หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 32

กระทู้: ว่าด้วยเรื่องเปลี่ยนลูกปืนล้อหน้า4x4และPlusที่109, xxx km.

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ว่าด้วยเรื่องเปลี่ยนลูกปืนล้อหน้า4x4และPlusที่109, xxx km.

** เกิดจากช่วงงบน้อยด้วยการค้นพบ วิชาท่วมตัวจะเอาหัวไม่รอด 55555 **

.ลุยเปลี่ยนมันเพราะอายุมันถึง สาเหตุครบอายุ-จาระบีมันเลยแห้ง ไม่ได้มาจากสาเหตุที่ผมใช้ท่องลุยน้ำเพราะเจ้าซิลในชุดลูกปืนของเรากันน้ำเข้าได้เยี่ยมครับ-กั่นฝุ่นไม่ต้องโม้เลยสุดยอด
    .ยังไม่มีอาการ ยังไม่โยกไม่โบกและยังไม่คลอน แค่จาระบีหล่อเลี้ยงเม็ดมันแห้งเราไม่มีช่องให้ถอดมา อัด (
    นอกจากจะต้องรื้อและถอดชุดดุมล้อ และหัวดุมจับเพลาออกมาอัดแยกออกจากชุดลูกปืนสำเร็จใน เสื้อตลับ4ขา แล้วเราถึงจะแยกใส้ชุดเม็ดเทเปอร์ใส้ในตลับออกมาอัดจ าระบีหล่อลื่นได้) แต่พวกซิลกันน้ำกันจาระบีปริ้นก็มีโอกาศช้ำปิดกั้นไม่อยู่ ในเมื่อ ราคาที่ไม่สูงของใหม่อัดมาครบๆพร้อมซิลทุกด้านแบบนี้ มันก็สมควรที่เราจะไม่ต้องบำรุงแก้ไขมัน จงเปลี่ยนซะ
    Attached Images Attached Images        

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7097
    Status
    โพส
    327

มาตรฐาน ตอบ: ว่าด้วยเรื่องเปลี่ยนลูกปืนล้อหน้า4x4และPlusที่109, xxx km.

รถผมแสนแปดแล้วยังไม่ได้เปลี่ยนเลยน้า. ต้องเช็คบ้างแล้วงานนี้

User ID
    2584
    Status
    โพส
    385

มาตรฐาน ตอบ: ว่าด้วยเรื่องเปลี่ยนลูกปืนล้อหน้า4x4และPlusที่109, xxx km.

หมดไปเท่าไหร่ครับ

User ID
    12744
    Status
    โพส
    1,146

ตัวเท่าไหร่ ครับป๋า...ของผมหน้าขวาเริ่มมีเสียง แล้วววว..

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

โห ลุยขนาดนี้มีน้ำซึมเข้าห้องโดยสารบ้างใหมครับป๋า

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

.จุดสังเกต-ถ้าวิ่งที่ความเร็ว100-110ไปสักพักในถนนที่เรียบและวิ่งได้เงียบ พออาการลูกปืนเริ่มร้อนๆจะได้ยินเสียงหงื่งงงงงงงง.ๆเหมือนเอาเม็ดข้าวโพด1กำมือมาใส่กระติกน้ำแข็งปิดฝาแล้วควงๆวนๆแต่จะไม่ดังมาก ถ้าถามคนที่โดยสารไปด้วยเค้าก็ได้ยิน(เสียงจะคล้ายๆเสียงดอกยางที่กระด้างมันฟาดผิวถนน)แต่มันจะดังที่ความเร็วเท่ากันทุกครั้งที่สังเกตุ และพอเลยจากความเร็วนั้นไปก็เสียงนี้ก็จะหายไป จนกว่าความเร็วจะลดลงมาเท่าณ.จุดที่มันดังหงี๋งงงงงๆ.งงงงง.(ถ้าทนใช้นานๆไปความดังของลูกปืนที่โดดน้ำเข้าแบบที่ผมเจอ//อย่างในรถJassของน้อง34,xxxkm.รถลุยแช่น้ำเลยครึ่งล้อแต่ครั้งเดียวไม่กี่ชั่วโมง//ในเดือนหน้า วันหน้าความดังมันจะดังมากขึ้นแต่ระยะความเร็วที่เสียงจะดังมันจะต่ำลงๆมาเรื่อยๆ จาก90-100 มาดังที่ความเร็วแค่50-60เอง)
    Attached Images Attached Images    
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 08-08-2013 เมื่อ 15:41

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

ผมยกทั้งคอม้า เลย อิอิ 220000 โล

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kru_keng ดูโพส
    รถผมแสนแปดแล้วยังไม่ได้เปลี่ยนเลยน้า. ต้องเช็คบ้างแล้วงานนี้
    อย่าวิตกกับมันครับครู ยังไม่ต้องทำตามผมค่อยลงและให้รายละเอียดไว้ข้างล่าง
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ 50degree ดูโพส
    หมดไปเท่าไหร่ครับ
    ต่อที่ข้างล่างครับน้า
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ namwhanyo@hotmail.com ดูโพส
    ตัวเท่าไหร่ ครับป๋า...ของผมหน้าขวาเริ่มมีเสียง แล้วววว..
    ค่อยเก็บงานไปครับอย่ากังวล ลูกปืนของเราดี ไม่แตกหลุดออกมาแบบล้องหลังไมตี้หรอกครับ เราจะทนไม่ไหวเองถ้ามันดัง
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    โห ลุยขนาดนี้มีน้ำซึมเข้าห้องโดยสารบ้างใหมครับป๋า
    รูปบนลุยแบบผ่าน1นาที่ครับน้าก๋อง
    รูปล่างไร้ซึ่งพรหม ถอกเก็บตั้งแต่ไปช่วยขนถุงยังชีพที่ช่อง3ไปให้ชาวบ้าน โดนน้ำท่วมที่ต.ภูเขาทอง อย.แล้วก็มากู้บ้านน้องที่คลอง2ลำลูกกาครับ อิๆเปิดประตูแหนวิ่งผ่านบานขวาออกบานซ้าย55
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 13-08-2013 เมื่อ 20:19

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

.การทำเองกับงบประมาณ2พัน4.ไม่รวมค่าแรงค่าส่งไปโรงกลึงอัดสลับใส้หัวดุมเดิมกลับมาใช้นะครับ
    -- ให้ระวังที่ตัวจับABSที่ต้องถอดเก็บจับผูกแขวนให้เรียบร้อย --
    *ภาพ การอัดหัวดุมออก-หัวดุมเปล่า-อัดกลับ *ขโมยหยิบยืมภาพมาจากเวปบ้าน4x4 และจากอู่น้าเอกอาชา ขอบคุณณ.ที่นี้ด้วยครับ เพราะมัวแต่วิ่งไปส่งโรงกลึง ทิ้งไว้ ไปรับกลับเลยไม่มีรูป *

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    ผมยกทั้งคอม้า เลย อิอิ 220000 โล
    เอามาจากไหนตาท๊อป บอกมาซะดีๆ

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

.ถ้าถามว่า100,000โลแล้วจะยังไม่ต้องเปลี่ยนได้มั้ย ได้แน่นอนครับ ถ้าจะใช้กันให้ล้อโยกก็ได้แต่พังน๊อคกลางทางเราเองแหละจะยุ่ง
    .จากลังลูกปืนเรามันเป็นรังประคองชนิดพลาสติกก็จะลดเสียงไปได้ดีกว่าแบบรังที่เป็นเหล็กแบบก่อนๆ

ภายในชุดเสื้อลูกปืน4ขา
    ดูการแห้งของจาระบี
    การเริ่มไหม้ของเม็ดลูกปืน

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

สุดยอดครับป๋า...ขอเรื่องข้างๆหน่อยครับ..หมากปีกบน..ถอดไงครับ..อยากลองถอดเอง..ยากไม๊ครับ..ผมมีชุดบล๊อคมืออย่างเดียว..ประแจไม่มี...

User ID
    32708
    Status
    โพส
    1,404

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    .จุดสังเกต-ถ้าวิ่งที่ความเร็ว100-110ไปสักพักในถนนที่เรียบและวิ่งได้เงียบ พออาการลูกปืนเริ่มร้อนๆจะได้ยินเสียงหงื่งงงงงงงง.ๆเหมือนเอาเม็ดข้าวโพด1กำมือมาใส่กระติกน้ำแข็งปิดฝาแล้วควงๆวนๆแตจะไม่ดังมาก ถาถามคนที่โดยสารไปด้วยเค้าก็ได้ยิน(เสียงจะคล้ายๆเสียงดอกยางที่กระด้างมันฟาดผิวถนน)แต่มันจะดังที่ความเร็วเท่ากันทุกครั้งที่สังเกตุ และพอเลยจากความเร็วนั้นไปก็เสียงนี้ก็จะหายไป จนกว่าความเร็วจะลดลงมาเท่าณ.จุดที่มันดังหงี๋งงงงงๆ.งงงงง.(ถ้าทนใช้นานๆไปความดังของลูกปืนที่โดดน้ำเข้าแบบที่ผมเจอ//อย่างในรถJassของน้อง34,xxxkm.รถลุยแช่น้ำเลยครึ่งล้อแต่ครั้งเดียวไม่กี่ชั่วโมง//ในเดือนหน้า วันหน้าความดังมันจะดังมากขึ้นแต่ระยะความเร็วที่เสียงจะดังมันจะต่ำลงๆมาเรื่อยๆ จาก90-100 มาดังที่ความเร็วแค่50-60เอง)

ว๊ากกกกก...147*** กว่าแระ ยังไม่ได้เปลี่ยนห่วงเยย
    คิดถึงป๋าแว๊นนนที่ร๊ากกก จังวุ๊ยยย...
    สงสัย...แวะไปขูดเสาเอกนิ๊ดดีกั่ววว อิอิ

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รณรงค์ ดูโพส
    สุดยอดครับป๋า...ขอเรื่องข้างๆหน่อยครับ..หมากปีกบน..ถอดไงครับ..อยากลองถอดเอง..ยากไม๊ครับ..ผมมีชุดบล๊อคมืออย่างเดียว..ประแจไม่มี...
    ถ้าทำแค่อยากจะเอาเพลาขับออกหรือชูดเสื้อลูกปืนแบบผมทำ เราไม่ต้องถอดครับ เอาแค่ลูกหมากคันส่งออกตัวเดียว ลูกหมากบนค้ำดันด้วยแม่แรงที่ใต้ปีกล่างแล้วถอดน๊อตลูกหมากปีกบน3ตัวเบอร์12เองครับน้ารงณ์
    วิธีจะเอาออกก็มีฆ้อนปอนด์ด้ามสั้นๆ1ตัวไว้ตู้อีกฝั่งกับฆ้อน2หัวที่ช่างๆใช้กัน ตีไปที่คอม้า ตรงรูเทเปอร์ที่เสียบลูกหมากครับไม่ต้องโหด ตีไปเรื่อยๆไม่เกิน10โป๊ก จะเห็นซิลยางหุ้มจาระบีลูกหมากมันเริ่มอ้าออก และให้คาน๊อตตัวเมียที่ด้านปลายๆเกลียวลูกหมากไว้เดี๋ยวเอามือหมุนออกทีหลัง

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aaa5831 ดูโพส
    ว๊ากกกกก...147*** กว่าแระ ยังไม่ได้เปลี่ยนห่วงเยย
    คิดถึงป๋าแว๊นนนที่ร๊ากกก จังวุ๊ยยย...
    สงสัย...แวะไปขูดเสาเอกนิ๊ดดีกั่ววว อิอิ
    รูปหมดล่ะ มีเท่านี้ละก้มหน้ารีบๆทำวันเสาว์ วันอาทิตย์ต้องใช้ไปงานเขย่าบ้านใหม่น้อง กำเลยรูปหมดถ่ายไว้ได้แค่นี้ละครับ พี่น้อง / อีเขียว

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ถ้าทำแค่อยากจะเอาเพลาขับออกหรือชูดเสื้อลูกปืนแบบผมทำ เราไม่ต้องถอดครับ เอาแค่ลูกหมากคันส่งออกตัวเดียว ลูกหมากบนค้ำดันด้วยแม่แรงที่ใต้ปีกล่างแล้วถอดน๊อตลูกหมากปีกบน3ตัวเบอร์12เองครับน้ารงณ์
    วิธีจะเอาออกก็มีฆ้อนปอนด์ด้ามสั้นๆ1ตัวไว้ตู้อีกฝั่งกับฆ้อน2หัวที่ช่างๆใช้กัน ตีไปที่คอม้า ตรงรูเทเปอร์ที่เสียบลูกหมากครับไม่ต้องโหด ตีไปเรื่อยๆไม่เกิน10โป๊ก จะเห็นซิลยางหุ้มจาระบีลูกหมากมันเริ่มอ้าออก และให้คาน๊อตตัวเมียที่ด้านปลายๆเกลียวลูกหมากไว้เดี๋ยวเอามือหมุนออกทีหลัง
    พอดีว่าจะเปลี่ยนหมากปีกบนครับป๋า..พักนี้มีเสียงกุกๆ..เหลาให้น้าท๊อปฟัง..เลยแนะนำว่าลองดูตัวที่ว่า..

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รณรงค์ ดูโพส
    พอดีว่าจะเปลี่ยนหมากปีกบนครับป๋า..พักนี้มีเสียงกุกๆ..เหลาให้น้าท๊อปฟัง..เลยแนะนำว่าลองดูตัวที่ว่า..
    ได้เลยครับน้ารงณ์ ถ้ามั่นใจว่าไม่เอาลูกหมากนี้แล้ว งานก็จะง่ายหน่อย ตีมันที่หัวเกลียวด้วยก็ได้ ผสมกับตีนวดๆคอม้าที่รูร้อยลูกหมากนั้นครับ(ถ้าไม่แน่ใจหาน๊อตตัวเมียที่เนื้อแข็งๆ มาสวมเกลียวไว้กันเหนียวช่วงที่กำลังตีเผื่อเอากลับมาใช้ได้ใหม่)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 08-08-2013 เมื่อ 13:35

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ขอบคุณครับ
    ดูไว้เป็นแนวทางในอนาคต

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

ได้เลยครับน้ารงณ์ ถ้ามั่นใจว่าไม่เอาลูกหมากนี้แล้ว งานก็จะง่ายหน่อย ตีมันที่หัวเกลียวด้วยก็ได้ ผสมกับตีนวดๆคอม้าที่รูร้อยลูกหมากนั้นครับ(ถ้าไม่แน่ใจหาน๊อตตัวเมียที่เนื้อแข็งๆ มาสวมเกลียวไว้กันเหนียวช่วงที่กำลังตีเผื่อเอากลับมาใช้ได้ใหม่)
    ขอบคุณครับ..ป๋าใจดีจัง..

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

เอามาจากไหนตาท๊อป บอกมาซะดีๆ
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ที่มีให้สมาชิกตลอดมา ขอเค้า คอม้าคด เลยจัดมือสอง มาคู่ นึง ครับ 55555+ ไม่รวมจานนะ
    ส่วนของ 4wd เมื่อก่อนเบิกห้าง จะมาพร้อมดุมล้อเลย ครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้