการหนักกว่าเดิมแน่นอน
    คำว่าประกัน3ปีนี่แหละค่ะที่บริษัทอ้างว่า..เป็นความรับผิดชอบที่บริษัทจะให้ได้ในกรณีที่รถเกิดปัญหา แต่ในฐานะผู้บริโภคเรามองว่ามันไม่ยุติธรรมที่เราจะต้องมาจ่ายเงินจำนวนมากเพื่อซื้อสินค้ามือ1 แต่กลับได้สินค้าสภาพมือ 2 มาใช้งาน และทั้งๆที่ตัวแทนของบริษัทเองก็ยังยอมรับว่ารถคันนี้มีความบกพร่องจากการผลิตจริงๆ แต่ทำไมถึงไม่กล้าที่จะแสดงความรับผิดชอบที่จะเปลี่ยนสินค้าให้ใหม่ เหตุผลเดียวค่ะ กลัวขาดทุน.....ด้วยความที่ประเทศไทยยังไม่มีกฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคที่เกี่ยวกับรถยนต์โดยเฉพาะออกใช้จึงทำให้ผูบริโภคยังคงเสียเปรียบบริษัทผู้ผลิตเพราะบริษัทมักจะอ้างเรื่องการรับประกัน และการซ่อม ซึ่งในความเป็นจริงแล้วการรับประกันสินค้าที่มีโดยทั่วไปน่าจะหมายถึงการรับประกันความเสียหายที่เกิดจากการใช้งานตามปกติหลังซื้อสินค้ามาใช้งาน แต่ถ้าเป็นกรณีที่สินค้านั้นมีความชำรุดบกพร่องอันเนื่องจากการผลิตหรือหากเกิดความชำรุดภายใน7วัน ส่วนมากบริษัทจะรีบเปลี่ยนสินค้าให้ลูกค้าทันทีเพื่อรักษาชื่อเสียง.....

User ID
    45117
    Status
    โพส
    5

เป็นกำลังใจให้นะครับ ขอให้ได้รถใหม่ขับ ในเร็ววันครับ

User ID
    45859
    Status
    โพส
    42

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ STB ดูโพส
    โอ้ ทิ้งรถไว้ที่ศูนย์ตั้งแต่มีนา จนถึงวันนี้เลยหรอครับ แล้วตอนนนี้ทาง ศูนย์ ได้แก้ไขอะไรไบ้างแล้วครับ แล้วที่บอกว่าปัญหาเหลืออีก 4 จุด อะไรบ้างครับ

ค่ะ ทางศูนย์มีจดหมายแจ้งมาว่าให้ไปรับรถ มิฉะนั้นทางศูนย์จะไม่รับผิดชอบในความเสียหายที่เกิดขึ้น(มีขู่มานิดๆ)....หลังจากรถถูกรื้อ ถอดล้อเพลาไป4รอบ ก็สามารถแก้ไขเรื่องน้ำมันเครื่องรั่วและน้ำมันเกียร์ซึมไปเรียบร้อย แต่เรื่องน้ำมันเกียร์ดำบริษัทเสนอที่จะเปลี่ยนเกียร์ชุดใหม่ให้พร้อมคูปองค่าน้ำมัน2,000บาท (ไม่รู้จะเสนอมาทำไมตรง2,000บาทเนี่ย)....แต่ทั้งหมดนี้เรายังยืนยันที่จะขอเปลี่ยนรถใหม่เนื่องจากไม่มั่นใจที่จะใช้รถคันนี้(เพราะพบข้อบกพร่องหลายจุดตั้งแต่เริ่มแรกและรถถูกรื้อไปหลายรอบอาจจะส่งผลต่อประสิทธิภาพการใช้งานของรถ) ซึ่งในอนาคตอาจจะเกิดปัญหาอื่นๆตามมาให้แก้ไม่รู้จบ ดังนั้นจึงยังไม่ไปรับรถคืนเพราะหากรับคืนมาใช้งานเท่ากับว่าเรายอมรับสภาพของรถคันนี้ไปโดยปริยายหรือเปล่า...

User ID
    45859
    Status
    โพส
    42

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pat_prw ดูโพส
    เป็นกำลังใจให้นะครับ ขอให้ได้รถใหม่ขับ ในเร็ววันครับ
    ขอบคุณค่ะ...

User ID
    44139
    Status
    โพส
    32

เรื่องมาถึงยนาดนี้แล้ว อยากทราบว่าไปซื้อรถคันนี้ที่ศูนย์ไหน เพื่อเป็นประโยชน์กับสมาชิก จะได้ระวังตัวกันไว้

User ID
    33619
    Status
    โพส
    226

ต้องคันใหม่เท่านั้น ไม่งั้นเจอกันที่แหลมฉบัง เรียกนักข่าวมา
    รถมีปัญหาเราก็เข้าใจนะ เมื่อมีปัญหาก็เปลี่ยนให้ดิ มันไม่ใช่ปัญหาเล็กๆนะเนี้ย แล้วเอาปัญหานั้นกลับไปแก้ไข
    แล้วเวลาที่เราไม่ได้ใช้รถระหว่างรอซ่อมจะว่าไง
    สู้ ๆๆน้า ขอให้ได้คันใหม่นะ

User ID
    15679
    Status
    โพส
    1,345

เอาให้หนัก

User ID
    2215
    Status
    โพส
    422

อีกไม่นานอาจมีม็อบ Triton ไปปิดโรงงานแหลมฉบัง หรือไม่ก็สำนักงานใหญ่คลองหลวง ก็เป็นได้ครับ ถ้าปัญหาที่สะสมมานานหลายๆอย่าง ยังไม่มีคำตอบที่ชัดเจน

User ID
    12368
    Status
    โพส
    253

เป็นกำลังใจให้นะครับ ขอให้ได้รถใหม่ขับ ผมอ่านแล้ว มันจะเริ่มเสื่อมลงไปทุกๆวัน ผมตั้งใจจะซื้อรถเก๋งให้แฟน คงเปลี่ยนเป็นยี่ห้ออื่นดีกว่า ถ้าไม่ได้ก็รองนัดรถที่เกิดปัญหามารวมตัวสู้กันซึ้งๆหน้า แต่ต้องเป็นข่าวนะ ถึงจะออกมารับการแก้ไขและเงื่อนไขของเรา

หน้า 2 จากทั้งหมด 7 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้