สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 12 จากทั้งหมด 12

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    36812
    Status
    โพส
    86

มาตรฐาน เกี่ยวด้วยหรอ อุดegrใ บเทอโบสึกแรงตก

คือเรื่องมีอยู่ว่ารถพ่อค้าตลาดนัดแถวบ้านผม พลัสแคปvgวิ่งใด้ไม่ถึงสามหมื่นโล แรงตก ใบเทอโบแตก ต้องเปลี่ยนใบเทอโบใหม่ ช่างเขาบอก สาเหตุเกิดจาการอุดeg ความร้อนตีย้อนกลับไปที่เทอโบมากเกินไป ทำให้ใบเทอโบสึก
    ผมงงครับเป็นไปใด้ด้วยหรอ ผมก็บอกกับเจ้าของรถไปว่าแผ่นที่พี่ใช้อุกมันรั่วหรือเปล่า เขาบอกไม่รรั่วแค่มีเขม่าเกาะบางๆ

"แล้วสาเหตุที่แท้จริงมันคืออะไรคับ"
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pleple147 : 05-08-2013 เมื่อ 23:39

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน ตอบ: เกี่ยวด้วยรหออุดegrใบเทอโบสึกแรงตก

อุดตั้งแต่ป้ายแดงครับ รถปี 4เดือน 66600 โล กล่องสองใบ ไม่เป็นไรครับ แรงดันมาดีไม่มีร่วง บูสท์ 30 ครับ

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

มาตรฐาน ตอบ: เกี่ยวด้วยรหออุดegrใบเทอโบสึกแรงตก

รอผู้รู้มาไขข้อสงสัย แล้วที่สึกนี่ ใบหลังหรือใบหน้าครับน้า.......

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

การอุด EGR มีผลต่อความร้อนที่ออกทาง เทอร์โบแน่นอนครับ
    สาเหตุคือ อุณหภูมิ ที่เผาใหม้ที่ห้องเผาใหม้ สูงเกินไป คืออะไร
    - คือ เมื่อเราได้อากาศที่มาจาก inter เย็นเท่าใหร่ แรงการจุดระเบิดจะยิ่งรุนแรงมากขึ้นไปอีก
    เพราะการเผาใหม้ที่สมบูรณ์ของการจุดระเบิดทำให้ความร้อนสูงและถ้าต่อเนื่องยาว ๆ ละก็เป็นไปได้ที่ใบเทอร์โบขาออกจะละลายไปได้เหมือนกัน
    -แล้ว EGR เกี่ยวอะไร เจ้า EGR นี้จะรับงานจาก ECU มาอีกที หลังจากที่ ECU พยาการณ์ได้ว่า อากาศมากขนาดนี้ เย็นขนาดนี้ จ่ายน้ำมันขนาดนี้
    ความเร็วของ Crank Angle sensor มาเร็วขนาดนี้ ...มันร้อน ขนาดนั้น ๆ... แน่นอน และเมื่อทราบดังนั้น ECU ก็จะทำการเปิดให้ไอเสีย ที่วิ่งมาอั้น รอที่ท่อ
    ใต้ตัว Motor EGR วิ่งเข้ามาปะปนกับ อากาศเย็น ๆ นั้ีน ..ให้มันเพิ่มความร้อนเข้าไปหน่อย.. เพื่อ ให้การจุดระเบิดมัน... ไม่ค่อยจะสมบูรณ์เท่าที่ควร...
    และสิ่งที่จะได้ตามมา ก็คือ อุณหภูมิ ที่เผาใหม้ที่ห้องเผาใหม้จะลดลง และที่อุณหภูมิ สูง ๆ แก็สพิษที่ออกมาจากระบบไอเสียมันเป็นอันตรายต่อโลกที่เราอยู่ด้วย
    และของแถมที่ไม่อยากได้คือ การอุดตันภายในท่อไอดี ค่อนข้าง มากกกกกกกกก ดังนั้นผมคน ที่อุด 5 5 5
    อ๋อ น้าที่โบสึก น่าจะชอบแช่นาน ๆหรือเปล่าหรือรถหนัก อัดรอบสูงๆ และโหลดของหนัก ๆ เป็นประจำ ก็เดาไม่ยากครับ
    แถมนิด: ท่านไดที่เอาท่อน้ำมันที่ออกจากเสื้อสูบทิ้งเลย ระวังแกนหน้าเทอร์โบ แห้งเกินไปนะครับ
    ผลก็คือ: แกนที่เทอร์โบหน้ามันไม่มีน้ำมันเลี้ยงซึ่งเหมือนไม่เกี่ยว แต่มันเกี่ยวครับ !!!!!!!!!!!!! ผมกำลังเจอครับ 5 5 5 5 !! ต้องหาโบใหม่ละซิเนี่ย
    นอกจากนั้นคือ ไอน้ำมันมันจะช่วยจับฝุ่นเล็ก ๆ ใว้ตามซอก inter ได้ด้วยครับ เราก็นาน ๆ ล้างที
    มันจะได้ไม่หลุดเป็นก้อนเข้าไปใน ID อิอิอิอิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 05-08-2013 เมื่อ 10:55

User ID
    13634
    Status
    โพส
    1,681

กรองอากาศ เป่ากรองบ้างไหม. บางครั้งปล่อยให้กรองมีฝุ่นมากๆ อากาศที่เทอร์โบดูด มันอาจจะดูดฝุ่นเข้าไปด้วย. หรือไม่ก็เข้าได้น้อยกว่าที่ควรเป็น มันจะเกิดแรงเค้นที่ใบเทอร์โบได้นะครับ ยังไงรอผู้รู้อีกทีครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    การอุด EGR มีผลต่อความร้อนที่ออกทาง เทอร์โบแน่นอนครับ
    สาเหตุคือ อุณหภูมิ ที่เผาใหม้ที่ห้องเผาใหม้ สูงเกินไป คืออะไร
    - คือ เมื่อเราได้อากาศที่มาจาก inter เย็นเท่าใหร่ แรงการจุดระเบิดจะยิ่งรุนแรงมากขึ้นไปอีก
    เพราะการเผาใหม้ที่สมบูรณ์ของการจุดระเบิดทำให้ความร้อนสูงและถ้าต่อเนื่องยาว ๆ ละก็เป็นไปได้ที่ใบเทอร์โบขาออกจะละลายไปได้เหมือนกัน
    -แล้ว EGR เกี่ยวอะไร เจ้า EGR นี้จะรับงานจาก ECU มาอีกที หลังจากที่ ECU พยาการณ์ได้ว่า อากาศมากขนาดนี้ เย็นขนาดนี้ จ่ายน้ำมันขนาดนี้
    ความเร็วของ Crank Angle sensor มาเร็วขนาดนี้ ...มันร้อน ขนาดนั้น ๆ... แน่นอน และเมื่อทราบดังนั้น ECU ก็จะทำการเปิดให้ไอเสีย ที่วิ่งมาอั้น รอที่ท่อ
    ใต้ตัว Motor EGR วิ่งเข้ามาปะปนกับ อากาศเย็น ๆ นั้ีน ..ให้มันเพิ่มความร้อนเข้าไปหน่อย.. เพื่อ ให้การจุดระเบิดมัน... ไม่ค่อยจะสมบูรณ์เท่าที่ควร...
    และสิ่งที่จะได้ตามมา ก็คือ อุณหภูมิ ที่เผาใหม้ที่ห้องเผาใหม้จะลดลง และที่อุณหภูมิ สูง ๆ แก็สพิษที่ออกมาจากระบบไอเสียมันเป็นอันตรายต่อโลกที่เราอยู่ด้วย
    และของแถมที่ไม่อยากได้คือ การอุดตันภายในท่อไอดี ค่อนข้าง มากกกกกกกกก ดังนั้นผมคน ที่อุด 5 5 5
    อ๋อ น้าที่โบสึก น่าจะชอบแช่นาน ๆหรือเปล่าหรือรถหนัก อัดรอบสูงๆ และโหลดของหนัก ๆ เป็นประจำ ก็เดาไม่ยากครับ
    แถมนิด: ท่านไดที่เอาท่อน้ำมันที่ออกจากเสื้อสูบทิ้งเลย ระวังแกนหน้าเทอร์โบ แห้งเกินไปนะครับ
    ผลก็คือ: แกนที่เทอร์โบหน้ามันไม่มีน้ำมันเลี้ยงซึ่งเหมือนไม่เกี่ยว แต่มันเกี่ยวครับ !!!!!!!!!!!!! ผมกำลังเจอครับ 5 5 5 5 !! ต้องหาโบใหม่ละซิเนี่ย
    นอกจากนั้นคือ ไอน้ำมันมันจะช่วยจับฝุ่นเล็ก ๆ ใว้ตามซอก inter ได้ด้วยครับ เราก็นาน ๆ ล้างที
    มันจะได้ไม่หลุดเป็นก้อนเข้าไปใน ID อิอิอิอิ

เล่นสะผมเคลิ้มเลยน้า ย้ง 55555
    อีจีอาร์ ไทรทัน ทำงานรอบต่ำครับ รถวิ่งบ่อย ไม่เท่าไหร่ รถติดเครื่องจอดบ่อยๆ ส่วนมากดำปี๋ทุกคัน ส่วนเรื่องใบสึก (หน้า)เจอมาเรื่องกรองอากาศ ซิ่งครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ W-ut ดูโพส
    เล่นสะผมเคลิ้มเลยน้า ย้ง 55555
    อีจีอาร์ ไทรทัน ทำงานรอบต่ำครับ รถวิ่งบ่อย ไม่เท่าไหร่ รถติดเครื่องจอดบ่อยๆ ส่วนมากดำปี๋ทุกคัน ส่วนเรื่องใบสึก (หน้า)เจอมาเรื่องกรองอากาศ ซิ่งครับ
    ว้า หลอกน้า wut ไม่ได้เหรอเนี่ย อิอิอิ

User ID
    2584
    Status
    โพส
    385

จากกระทู้ข้างบนครับ ขออนุญาต ถามต่อครับ อุดอีจีอาร์ แล้วนานแค่ไหนครับ ที่จะต้องเปลี่ยนแผ่นอุดครับ

สมาชิกถาวร-TTC-01254 TTC-Member
    User ID
    259
    Status
    โพส
    88

ถ้าใช้แผ่นอุดดีๆ ก้อจนกว่าชีวิตจะหาไม่ จากรุ่นสู่รุ่น จนเครื่องพัง

สมาชิกถาวร-TTC-01254 TTC-Member
    User ID
    259
    Status
    โพส
    88

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ 50degree ดูโพส
    จากกระทู้ข้างบนครับ ขออนุญาต ถามต่อครับ อุดอีจีอาร์ แล้วนานแค่ไหนครับ ที่จะต้องเปลี่ยนแผ่นอุดครับ
    ถ้าใช้แผ่นอุดดีๆ ก้อจนกว่าชีวิตจะหาไม่ จากรุ่นสู่รุ่น จนเครื่องพัง

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ SIRAPUS ดูโพส
    จัดไปครับ ตามนั้น

User ID
    36812
    Status
    โพส
    86

ตอนนี้ผมเปลี่ยนแผ่นอุดใหม่แล้ว สั่งจากเพื่อน่สมาชิกเรา กำลังลดราคา เดิมใช้แผ่นสังกสีกลัวมันทะลุ มั่นใจ100%

ข้อมูลกระทู้