สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    32535
    Status
    โพส
    63

มาตรฐาน ปัญหาครัชท์ดัง เปลี่ยนใส่ครัชท์ซิ่งจะหายไหมครับ

รถผม ดีเซล128แรงม้า ใช้มาแค่2หมื่นโลเองครัชท์ดังจ้อยครับ
    ก็เลยรู้เลยว่าได้ไทรตันของแท้มา ตอนแรกแหนบดังด้วย

ตามหัวข้อเลยอ่ะครับมีใครใส่ครัชท์ซิ่งบ้างอาการดังกล่าวหายหมดไปหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหาครัชท์ดัง เปลี่ยนใส่ครัชท์ซิ่งจะหายไหมครับ

ดังกว่าครับ ของผมคู่แข่งเบอรัลครับ ยี่ห้อ ดังลั่น ครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหาครัชท์ดัง เปลี่ยนใส่ครัชท์ซิ่งจะหายไหมครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    ดังกว่าครับ ของผมคู่แข่งเบอรัลครับ ยี่ห้อ ดังลั่น ครับ
    ทนใช้ของติดรถไปเถอะครับของซิ่งดังสนั่นอย่างน้าเอกบอกนั้นละ

User ID
    32535
    Status
    โพส
    63

อ่าวเหรอครับ
    อิกนิดนึง ผมมีดังอิกอย่างคือ เวลาถอนครัชท์ จะดังแบบ แอดดดดๆๆๆๆ อ่ะครับพอนึกเสียงออกมั้ยครับ
    แก้ไขไงครับดังแบบนี้
    ขอบคุณครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tanatpong ดูโพส
    อ่าวเหรอครับ
    อิกนิดนึง ผมมีดังอิกอย่างคือ เวลาถอนครัชท์ จะดังแบบ แอดดดดๆๆๆๆ อ่ะครับพอนึกเสียงออกมั้ยครับ
    แก้ไขไงครับดังแบบนี้
    ขอบคุณครับ
    เสียงคลัชดัง เป็นทุกคัน เป็นมาตั้งแต่รุ่น มันเป็นที่ตัวสปริงที่อยู่บนจานคลัช ตอนแรก ๆ ป้ายแดงมันกระชับอยู่ พอใช้ซักพักมันจะเริ่มให้ตัวได้ ซึ่งเป็นเรื่องปกติของมัน จึงทำให้เกิดเสียง น้าไปเคลมใหม่ วิ่งไปซักพักมันก็ดังอีก

ส่วนเสียงดังแอด ๆ เกิดได้สองที่คือ ที่ขาเหยียบคลัชในห้องโดยสาร ก็แค่เอาจารบีขาวไปป้ายเพิ่มที่ตัวโยกด้านบน เสียงก็จะหายไป อีกที่คือในเสื้อเกียร์ เป็นที่จารบีก้ามปูแห้ง ก็ให้ศูนย์ยกเกียร์แล้วอัดจารบีที่ก้ามปูเข้าไปใหม่ เสียงก็จะหายครับ

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tanatpong ดูโพส
    รถผม ดีเซล128แรงม้า ใช้มาแค่2หมื่นโลเองครัชท์ดังจ้อยครับ
    ก็เลยรู้เลยว่าได้ไทรตันของแท้มา ตอนแรกแหนบดังด้วย

ตามหัวข้อเลยอ่ะครับมีใครใส่ครัชท์ซิ่งบ้างอาการดังกล่าวหายหมดไปหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ
    ผมขออณุญาตให้เป็นข้อมูลครับน้า
    สองหมื่นโลทนใช้ไปก่อน ให้หมดการันตีการเคลมก่อนครับ อย่างที่น้าด้านบนว่าเปลี่ยนมาซักพักก็ดังอีกย
    กเว้นหากยังไม่หมดการันตีแล้วน้าไปใส่กล่องอันนี้ต้องพึ่งครัชซิ่ง
    ถึงตอนนั้นค่อยมาว่ากันว่าสปริงตัวไหนที่ใส่แล้วดังน้อยที่สุด ลิมิตการรับแรงบิด/กับบูทส์ที่รถเราใช้ อันนี้เป็นตัวแปล

ส่วนถ้ารถสแตนดาร์ดยกครัชลงมาเพื่อให้เสียงเงียบลง อย่างเดียวผมว่าไม่คุ้ม
    ถ้าจะยกลงและให้คุ้ม ผมว่า 1.ต้องย้ำผ้าที่ทนกว่าสแตนดาร์ด 2.เปลี่ยนสปริงที่ค่า k ดีกว่าเดิม 3.ปรับหวีครัชให้นิ่มลง (**รถสแตนดาร์ด**)
    เบื้องต้นประมาณนี้ครับ

ด้วยความเคารพ

User ID
    32535
    Status
    โพส
    63

ขอบคุณคร้าบ ทุกคนเลย

@น้าmini_xxl ผมว่าคงไม่ได้เป็นที่ขาเหยียบครับเพราะว่าเปิดประตูฟังจะดังชัดมากจากใต้รถ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

แข่งกับรถผมหรือเปล่าครับ
    ใครดังกว่ากัน ๕๕๕

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

ขอบคุณคร้าบ ทุกคนเลย

@น้าmini_xxl ผมว่าคงไม่ได้เป็นที่ขาเหยียบครับเพราะว่าเปิดประตูฟังจะดังชัดมากจากใต้รถ
    อันี้น้าดับเครื่องรถแล้วเหยียบใช่ไหมครับ ถ้าใช้เสียงที่ดังแอ๊ด แอ๊บบบ จะมาจากโคนของปลายเล็บหวีโดนบ่าเหล็กหล่อ เมื่อใช้ไปซักพักผงฝุ่นผ้าคาร์บอนจะกระจายไปตามแรงเหวี่ยงของการทำงานในระบบ และไปเกาะกันตรงบ่าโคนเล็บหวี แต่เดิมออกจากศูนย์จะมีสารหล่อลื่นเป็นฟิมล์กับระหว่างเหล็กหล่อกับเล็บหวีประกอบกับบ่ายังไม่มีการสึกหล่อ จึงไม่ดังแต่เมื่อใช้ไปซักพักมีความร้อนเข้ามาสารที่ช่วยหล่อลื่นก็จะเสื่อมลง เลยทำให้เกิดการเสียดสีระหว่างโคนเล็บหวีกับบ่าเหล็กหล่อ ครับ.
    ผิดถูกขออภัยครับ.

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    คุ้นๆ อิอิ

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

คลัชใหญ่ สปริงเล็ก มันดังเป็นธรรมดา ครับ

User ID
    32535
    Status
    โพส
    63

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chanchung ดูโพส
    อันี้น้าดับเครื่องรถแล้วเหยียบใช่ไหมครับ ถ้าใช้เสียงที่ดังแอ๊ด แอ๊บบบ จะมาจากโคนของปลายเล็บหวีโดนบ่าเหล็กหล่อ เมื่อใช้ไปซักพักผงฝุ่นผ้าคาร์บอนจะกระจายไปตามแรงเหวี่ยงของการทำงานในระบบ และไปเกาะกันตรงบ่าโคนเล็บหวี แต่เดิมออกจากศูนย์จะมีสารหล่อลื่นเป็นฟิมล์กับระหว่างเหล็กหล่อกับเล็บหวีประกอบกับบ่ายังไม่มีการสึกหล่อ จึงไม่ดังแต่เมื่อใช้ไปซักพักมีความร้อนเข้ามาสารที่ช่วยหล่อลื่นก็จะเสื่อมลง เลยทำให้เกิดการเสียดสีระหว่างโคนเล็บหวีกับบ่าเหล็กหล่อ ครับ.
    ผิดถูกขออภัยครับ.
    ไปศูนย์เค้าจะซ่อมยังไงครับ

User ID
    34553
    Status
    โพส
    140

ของผมก็สองหมื่นโลเข้าเครมที่รุ่งเจริญบางนาช่างเปลี่ยนผ้าให้ใหม่(รึเปล่า)แล้วก็ฉีดน้ำยาดำๆตรงขาเหยียบ(สังเกตจากคราบดำๆที่พรมตอนแรกแอบเคืองเก็บงานไม่เรียบร้อย) ตอนนี้ก็หายแล้วนะครับแถมรู้สึกว่าครัชอ่อนลงด้วย...แต่เท่าที่เก็บข้อมูลมาอีกเดี๋ยวก็คงดังเหมือนเดิม...ปล.ศูนย์นี้ดีครับแค่บอกครัชดังแกให้มาเครมได้เลย^_^

ข้อมูลกระทู้