สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

มาตรฐาน สอบถามน้าๆที่ติด Lpg ตรงข้ามถังน้ำมัน

น้าๆที่ติด lpg ตรงข้ามถังน้ำมัน ได้ใส่ฝาครอบวาวกันหรือป่าวครับ
    เรื่องข้องเรื่อง ตัววัดระดับแก๊สในรถผมมันมั่ว ดวงสุดท้ายกระพริบตลอด ไปถามอู่ เค้าบอกเพราะว่าวางถังแนวตรงทำให้ตัววัดแก๊สเสียง้าย + กับไม่มีฝาครอบวาวแก๊ส ยิ่งพังง่ายไปใหญ่ ผมเลยบอกให้ใส่ฝาครอบวาว ช่างบอกใส่ไม่ได้มันแคบเกิน มันติดเหล็กยึดถังเก๊ส

User ID
    37311
    Status
    โพส
    60

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามน้าๆที่ติด Lpg ตรงข้ามถังน้ำมัน

ไม่แน่ใจว่าของผมช่างใส่ให้รึเปล่าแต่ตอนติดเหมือนช่างจะบอกว่าต้องครอบ ไม่งั้นไม่ดี อุปกรณ์เสียเร็ว
    วัดระดับแก๊สเพี้ยนใช้คอมจูนน่าจะช่วยได้นะครับ ให้ช่างตั้งค่าใหม่

User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามน้าๆที่ติด Lpg ตรงข้ามถังน้ำมัน

จูนแล้วครับใช้ไม่ได้ ช่างบอกต้องยกถังลงแล้วตรวจสอบเซนเซอร์ในถัง ช่างบอกต้องทิ้งรถไว้วันหนึ่ง เพราะแก๊สจะปล่อยออกมาทีเดียวไม่ได้ ต้องค่อยๆปล่อยจนหมดถัง แล้วใช้ผ้าค่อยๆจุ่ม ไม่งั้นมือพัง
    แล้วถ้าเปลียนไปแล้ว ใส่ฝาครอบไม่ได้อีกไม่นานก็เสียอีก ผมเลยยังไม่เปลียน ใช้จับระยะต่อถังเอาครับ เลยอยากถามน้าๆที่ติดเหมือนผมเพื่อจะมีแนวทางหาฝาครอบใส่ครับ

User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

ของผมไม่ครอบครับ ติดมา 7 เดือน วิ่งประมาณ 12000 โล แล้วครับปกติ ดีครับ
    เหตุผลที่ผมไม่ครอบ ตามความเข้าใจผมคือ ฝาครอบวาล์ว เรียกอีกอย่าง คือ เรือนกักเก็บแก็ส กรณีติดในรถเเก๋ง เวลาแก็สรั่วฝ่ครอบวาล์วนี้จะทำหน้าที่กักเก็บแก็ส แล้วระบายออกข้างนอกตามท่อ ครับ ส่วนรถกระบะ ตำแหน่งการติดอยู่นอกห้องโดยสาร เวลามีการรั่วของแก็ส จะได้ระบายเร็วที่สุด ครับ ความคิดส่วนตัวนะครับรอผู้รู้นะครับ ขอให้แก้ปัญหา หายไวครับน้า

User ID
    21344
    Status
    โพส
    351

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aungpar999 ดูโพส
    ของผมไม่ครอบครับ ติดมา 7 เดือน วิ่งประมาณ 12000 โล แล้วครับปกติ ดีครับ
    เหตุผลที่ผมไม่ครอบ ตามความเข้าใจผมคือ ฝาครอบวาล์ว เรียกอีกอย่าง คือ เรือนกักเก็บแก็ส กรณีติดในรถเเก๋ง เวลาแก็สรั่วฝ่ครอบวาล์วนี้จะทำหน้าที่กักเก็บแก็ส แล้วระบายออกข้างนอกตามท่อ ครับ ส่วนรถกระบะ ตำแหน่งการติดอยู่นอกห้องโดยสาร เวลามีการรั่วของแก็ส จะได้ระบายเร็วที่สุด ครับ ความคิดส่วนตัวนะครับรอผู้รู้นะครับ ขอให้แก้ปัญหา หายไวครับน้า
    ของผมก็เหมือนกันครับเหตุผลตามน้าเลยใช้มา2ปีแล้วไม่มีปัญหาอะไร

User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

สงใสผมคงแจกพอด เจอของดี

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

เข้ามาดันให้ครับ

MY-GAS
    ผู้เยี่ยมชม

สำหรับรถกระบะ triton ถ้าใส่ถังตามแนวตามที่บอกมาน่ะครับถ้าเป็นถังแบบติดด้านบนมาใส่ใต้ท้องจะใส่ฝาปิดมัลติวาล์วไม่ใด้แต่ถ้าเป็นแคบซูลกลมแบบใช้สายรัดจะใส่ฝาปิดมัลติวาล์วใด้
    ลองเอาเกจ์ที่มัลติวาล์วออกมาดูและก็ปรับตั้งดู แต่ไฟที่กระพริบเป็นไฟสีเขียวหรีอสีส้ม
    ยินดีให้คำปรึกษาเพิ่มเติม
    (ช่างชัย มายแก๊ส บาย เอ็นจีวีพลัส)
    02-9497844-7

User ID
    40161
    Status
    โพส
    125

พอจะรู้มาเหมือนกัน
    ถังแคปซูล ก็มีแบบติดใต้ท้องโดยเฉพาะ
    กับแบบติดในฝากระโปรงท้าย
    แต่ไม่รู้ มันจะดูยังไงว่า มันใช้กับพื้นที่ไหน

User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

- ไฟกระพิบสีเขียวครับ ยังไม่ได้เปลียนเป็นสีแดงครับ
    - ผมก็ดูไม่ออกเหมือนกันว่ามันว่าถังเป็นแบบไหน ความรู้ใหม่เลยนะเนียมีแบบ บน กับ แบบ ล้างด้วย ^^ น้ามีวิธีดูหรือป่าวครับ

เคสของผมมันก็ยังใช้งานได้ปกติอะครับ แต่ดูเกบอกระดับแก็สไม่ได้แค่นั้นเอง ผมใช้วิธีจับระยะทางเอาครับ กะรอให้มีปัณหาเพิ่ม หรือสมควรแก่การตรวจเช็คอุปกรณ์อื่น ผมค่อยทำทีเดียวเลย เคยถามอู่ อู่บอกต้องยกถังลงมาดู ต้องใช้เวลาปล่อยแก๊สออกเกื่อบวันครับ

User ID
    12938
    Status
    โพส
    104

ของผมใส่ฝาครอบครับเป็นแบบถังแคปซูนใช้สายเหล็กรัด เพื่อกันทั้งฝุ่นและโคลนที่มันจะกระเซนมาโดนบริเวณที่เป็นทองเหลืองเพื่อความสะอาด ถ้าเป็นถังที่ติดในรถเก๋งหรือบริเวณด้านบนกระบะมันจะมีขาเชื่อมติดกับถังมาเลยครับ สี่ขาสี่รู ขาที่ว่าจะมีรูเพื่อร้อยสกรูยึดกับตัวรถหรือโครงเหล็กไม่ให้ขยับได้นั่นเอง สามารถใช้ได้เหมือนกันครับทั้งสองแบบอยู่ที่เทคนิคของช่างแต่ละคนครับว่าจัดวางแบบไหน

User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

สงใสของผมเป็นแบบถังบนกระบะ เพราะมันเป็นเหล็กยึดติดถังไม่มีอะไรปิดถังเลยครับ ถ้าเปลียนแต่ถังอย่างเดียวค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรน้าๆพอรู้มั่งป่าวครับ

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

ผมก็ติดตรงข้ามถังน้ำมันครับแต่ก็ไม่ได้สังเกตุครับ เดี๋ยวต้องไปดูบ้างแล้วครับแต่ไม่รู้ว่าจะเห็นไหมเพราะแคบเหลือเกินครับ...อิอิ

User ID
    27170
    Status
    โพส
    84

Red face ตอบ: สอบถามน้าๆที่ติด Lpg ตรงข้ามถังน้ำมัน

ดูที่นาฬิกามัลติวาล์วครับ ให้ช่างเขาปรับตั้งให้ใหม่ครับ
    รถผมก็เป็นครับ ผมติดถังแคปซูลข้างถังน้ำมันไม่มีฝาครอบมัลติวาล์ว รถวิ่งมา 47,000 โลแล้วครับ
    ตัว Auto Switch ที่แสดงระดับแก๊สเพี้ยน เติมแก๊สเต็มถังขึ้นไฟเขียวแค่ 3 ดวง
    แต่ตอนแก๊สหมดเหลือ
    ไฟเขียว 1 ดวงยังไปไม่ถึงไฟแดงเลย ช่วงนั้นใช้จับระยะทางเอาเหมือนกัน
    พอดีไปเปลี่ยนกรองแก็สเลยให้ช่างเขาเช็คให้ ช่างปรับตั้งแป๊บเดียวเสร็จครับ +

ข้อมูลกระทู้