หน้า 4 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 80 จากทั้งหมด 82

สมาชิกทั่วไป TTC-Member
    User ID
    47371
    Status
    โพส
    161

มาตรฐาน ตอบ: ยกสูง2"งานเข้าซ่ะแล้ว

รอฟังข่าวครับ ถ้ามีอะไรให้ช่วยบอกนะครับยินดี

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

มาตรฐาน ตอบ: ยกสูง2"งานเข้าซ่ะแล้ว

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Surachart ดูโพส
    รอฟังข่าวครับ ถ้ามีอะไรให้ช่วยบอกนะครับยินดี
    น้า ชาติ (สุรชาติ) นี่ ไม่ธรรมดาจริงๆ ตอบมา แต่ละทีแน่นปึ้กมากๆ มีประโยชน์กับสมาชิกมากๆ ครับ สุดยอด

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    29983
    Status
    โพส
    370

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Surachart ดูโพส
    ถ้าตามที่ถูกต้องนะครับจะต้องเฉลี่ยความยาวทั้ง2ส่วนครับ คือส่วนที่เป็นท่อนFront(ฝั่งที่สวมกับเกียร์รถ)และอีกส่วนจะต้องเพิ่มฝั่งท่อน Rear (ส่วนที่ประกอบกับเฟืองท้าย)ครับอย่างละเท่าๆกัน เพราะที่ตุ๊กตายาง(Bearing center) นั้นเป็นจุดศูนย์กลางของเพลาและตัวรถครบ ซึ่งจะช่วยลดอาการบาดเจ็บของตุ๊กตายางได้ครับ
    ด้วยความเครารพครับ การรองสเปเซอร์ก็เพื่อชดเชยระยะห่างท่อนReal กันเฟืองท้ายเพื่อให้ตุ๊กตายางอยู่ในตำแหน่งปกติอันนี้นึกภาพออกครับ
    แต่การเพิ่มในส่วนของท่อนFront ไม่ยิ่งทำให้ตำแหน่งตุ๊กตายางถูกดันไปด้านท้ายรถและหัวสปายมุดเข้าไปมากกว่าเดิมหรือครับ
    ผมนึกภาพโดยให้ตำแหน่งตุ๊กตายางเป็นจุดศูนย์กลางนะครับพอเรายกด้านท้ายขึ้น(กระบะยกหรือล้อกดลง)ทำให้เพลาด้านหลังต้องยาวตาม แต่เพลาท่อนหน้าไม่น่าจะยาวตามนะครับ หรือผมเข้าใจผิดขอคำชี้แนะด้วยครับ

สมาชิกทั่วไป TTC-Member
    User ID
    47371
    Status
    โพส
    161

คือจริงๆพี่ยกขึ้นทั้งข้างหน้าและข้างหลังใช่ไหมครับเพราะฉนั้นต้องเฉลียครับพี่ๆ

User ID
    29983
    Status
    โพส
    370

คือจริงๆพี่ยกขึ้นทั้งข้างหน้าและข้างหลังใช่ไหมครับเพราะฉนั้นต้องเฉลียครับพี่ๆ
    ผมเข้าใจว่าการยกด้านหน้าเราเค้นปีกนกล่างให้หุบเข้าทำให้รถสูงขึ้น
    ซึ่งการเขย่งขึ้นผมนึกภาพไม่ออกจริงๆว่าเกี่ยวกะเพลาท่อนFrontยังงัยครับ

User ID
    8913
    Status
    โพส
    3,015

ของผมยังไม่หายครับ น้ำมันไหลออกมาอยู่ ต้องเปลี่ยนซีล เพลาขับกลางครับ

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

หายยังครับตอนนี้

User ID
    20891
    Status
    โพส
    26

ผมยก 2" วิ่งมา แสนกว่าโลเพิ่งจะเห็นตุ๊กตายางขาด โชคดีที่ไม่เป็นอะไร ตกลงต้องใส่สเปเซอร์ใช่มั้ยครับ

User ID
    8913
    Status
    โพส
    3,015

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ YomwaN ดูโพส
    ผมยก 2" วิ่งมา แสนกว่าโลเพิ่งจะเห็นตุ๊กตายางขาด โชคดีที่ไม่เป็นอะไร ตกลงต้องใส่สเปเซอร์ใช่มั้ยครับ
    ของน้า ถ้า ไม่ชันมาก ก็ไม่ควรใส่ครับ เด่วชุดเกียร์พัง ชื่อ:  1961645_803021593045809_648105607_n.jpg
ครั้ง: 2030
ขนาด:  53.8 กิโลไบต์ชื่อ:  1964439_803021586379143_1013291765_n.jpg
ครั้ง: 1889
ขนาด:  54.1 กิโลไบต์ของผมจบแล้วครับ 75 บาทไทย zeal ท้ายเพลาขับ หายเลย

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ถ้ารองหนาไป รถเปล่าจอดนิ่งเราจะไม่รู้ แต่พอตอนบรรทุกหนักหรือจั้มเนินแรงๆ เพลากระทุ้ง อัดเข้าปลายเกียร์มีโอกาศเสียหายครับ / แต่ผมขอฮาร้านใส่ลิ่มเพลากลับด้านมากกว่า
    อ่อ ผมมีรูประยะมุดของหัวสปายเพลาที่ยกและลองก้อนหนุนลิ่ม2นิ้วแบบปรับองศา และผมยังไม่ได้หนุนแผ่นสเปเซอร์หน้ายอย /ออโต.โฟร.ไม่มีตู๊กตาเพลากลางยกใช้งามมา2ปีแล้ว

อ่านดูแล้วน่ากลัวจังเลย ของผมหน้า 81.6 หลัง 86.5 สเปเซอร์ที่ซื้อมาหนา 15 mm
    ยังลังเลไม่กล้าใส่ มันจะมีโอกาสกระทุ้งกียร์ตอนกระโดดสะพานอย่างน้าเขาว่ารึเปล่า
    ช่วยฟันธงทีครับ

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ athi ดูโพส
    อ่านดูแล้วน่ากลัวจังเลย ของผมหน้า 81.6 หลัง 86.5 สเปเซอร์ที่ซื้อมาหนา 15 mm
    ยังลังเลไม่กล้าใส่ มันจะมีโอกาสกระทุ้งกียร์ตอนกระโดดสะพานอย่างน้าเขาว่ารึเปล่า
    ช่วยฟันธงทีครับ
    ​ผมใส่อยู่ ดีกว่าไม่ใส่ครับมันตึงไป แล้วก็กระโดดเนินหรือคอสะพาน เราคงไม่โดดทุกวัน หรือโดดแรงมากมายขนาดนั้นมั๊งผมว่า

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ god-army ดูโพส
    ​ผมใส่อยู่ ดีกว่าไม่ใส่ครับมันตึงไป แล้วก็กระโดดเนินหรือคอสะพาน เราคงไม่โดดทุกวัน หรือโดดแรงมากมายขนาดนั้นมั๊งผมว่า
    ขอบคุณครับน้า

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

สั้น-ยาว ระยะเพลากลางที่เคลื่อนไป ปัจจัยตรงมาจากความสูงด้านท้ายที่เพิ่มขึ้น
    วิธีที่ใช้ เพลากลางชันแน่แต่ปัญหาคือเพลาท้ายเงยตามหรือไม่ จริงอยู่ ดูเผินๆอาจจะไม่เกี่ยวข้องกับระยะเพลากลาง แต่ มันเกี่ยวพันโดยตรงกับ อายุตุ๊กตาเพลากลาง ทุกรอบที่หมุน ความสมดุลการหมุนไม่ปกติแน่ๆ มากน้อยว่ากัน
    ความเหมาะสมของขนาดสเปเซอร์ คงต้องพิจรณาปัจจัยแวดล้อม ควบคู่กัน ทั้งยุบและยืด กระทุ้ง หรือ หลุด ต้องมาดูกันเป็นกรณีไป
    โดยส่วนตัว อะไรที่เปลี่ยนแปลงไปเราคงต้องชดเชยให้สมดุล
    .
    เคยสังเกตุไหม ?
    .......รถที่รองกล่องเหลี่ยมๆ สเปเซอร์ใช้หนากว่า รถที่ใช้โตงเตงยาว
    .......รถที่รองกล่องปรับองศา สเปเซอร์ใช้บางกว่า รถที่รองกล่องเหลี่ยม
    .......รถที่ใช้เพลากลางท่อนเดียว สเปเซอร์เพลากลางจะต่างจากรถที่ใช้เะลากลางสองท่อน
    .......รถที่ใช้แหนบยก(ทั้งตับ) ไม่ต้องใช้สเปเซอร์เพลากลาง
    และ อีกหลายๆปัจจัยในการประกอบการพิจรณา...... ฝากไว้เป็นข้อมูลค่ะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rmd : 27-02-2014 เมื่อ 10:57

User ID
    37936
    Status
    โพส
    464

ผมยก 2นิ้วมา 1ปีล่ะยังไม่ได้ใส่เลย สงสัยต้องไปหาใส่บ้างแล้ว

User ID
    3581
    Status
    โพส
    196

แล้วถ้ายกขึ้น 1.5 นิ้วละต้องใส่ไหมครับ

User ID
    27123
    Status
    โพส
    221

ของผมพัลลออโต้สองปีแล้วยังไม่ได้ลองเลยเป็นไรเปล่าไม่รู้เขาบอกว่าเพลาออโต้เพลายาวกว่าเกียร์ธรรมดาจริงหรือเปล่าน้า

User ID
    36900
    Status
    โพส
    55

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tumauyai4x4tritonclup.com ดูโพส
    1.พบเพลากลางเหมือนรั่ว ที่จริงแล้วมันจะหลุดไฟล์แนบ 214558
    2.ตัวยางตุ๊กตาขาดจะหลุดแล้วอันตราย ไฟล์แนบ 214559
    3.เพลาหลังดึงเกินไปอาจทำให้เพลากลางหลุดได้ในขณะ ที่ขับเร็วๆและกระโดดหลุมไฟล์แนบ 214560
    4.วิธีที่ถูกและแน่ะนำ หาสเปนเซอร์กลึงมาใส่ เพลาหลังกันเพลาหลุดสีขาวๆ
    ไฟล์แนบ 214561

ของผมเป็นเหมือนข้อ 2. ครับ (ยางตุ๊กตาขาดตามรูปเลย) ไม่ทราบว่ามีผลอะไรมากหรือเปล่าครับ เพราะจะกลับต่างจังหวัดครับ ซ่อมไม่ทันครับ*** เครียดเลยครับงานนี้ ***

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Tooktik ดูโพส
    ผมเข้าใจว่าการยกด้านหน้าเราเค้นปีกนกล่างให้หุบเข้าทำให้รถสูงขึ้น
    ซึ่งการเขย่งขึ้นผมนึกภาพไม่ออกจริงๆว่าเกี่ยวกะเพลาท่อนFrontยังงัยครับ
    เหมือนกับเครื่องโดนดึงไปด้านหน้านิดนึงมั้งน้าติ๊ก ตุ๊กตาเพลากลางมันยึดอยู่กับที่ พอหน้าเขย่งระยะสไปย์เพลาเลยห่างมานิดนึงมั้ง เดามั่วๆเอา

User ID
    38172
    Status
    โพส
    72

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Tooktik ดูโพส
    สเปเซอร์เพลา22มิล

ไฟล์แนบ 215125

ไฟล์แนบ 215127

ไฟล์แนบ 215128

สเปเซอร์ปีกนกบนอีก12มิล

ไฟล์แนบ 215129
    ผมกำลังจะใส่spacer ว่าจะใส่เองใส่ยากไหมครับ ต้องทำยังไงบ้างครับ ขอคำเเนะนำหน่อยครับ

TTC-00874 TTC-Member
    User ID
    875
    Status
    โพส
    1,681

ต้องกลับไปมุดดูของตัวเองซะแล้ว

หน้า 4 จากทั้งหมด 5 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้