สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 12 จากทั้งหมด 12

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3090
    Status
    โพส
    406

มาตรฐาน ผมสนใจมากเลยแต่ไม่มีความรู้ครับ

พี่ช่วยแนะนำด้วยครับต้องทำอย่างไรเริ่มแรกครับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

มาตรฐาน Re: ผมสนใจมากเลยแต่ไม่มีความรู้ครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bird3255 ดูโพส
    พี่ช่วยแนะนำด้วยครับต้องทำอย่างไรเริ่มแรกครับ
    .
    .
    .
    ทำอะไรเหรอครับ.????

User ID
    1334
    Status
    โพส
    191

มาตรฐาน Re: ผมสนใจมากเลยแต่ไม่มีความรู้ครับ

จะให้ช่วยอะรัยล่ะคับ งง เงง คับ

User ID
    81
    Status
    โพส
    1,073

ttc 289 TTC-Member
    User ID
    915
    Status
    โพส
    506

งง

User ID
    118
    Status
    โพส
    236

กระทู้ห้อง ว. แดง ก็น่าจะสนใจเกี่ยวกับ ว. แดง ใช่มั้ยเนี่ย
    เริ่มแรกก็ ซื้อ ว. ก่อนเลยคร่า

User ID
    3090
    Status
    โพส
    406

คือผมสนใจจะเล่น ว. ครับจะต้องซื้อแบบไหนครับมือใหม่การหัดพูดภาษา ว. ครับพี่ผมไม่มีความรู้เลย

User ID
    913
    Status
    โพส
    602

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

คร่าวๆละกันนะครับเท่าที่พอจะทราบนิดหน่อย

สำหรับเรื่องวิทยุก็มีหลายประเภท แต่ที่นิยมใช่กันก็มี 2 ประเภท เรียกแบบบ้านๆว่า
    -ว แดง
    เป็นวิทยุเครือข่ายสำหรับประชาชนใช้ความถี่ 245 Mhz สามารถที่จะซื้อหามาใช้กันได้เลยแต่อาจจะต้องมีการขออณุญาติจากกรมไปรษณีย์กันนิดหน่อยค่าใช้จ่ายในการขอก็ไม่มากมายครับ
    สำหรับวิทยุประเภทนี้ได้แบ่งช่องความถี่ไว้ให้ใช้งานปัจจุบันมีอยู่ 80 ช่องครับแล้วแต่จะเลือกใช้
    -ว ดำ
    ที่ใช้กับพวกกิจการตำรวจ ทหาร สำหรับประชาชนทั่วไปก็จะมีช่องความถี่ 144
    ประชาชนทั่วไปถ้าจะใช้งานจะต้องมีการสอบเพื่อทำใบขออณุญาติแล้วนำไปอณุญาติที่ได้มาไปขอนามเรียกขาน
    แล้วถึงจะมีสิทธิใช้งานได้ครับ

http://www.bangkokhamclub.net/index....icle&Id=267653

มันมีหลายเวปนะครับเอาไว้ค่อยๆหามาได้แล้วจะอับเดทให้อีกที

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

ที่นี่เลยครับราคาเลือกเอา www.walkie-talkie.net

pord
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bird3255 ดูโพส
    คือผมสนใจจะเล่น ว. ครับจะต้องซื้อแบบไหนครับมือใหม่การหัดพูดภาษา ว. ครับพี่ผมไม่มีความรู้เลย
    รบกวนถามตรงๆละกัน........จาเอาไปทำอะไรรึครับ
    1 คุยเล่นเฉพาะกลุ่ม.......อันนี้แค่แฮนดี้ก็พอแล้วครับราคามีตั้งแต่1000กว่าขึ้นไปจนถึง6000บาทก็มีกำลังส่งสำหรับที่โล่งก็คิดง่ายๆรัศมีจากจุดออกอากาศ1กม.ต่อ1วัตส์ส่วนใหญ่แฮนดี้เดิมๆสูงสุดประมาณ5วัตส์ กำลังส่งจะแปรผกผันตามกำลังแบตและสิ่งกีดขวางยกตัวอย่างเช่นคุยจากในรถของท่านออกไปหาเพื่อนที่อยู่ในรถอีกคันยิ่งถ้ารถท่านติดฟิลม์กรองแสงประสิทธิภาพจะลดลงอย่างเห็นได้ชัดเมื่อเทียบกับเปิดกระจก
    2 คุยเรื่อยเปื่อยไปทั่ว......อันนี้ต้องเพาะกล้ามกันหน่อยอาจจะเริ่มจากอาจจะหาเสาดีๆมาติดรถเพิ่มเติม(เสานอกรถ)เพื่อเสริมประสิทธิภาพของเครื่องแล้วก็อย่าลืมหาเซริฟเวอร์เพื่อรักษากำลังไฟเลี้ยงเครื่องให้คงที่ตลอดเวลา และ ก็ไมค์นอกสักตัว แค่นี้ก็เหลือๆแล้วครับ สมมุติท่านมีแฮนดี้5วัตส์ตัวนึงติดตั้งเสาภายนอกรถท่านสามารถสื่อสารกับใครก็ได้ที่อยู่ไกลออกไปกว่า10กม.ในที่โล่งได้อย่างสบายเลยละครับ
    3 คุยเป็นสันดาน........อันนี้ต้องออกแนวนักเลงหน่อยๆ(นักเลงกล้ามโตอิอิไม่มีไร) คงต้องหาเครื่องส่งแบบติดตั้งกับที่(เครื่องโมบายด์)กำลังส่งมันจะมีตั้งแต่35วัตส์ขึ้นไปจนกระทั่ง50วัตส์สำหรับเดิมๆจากโรงงานราคาก็ว่ากันไปตามยี่ห้อตั้งแต่4000จน10000กว่าๆสำหรับตัวเครื่องพร้อมไมค์ เสริมสมรรถณะด้วยสานนำสัญาณดีกับเสาที่ลงตัวสักชุดแค่นี้ท่านก็เกือบจะคุยกับมนุษย์ต่างดาวได้แล้วละครับ รัศมีการส่งสัญาณแบบไม่มีสิ่งกีดขวางไม่ต่ำกว่า50กิโลโดยรอบละครับ
    4 ส่วนเรื่องภาษาว.ที่ใช้กันไม่ต้องไปจริงจังกับมันมากนักครับลองหาเครื่องมาเฝ้าฟังก่อนแล้วจับภาษากอปอท่วงทีและจังหวะของคู่สนทนาในความถี่ดูก่อนประกอบกับศึกษาตารางกำกับการใช้ว.แดง(ภาษาที่ใช้)ท้ายคู่มือ ซึ่งจะมีมาให้ครับ แค่นี้ก็ก้าวเข้าไปสู่โลกอีกใบได้แล้วครับ........แต่อย่าลืมอย่างนะครับ โลกที่ว่านี้มีทั้งคนเลวและเลวกว่าอยู่ไม่ต่างอะไรกับโลกที่เราอยู่เหมือนกันนะครับยิ่งต่างฝ่ายยิ่งไม่เห็นหน้าและไม่สามารถคาดเดาได้เลยว่าอีกฝ่ายอยู่ตรงไหน พิจรณาดูให้ดีละกันเวลาเจอคนประเภทนั้น แต่ส่วนใหญ่มารยาทในความถี่สำหรับคนดีๆสัมผัสได้ไม่ยากครับ.....ต้องลอง

EMT1669
    ผู้เยี่ยมชม

จะเอาไว้ติดรถหรือติดบ้านหละ ถ้าติดรถก็ให้ไปซื้อเครื่องโมบายมาแล้วเสียให้ทางร้านดำเนินการได้เลยเบื้องต้นจะต้องมีชื่ออยู่ในรถคันดังกล่าวด้วยถ้าเป็นชื่อของคนในครอบครัวต้องมีหนังสือยินยอมให้ติดตั้งด้วย ซึ่งทางร้านจะให้คำแนะนำได้แทบจะทุกร้านลองปรึกษาทางร้านดูได้ครับมีหลายร้านให้เลือกลองเดินดูแถวบ้านหม้อดูครับ ถ้าอยู่แถวรามอินทราก็ ร้านสยามเน็ตเลยแยกวัชระพลประมาณสองถึงสามร้อยเมตรซ้ายมือร้านใหญ่สังเกตุง่ายครับ

ข้อมูลกระทู้