สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

TTC-02287 TTC-Member
    User ID
    14606
    Status
    โพส
    52

มาตรฐาน ถามเรื่องแดมป์รถครับ

น้า ๆ ท่านไหนแดมป์มาแล้วมั่งคับ เสียงเงียบลงมากป่าวที่ความเร็ว 130 ผมฟังเพลงไม่รู้เรื่องเลย ผมอยู่พระราม 2 น้า ๆ ช่วยแนะนำหน่อยคับ แบบไหนดี ราคาประมาณเท่าไร ขอบคุณครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    37936
    Status
    โพส
    464

มาตรฐาน ตอบ: ถามเรื่องแดมป์รถครับ

ชื่อ:  522681_445881808758250_214113420_n.jpg
ครั้ง: 578
ขนาด:  32.0 กิโลไบต์

เคยแดมป์ประตูรถเก๋งที่บ้านครับ เสียงเงียบลง(นิดนึง)พอสัมผัสได้ส่วนมากวิ่งในเมืองไม่ค่อยได้ใช้ความเร็ว แผ่นแดมป์ซื้อติดเองมาแผ่นละ 350 ครับ 1แผ่น ต่อประตู 1บาน
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Dr.maxnano : 08-08-2013 เมื่อ 15:42

User ID
    14606
    Status
    โพส
    52

มาตรฐาน ตอบ: ถามเรื่องแดมป์รถครับ

ขอบคุณครับน้า Dr.maxnano สำหรับคำแนะนำ ของผมเป็นตัว Plus 4D 140Hp. ครับ
    ขอความเห็นน้า ๆ ท่านอื่นหน่อยครับ ไว้ตัดสินใจ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Num_Talent ดูโพส
    น้า ๆ ท่านไหนแดมป์มาแล้วมั่งคับ เสียงเงียบลงมากป่าวที่ความเร็ว 130 ผมฟังเพลงไม่รู้เรื่องเลย ผมอยู่พระราม 2 น้า ๆ ช่วยแนะนำหน่อยคับ แบบไหนดี ราคาประมาณเท่าไร ขอบคุณครับ
    มันไม่ได้ช่วยเยอะครับ ถ้าวิ่ง 130 กม./ชม. ผมฟังเพลงไม่รู้เรื่องเลย เครื่องเสียงเดิมหรือทำแล้วครับ

User ID
    37835
    Status
    โพส
    539

ผมแดมป์ 4 ประตูเงียบลงหน่อยเดียว
    เปลี่ยนลำโพงเป็น jbl เปิดดังขึ้นกลบเสียงลม

User ID
    45654
    Status
    โพส
    73

ช่วยไม่ได้เยอะคับน้า

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

ถ้าจะวางระบบเครื่องเสียงใหม่ ทั้งคันและระบบค่อนข้างใหญ่แนะนำว่าต้องแดมป์ ตามร้านที่เราศึกษาแล้วว่าชำนาญ ทำแล้วจะเห็นผลทางอคูสติก ไม่ก้อง ไม่คราง ไม่มีเสียงสั่นพร่าใด ๆ ลดเสียงรบกวนได้นิดหน่อย เพราะมีปัจจัยอื่นเช่นเครื่องยนต์ดีเซล ลมภายนอก ตามรอยต่อต่าง ๆ แต่ถ้าไม่ได้ปรับปรุงหรือวางระบบใหม่ก็ไม่จำเป็นเพราะไม่ช่วยให้ของเดิมดีขึ้นมามากมายนัก แต่ถ้านึกสนุกทำเองก็คุ้มครับลองดู รับรองได้เหงื่อแน่

User ID
    14606
    Status
    โพส
    52

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ santi_caraudio ดูโพส
    มันไม่ได้ช่วยเยอะครับ ถ้าวิ่ง 130 กม./ชม. ผมฟังเพลงไม่รู้เรื่องเลย เครื่องเสียงเดิมหรือทำแล้วครับ
    เครื่องเสียงเดิมติดรถครับน้า

User ID
    14606
    Status
    โพส
    52

ใจจริงอยากให้เสียงเครื่องเบาลงอะคับ ยิ่ง 140-180 นะ ดังสุด ๆ อะ
    ผมมันพวกเท้าหนักอะคับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rangsun ดูโพส
    ถ้าจะวางระบบเครื่องเสียงใหม่ ทั้งคันและระบบค่อนข้างใหญ่แนะนำว่าต้องแดมป์ ตามร้านที่เราศึกษาแล้วว่าชำนาญ ทำแล้วจะเห็นผลทางอคูสติก ไม่ก้อง ไม่คราง ไม่มีเสียงสั่นพร่าใด ๆ ลดเสียงรบกวนได้นิดหน่อย เพราะมีปัจจัยอื่นเช่นเครื่องยนต์ดีเซล ลมภายนอก ตามรอยต่อต่าง ๆ แต่ถ้าไม่ได้ปรับปรุงหรือวางระบบใหม่ก็ไม่จำเป็นเพราะไม่ช่วยให้ของเดิมดีขึ้นมามากมายนัก แต่ถ้านึกสนุกทำเองก็คุ้มครับลองดู รับรองได้เหงื่อแน่
    ถูกต้องครับ................

เสริมอีกหน่อยครับ เพื่อให้ได้มิติเสียงเพลง ให้ได้แนวดนตรีที่ถูกต้อง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย santi_caraudio : 08-08-2013 เมื่อ 20:51

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ santi_caraudio ดูโพส
    ถูกต้องครับ................

เสริมอีกหน่อยครับ เพื่อให้ได้มิติเสียงเพลง ให้ได้แนวดนตรีที่ถูกต้อง
    ครับที่ผมแดมป์เพราะหวังผลในการฟังเพลงมากกว่ากันเสียงรบกวนขณะรถวิ่ง เสียงรบกวนน้อยลงน่ะแค่ผลพลอยได้ครับ แต่ถ้าน้าเค้า เหยียบขนาด 140-180 ละก้อคงหาเพลงเพราะ ๆ ฟังลำบากแล้วล่ะ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

พลัส รถสูงแรงลมปะทะเยอะครับ แดมป์พื้นไปก็ไม่ค่อยช่วยไรเท่าไร แดมป์หลังคาจะเห็นผลมากเวลาฝนตก แดมป์ข้างประตูส่งผลให้เสียงกลาง-มิดเบสชัดเจนขึ้น ผมก็เลือกแดมป์เท่าที่จำเป็นเพราะงบจำกัดด้วยครับ(เมียให้มาแค่นั้น ฮ่าๆ)

User ID
    14606
    Status
    โพส
    52

ขอบคุณน้า ๆ ทุกท่านนะครับที่ให้คำปรึกษา...
    รักจริง ๆ club นี้ ^ ^ อบอุ่นดี ขอบคุณนะครับ...

User ID
    8723
    Status
    โพส
    84

ถ้าแดมป์ประตู 4บานต้องแดมป์ตรงหลังเบาะหลังด้วยครับ จะช่วยได้อีกเยอะ

ข้อมูลกระทู้