สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2014
    Status
    โพส
    7

Unhappy ไฟประตูติดตลอด ช่วยด้วยครับ

เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อเช้าผมเจอปัญหาว่าอยู่ดีๆ ไฟฉุกเฉินก็กระพริบตลอดไฟหน้าก็ติดทั้งที่ผมจอดรถอยู่ เมื่อผมเปิดเข้าไปในรถก้พบว่าไฟที่หน้าปัดบอกว่าประตูปิดไม่สนิทโชว์อยู่ ผมก็เช็คประตูแล้วก็สนิทหมด ก็เลยนำรถไปที่ศูนย์ซึ่งช่างก็ช่วยกันหาสาเหตุจนมาพบว่ามีน้ำไหลไปโดนเจ้าตัว E TAC ซึ่งเป็นกล่องควบคุมการทำงานของประตูกับกระจก ซึ่งติดตั้งอยู่ใต้พวงมาลัยในห้องโดยสาร โดยสาเหตุน่าจะมาจาก(ช่างบอก) การเจาะร้อยสายของสัญญาณกันขโมยออกไปยังใต้กระโปรงรถบริเวณมุมซ้ายบน(หันหน้าเข้ารถ) แล้วไม่ได้ปิดรูด้วยซิลิโคน ทำให้อาจมีหยดน้ำไหลเข้าไปทางรูนี้ได้(น้ำน่าจะค่อยๆซึมลงไป)
    ผมอยากถามว่ามีใครเคยเจอปัญหาอย่างผมบ้างช่วยแนะนำวิธีแก้ไขหน่อยครับ
    ช่างแนะให้เปลี่ยนแต่แพงมาก 6000 กว่าบาทได้(ลองถอดมาเป่าแล้วไม่ work)
    แล้วผมจะเคลมกับร้านที่ติดสัญญาณกันขโมยได้ไหม(ติดมาจากศูนย์ตอนออกรถ)

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

มาตรฐาน Re: ไฟประตูติดตลอด ช่วยด้วยครับ

ติดที่ศูนย์ก็น่าจะให้เซลล์ที่เดินเรื่องให้เราตามให้นะครับ เพราะเขาเป็นคนติดต่อร้านที่ติดกันขโมยให้

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

มาตรฐาน Re: ไฟประตูติดตลอด ช่วยด้วยครับ

ผมคิดว่าไม่ได้เกิดจากการร้อยสายสัญญาณกันขโมย เพราะตำแหน่งมุมซ้ายบน มียางกันน้ำอยู่
    การที่ไฟประตูติดตลอดก็แสดงว่ามีการลัดวงจร ผมจึงคิดว่ายางขอบกระจกที่ประตู มันไม่
    สามารถกันน้ำได้ร้อยเปอร์เซนต์ เพราะผมยืนดูหลายครั้งแล้ว ระยะของยางมันห่างมาก
    อาจทำให้น้ำไหลซึมเข้าไปได้ (ลองไปดูที่รถนะครับ ขอบยางที่ติดกับกระจก)

ในกรณีล้างรถบ่อย หรือขับตากฝนบ่อย หรือมีการถอดแผงประตู แล้ว
    ทำให้พลาสติกใสๆ ขาด จนไม่สามารถกันฝุ่นหรือน้ำได้

ก็อาจจะเป็นสาเหตุที่อาจจะเป็นได้

User ID
    1127
    Status
    โพส
    809

นี่ไงครับ รูปยางขอบประตู มันห่างทั้ง 4 ประตูเลย น้ำเข้าไปได้แน่เลย สมาชิกท่านอื่น ๆ
    เห็นว่าไงครับ หรือว่ามันปกติ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

กำ มีอย่างนี้ด้วยหรือครับ เครมด่วนๆ ขอให้หายไวๆน๊ะครับ

Winmark
    ผู้เยี่ยมชม

ลองก้มดูใต้ขอบประตูจะมีรูสำหรับระบายน้ำออกครับ เป็นทุกยี้ห้อครับมันมีหน้าที่แค่กันฝุ่นกับเศษหินที่จะลงไปเท่านันเองครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ผมว่ามาจากการติดตั้งระบบกันโขมยมากกว่าครับ

ของรถผมติดแยกครับ ถ้าใช้รีโมทพลัส กันขโมยไม่ทำงานเลย

แต่ระบบ เหยียบเบรค ล๊อกประตู ดับเครื่อง ปลดล๊อก ยังทำงานปกติ

เคยถามช่างกันโขมยครับ ช่างบอกว่า มิตซู ทำระบบมาดีมากๆ

แต่เวลาติดตั้ง ต้องติดแยกกันคนละชุดไปเลย เพราะว่า ถ้าระบบ อีแทค

มันมีสัญญาณไฟฟ้าอื่นๆ รบกวนในระบบ

อาจรวนได้ ฉะนั้น การติดตั้ง ต้องใช้ของดี มรมาตรฐานสูงครับ

ส่วนตัวผม ผมใช่เอบีทีครับ

sutaspkt
    ผู้เยี่ยมชม

อาการอย่างนี้กล่อง e tec เสียครับของผมไปติดตั้งกันขโมยช่างที่ติดใช้test lems เช็คไฟเลี้ยวแล้วช็อตในกล่องทำให้ไฟในเก๋งติตตลอด ผมไป 0 ทาง0ถอดกล่อง e tec ของคันอื่นมาใส่ก็ปิดประตูก็ดับและหน่วงเวลาได้ปกติ จึงกลับไปที่ร้านที่ติดกันขโมยบอกช่าง ถ้าเปลี่ยนใหม่ 6000 สงสารช่างเข้าก็รับผิดชอบดีบอกผมจะศึกษาวงจรแล้วจะมาแก้ไขให้ผมเลยใช้รถแบบต้องปิดไฟในเก๋งเอง1อาทิตย์ ช่างจึงโทร แล้วมาแก้ไขให้ที่บ้าน โดยจั้มสายของ swit ประตูไปตัดไฟในเก๋ง ตอนนี้ก็ปกติแล้ว แต่ไม่มีฟังค์ชั่นหน่วงเวลาแต่ก็ ok ไม่ต้องจ่าย 6000 ครับ เบอร์ผม 0814152966

sutaspkt
    ผู้เยี่ยมชม

อาการอย่างนี้กล่อง e tec เสียครับของผมไปติดตั้งกันขโมยช่างที่ติดใช้test lems เช็คไฟเลี้ยวแล้วช็อตในกล่องทำให้ไฟในเก๋งติตตลอด ผมไป 0 ทาง0ถอดกล่อง e tec ของคันอื่นมาใส่ก็ปิดประตูก็ดับและหน่วงเวลาได้ปกติ จึงกลับไปที่ร้านที่ติดกันขโมยบอกช่าง ถ้าเปลี่ยนใหม่ 6000 สงสารช่างเข้าก็รับผิดชอบดีบอกผมจะศึกษาวงจรแล้วจะมาแก้ไขให้ผมเลยใช้รถแบบต้องปิดไฟในเก๋งเอง1อาทิตย์ ช่างจึงโทร แล้วมาแก้ไขให้ที่บ้าน โดยจั้มสายของ swit ประตูไปตัดไฟในเก๋ง ตอนนี้ก็ปกติแล้ว แต่ไม่มีฟังค์ชั่นหน่วงเวลาแต่ก็ ok ไม่ต้องจ่าย 6000 ครับ เบอร์ผม 0814152966

User ID
    3452
    Status
    โพส
    3,405

เช็คสวิชต์กันขโมย ตัวที่อยู่ฝากระโปรงหน้าดูก่อนนะครับ ตั้งให้ขามันสูงขึ้นกว่าเดิมครับช่างอาจตั้งมาต่ำเกินไปครับ ทำเองได้ครับไม่ยาก เสร็จแล้วลองเช็คดู เปิดสวิทซ์ไฟห้องโดยสารไว้ตรงกลาง แล้วปิดฝากระโปรง ประตูทั้งหมด ถ้าไฟห้องโดยสารดับตามเวลาหน่วงเท่ากับใช้ได้ครับ แต่ถ้าไม่ดับก็เช็คสวิทซ์ทีละจุดเลยครับ เอาใจช่วยครับ

ข้อมูลกระทู้