สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

ttc-265 TTC-Member
    User ID
    163
    Status
    โพส
    3,086

มาตรฐาน แบตเตอรี่ 3k แบบแห้ง 8 เดือน ไปซะแล้ว

แบตแห้งของ 3k ครับ 75 am ก่อนหน้ามีอาการ สตาร์ท นานซัก 1 อาทิตย์ (นานเป็นเซี่ยววินาที)คนใช้รถทุกวันจะสังเกตุครับว่ามันผิดสังเกตุ แต่ก็ไม่ได้คิดอะไร พอเช้ารุ่งขึ้น สตาร์ทไม่ติด -*- ดู เกจวัด บอกค่าไฟ 10 volt ต้องให้เพื่อนบ้านมา จั๊มให้ครับ หลังจากเสร็จธุระ กลับบ้านมาลองดับเครื่องแล้ว สตาร์ทใหม่ ไม่ติดครับ ไฟตกมาที่ 9 volt เลยเอาไปชาร์ทที่ร้าน 2 ชม. เอามาเสียบใหม่ ก็ไม่ติดครับ แต่สัญลักษณ์วงกลมที่บอกค่าไฟมันก็ยังขึ้นว่าไฟเต็ม วงกลมเขียวจุดแดงตรงกลาง เลยยกไปร้านที่ซื้อ โชคดียังอยู่ในประกัน ซื้อ เดือน 11 ปี 55 ที่ร้านบอก เดียวเครมให้ครับ เอาตัวใหม่ไปแทนไหม GS 85am แพงกว่า 3k เพิ่มเงิน 500 บาท ก็เลยต้องจำใจเอามาใช้ก่อนครับ

มี สมช.ท่านไหนเคยเป็นอาการแบบนี้มั่งครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MPV : 08-08-2013 เมื่อ 04:14

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    22050
    Status
    โพส
    149

มาตรฐาน ตอบ: แบตเตอรี่ 3k แบบแห้ง 8 เดือน ไปซะแล้ว

อาการนี้ น้ำยาเคมีในแบตแห้งหมดสภาพครับ ถ้ายังอยู่ในประกันส่งเคลมได้

แบตแห้งที่ขายกัน คนซื้อไม่รู้ครับว่า มันออกจากโรงงานมาอยู่ที่ร้านค้านานแค่ไหน บางลูกนานเป็นปี กว่ามีคนซื้อ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย SunTK : 08-08-2013 เมื่อ 08:04

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

มาตรฐาน ตอบ: แบตเตอรี่ 3k แบบแห้ง 8 เดือน ไปซะแล้ว

ของผม 3K 75 A เหมือนกันครบปีแล้วยังดีอยู่ครับ อาจเป็นเพราะว่าผมชาร์ตทุกเดือน (เพราะรถใช้งานวันละ 5-6 กม.) แต่เมื่อก่อนใช้ puma (ไม่มีเครื่องชาร์ต) ปีครึ่งก็หมดสภาพ

User ID
    40569
    Status
    โพส
    9

Cool ตอบ: แบตเตอรี่ 3k แบบแห้ง 8 เดือน ไปซะแล้ว

ผมใช้ gs รุ่น105d31l ตอกโค้ด28g075(ไม่รู้รหัสอะไร)ใช้อยู่ได้สองปีกว่าแล้ว รู้สึกว่าคุณภาพ&ทนทานจะดีกว่า3k นะ แค่หมั่นดูน้ำกลั่นอย่าให้ต่ำกว่าขีด low ครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ของผมเดิมๆ มากะรถ ปีกะ 7 เดือนหล่ะ
    ต่อไปเปลี่ยนแบตคงต้องดูวันผลิตด้วยเนอะครับ

User ID
    43695
    Status
    โพส
    35

ของผมgsติดมากับรถ4ปี170000โลแล้วยังดีอยู่ ขยันดูน้ำกลั่นหน่อยก็ใช้ได้อีกนานครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ผม3k 100A ใช้มาเข้าปีที่สอง แล้ว น้ำกลั่นแห้ง1ครั้ง อิอิ สงสัยอีกไม่นานมันคงออกอาการ ตอนนี้ยังโออยู่

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

Gs 45 แอมป์ ชนิดน้ำ ใช้มา 2 ปีกว่าและยังแรงดีไม่มีตก เติมน้ำกลั่น ทุกๆ 3 เดือนครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

เรื่องแบต(ดำ)แบตฯแห้ง ทั้ง3k -fb -puma แทบจะเอาแน่ไม่ได้ครับ เพราะเราไม่รู้ว่าแบตฯลูกนั้นที่ร้านมันยุให้เราเอามาใช้ เค้าเอาลงเก็บตกค้างไว้อยู่ที่ร้าน กี่ปี โดยที่เรารู้มั้ยว่าพวกแบตฯแห้งโรงงานจะเติมน้ำยามาให้ในทันที แผ่นธาตุจะถูกมันนับถอยหลังหลังจากลงที่้ร้านขายในไม่นาน / ไม่เหมือนแบตฯน้ำครับเติมกรดผสม.ตอนที่เราไปสั่ง(แค่การใช้งานเราต้องคอยดูแลมันเป็นระยะแค่นั้น)ผมถึงไม่ไว้ใจพวกแบตฯแห้ง(เปลือกดำ)
    ..ผมเจอแต่เจ้าของรถ พวกแบตฯแห้งเจ้าของรถยกมาฝากให้ผมชาร์จกันบ่อยๆแล้วก็บ่นว่าซื้อมาไม่นานนี้เอง.. ยัวซ่า-จีเอส.ครับที่ผมวางใจได้มาก

User ID
    14143
    Status
    โพส
    1,981

ไทรทันคันที่แล้ว Gs ที่ติดมากับรถ ใช้ได้ 2 ปี 6 เดือน กับระยะทางที่ 8,700 ก.ม.
    คันปัจจุบันเพิ่งเข้าเดือนที่ 3 เลยยังไม่มีอาการเสีย แต่มีอาการแปลกๆ(คันเก่าไม่เป็น) คือ ช่วงสตาร์ทเครื่องใหม่ๆ พัดลมแอร์จะทำงานเหมือนกับไฟมาไม่เต็ม (เหยียบคันเร่งแอร์แรง ปล่อยคันเร่งแอร์เบา) อยู่สักพักนึงถึงจะทำงานเรียบเป็นปกติ

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

ผมก็เคยใช้ แพงซะป่าว เดี้ยงตอนหมดประกันพอดี
    ตอนนี้ใช้แบบไฮปริด fb 1xx ใช้ดีไฟแรง

ข้อมูลกระทู้