หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 28 จากทั้งหมด 28

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

มาตรฐาน ตอบ: ชาว 2.4 ท่านใดเติม e85 บ้างครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    เดี่ยวสมาชิกจะเข้าใจผิด ในกรณีน้า ปรับจูนแล้วเปลี่ยนกล่องแล้วใช้ e85 ทำให้ชดเชย e85 ให้เพียงพอกับการจุดระเบิด ในส่วนของรถที่รองรับแค่ e20 กล่องปรับจูนมาให้เพียงพอกับการจุดระเบิดแค่ e20
    น่าจะใช่นะครับ
    ผมเองก็ยังงงๆ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

มาตรฐาน ตอบ: ชาว 2.4 ท่านใดเติม e85 บ้างครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ gudang ดูโพส
    ขอโทดนะครับถ้าตอบผิดไป ผมเห็นหัวกระทู้ว่า

"ชาว 2.4 ท่านใดเติม e85 บ้างครับ"

ก็เลยมาแชร์ ไม่ได้อ่านข้างในกระทู้ ว่าe20

ขอโทดแล้วกันนะครับ

ผมจะพยายามไม่ตอบละ
    ตอบนะดีแล้ว แค่ให้สมาชิกเห็นอีกมุมหนึ่ง เพราะน้าบางท่านเพิ่งจะเปลี่ยนจากเครื่องดีเซลมาใช้เครื่องเบนซิน อย่างไรซะผมก็ไม่แนะนำให้สมาชิกมาเติม e85 โดยไม่ได้ปรับเปลี่ยนระบบจ่ายน้ำมันทั้งหมดให้รองรับ e85 ถ้ามีโอกาสลองไปดูระบบจ่ายเชื้อเพลิงของรถที่รองรับ e85 ดู จะเห็นว่ามันมีอะไรที่มากกว่ารถที่รองรับ e20

ขอโทษ สะกดแบบนี้ครับ

User ID
    39340
    Status
    โพส
    953

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ GuDanG ดูโพส
    ผมใช้e85 100%มา70000โลแล้วครับ
    ปัญหาที่พบคือ
    1.สนิมกินท่อไอเสีย เพราะแฮลกอฮอร์ดูดความชื้นถ้าทิ้งไว้ในถังนานๆไม่ดีเพราะถังเราไม่ได้ออกแบบให้เป็นระบบปิด
    กันความชื้น พอสตารท์เครื่องตอนเช้าไอน้ำท่วมเลยครับน้ำหยดยังกะน้ำแอร์ สนิมกินท่อ

2.พลาสติกในถังน้ำมัน แบ่งเป็น 2 ส่วน
    2.1 ถังกักน้ำมันเวลารถเอียงน้ำมันจะได้ไม่ขาดจากติ๊กเพราะถังเราไม่มีห้องกั้นนะครับ
    ส่วนนี้ยังใช้การได้ส่วนที่มีปัญหาคือส่วนต่อไป
    2.2 พลาสติกหุ้มปั๊มติ๊กในส่วนล่างที่ติดกับกรอง และท่อเรกกูเรส
    มันจะค่อยๆละลายไปอุดรูน้ำมันปั๊มติ๊ก ทำให้เกิดอาการติ๊กถอย
    แต่จริงๆมันดูดน้ำมันไม่ขึ้น เครื่องพังแน่ๆครับน้ำมันบางถ้าแช่

3 ท่อน้ำมัน สายน้ำมัน ของ ผมไม่มีปัญหาแตกนะครับ
    ผมเชื่อว่าถ้าทน e20 ได้ก็ทน e85 ได้เพราะจะผสม 20%หรือ85%
    ค่าความเข้มข้นของแอลกอฮอร์ก็เท่าเดิม อันนี้ผมคิดเองนะครับ

ส่วนเครื่องผมถูกปรับแต่งให้ใช้e85 ได้โดยการจูนเครื่องใหม่เท่านั้น
    และผมได้แก้ไข ข้อ2ใหม่หมดแล้วโดยการเดินท่อใหม่เปลี่ยนปั๊มติ๊กใหม่
    แยกเรกกูเรสนอกถัง ท่อน้ำมันไหลกลับ ใหม่

ทั้งหมดนี้ผมมาแชร์เท่าที่ผมรู้นะครับส่วนพี่ๆท่านอื่นมีอะไรแนะนำได้นะครับ
    ขอบคุณมากครับ..

User ID
    40161
    Status
    โพส
    125

แต่ผมอยากรู้คับ
    ว่าถ้าใช้ e85 จะผสม หรือ แบบเพียวๆ
    ว่ามันจะส่งผลต่ออุปกรณ์ เมื่อใช้ไปกี่พันหรือกี่หมื่นโล
    พวกท่อยาง มันก็แข็ง แล้วเริ่มแตกลาย
    ซึ่งเมื่อมันมีอาการแบบนี้ ก็รู้ว่ามันหมดอายุ
    ต้องเปลี่ยน คงไม่ฝืนใช้จนมันรั่วออกมา
    จะได้ทราบกันว่ามันทน e85 ได้ขนาดไหน
    ต้องขอบคุณ คนที่ใช้ แล้วเอาข้อมูลมาบอกกันมากๆ คับ

User ID
    17704
    Status
    โพส
    79

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    ตอบนะดีแล้ว แค่ให้สมาชิกเห็นอีกมุมหนึ่ง เพราะน้าบางท่านเพิ่งจะเปลี่ยนจากเครื่องดีเซลมาใช้เครื่องเบนซิน อย่างไรซะผมก็ไม่แนะนำให้สมาชิกมาเติม e85 โดยไม่ได้ปรับเปลี่ยนระบบจ่ายน้ำมันทั้งหมดให้รองรับ e85 ถ้ามีโอกาสลองไปดูระบบจ่ายเชื้อเพลิงของรถที่รองรับ e85 ดู จะเห็นว่ามันมีอะไรที่มากกว่ารถที่รองรับ e20

ขอโทษ สะกดแบบนี้ครับ
    ขอโทษครับ

จบนะครับ

User ID
    34794
    Status
    โพส
    1

ราคาติดตั้งเท่าไรครับ เฉลี่ยกี่กิโลลิตรคับ

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pound999 ดูโพส
    ผมเติมปั้มบางจากครับพี่prayut ผมสมัครบัตรบางจากแก๊ซโซฮอลคลับ ด้วยสะสมแต้มได้อีกต่อครับ
    ขอบคุณครับน้า แล้วสมัครสมาชิกเนี้ย สมัครได้ที่ปั๊มเลยไหมครับแล้วใช้เอกสารอะไรบ้างครับผม...อิอิ

User ID
    38606
    Status
    โพส
    45

สมัครได้ที่ปั้มเลยครับเสียค่าบัตร 100 บาท ตอนนี้ไม่รู้มีแถมคะแนนอยู่หรือไม่ ลองเช็คในเน็ตดูครับ เด็กปั้มส่วนใหญ่จะไม่รู้เรื่องครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ prayut ดูโพส
    ขอบคุณครับน้า แล้วสมัครสมาชิกเนี้ย สมัครได้ที่ปั๊มเลยไหมครับแล้วใช้เอกสารอะไรบ้างครับผม...อิอิ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้