สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    36618
    Status
    โพส
    410

มาตรฐาน vg 2.5 /4d/at ใช้ น้ำมันเกียรืกี่ลิตร ครับ....

ตามหัวข้อเลยครับ ก่อนอื่นขอฝากเนื้อฝากตัวกับห้องนี้ด้วยครับ แต่ก่อนอยู่ห้อง cng lpg ครับ พึ่งได้vg มาไม่ถึงอาทิตเลยครับ เลยอยากรู้ว่า
    1 ใช้ น้ำมันเครื่องกี่ลิตร
    2 ใช้ น้ำมันเกียร์ กี่ลิตร
    3 ฟังชั่น ตรงพวงมาลัยด้านขวาไว้ทำอะไร (ลองเล่นแล้วไม่เห็นเกิดอะไรขึ้น)
    4 เวลาถอนคันเร่ง มีเสียง..ฟิ้ว... มันผิดปกติมั้ยครับแล้วเกิดจากเสียงอะไรครับ
    ขอความรู้น้าๆด้วยครับ.....ขอบคุณน้าๆมากๆครับ

User ID
    22050
    Status
    โพส
    149

มาตรฐาน ตอบ: vg 2.5 /4d/at ใช้ น้ำมันเกียรืกี่ลิตร ครับ....

1. น้ำมันเครื่อง ถ้าไม่เปลี่ยนไส้กรองน้ำมัน เกือบ 6.5 ลิตรครับ ถ้าเติมทั้งแกลลอน จะเกินนิด ๆ
    ถ้าเปลี่ยนกรองเครื่อง เพิ่มอีก 1 ลิตรครับ
    2 เดือนที่ผ่านมา ศูนย์จะใช้น้ำมันตัวใหม่ ของ mmth ยี่ห้อ nippon oil แปะตรา มิตซูด้วย ลองมาแล้ว ลื่นมาก แต่...
    ใช้ได้แค่ 3000 กม. เครื่องหน่วงหนืด อืดเป็นเรือบรรทุกเกลือเลย ผมถ่ายทิ้งไปใช้ของของ เชลล์ เหมือนเดิม
    ตัวของ CASTROL ที่ใส่ยี่ห้อ มิตซู ก็เป็นเหมือนกัน ตอนนี้ถ้าเข้าศูนย์เจอน้ำมัน 2 ยี่ห้อนี้คงไม่เอาแล้วครับ เข็ด

2. น้ำมันเกียร์ ถ้าเป็นตัว 5 speed ต้องใช้ของ มิตซูเท่านั้น ครับ ถ้าถ่ายออกที่ 4 หมืน กม. ใช้ 2 แกลลอน ประมาณ 10 ลิตร
    จำไม่ได้ ว่าแลลอนกีลิตรครับ เอาแน่ๆ ไปเปิดดูในเล่มบริการครับ

ถ้าถ่ายทั้งระบบใช้เครืองดูดออก 3 แกลลอนครับ

3. ไม่แน่ใจว่าฟังชั่นอะไร ผมใช้ M 11 ยังไม่มี เดาว่าข้างซ้าย ใช้ปรับ front เครืาองเสียง ถ้าข้างขวา ใน ปาเจโร จะเป็น ชิฟเปลี่ยนเกียร์ครับ

4. เสียงเทอร์โบมั้ง ผมใช้มาปีกว่า ฟังจนชินแล้วครับ

User ID
    36618
    Status
    โพส
    410

มาตรฐาน ตอบ: vg 2.5 /4d/at ใช้ น้ำมันเกียรืกี่ลิตร ครับ....

ขอบคุณมากๆ ครับ แล้ว ข้อ 4. นี่สรุปว่าปกติใช่มั้ยครับ
    น้าใช้ นมค.ยี่ห้ออะไร ครับ แล้วจำเป็นต้องเปลี่ยนกรอง นมค.ทุกครั้งมั้ยครับ

Freedom TTC-Member
    User ID
    21614
    Status
    โพส
    511

3 เป็นครูซคอนโทรล ฟังก์ชันในใช้ความเร็วคงที่โดยไม่ต้องเหยียบคันเร่ง ลองเหยียบสัก 80 ดูแล้วกด On ให้หน้าปัดโชว์ Cruise ก่อนแล้วกด Coast set ปล่อยคันเร่ง ลองดูๆ
    4 เป็นเสียงเทอร์โบว์ดูดกลับเวลาปล่อยคันเร่ง ปกติครับ

User ID
    36618
    Status
    โพส
    410

ขอบคุณมากๆครับน้า เหดี๋ยวจะลองไหม่ครับ วันนี้ลองแล้วมันไม่เห็นเกิดอะไรขึ้น คงทำไม่ถูกวิธีน่ะครับ

User ID
    22050
    Status
    โพส
    149

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ copter hummer ดูโพส
    น้าใช้ นมค.ยี่ห้ออะไร ครับ แล้วจำเป็นต้องเปลี่ยนกรอง นมค.ทุกครั้งมั้ยครับ
    ที่ใช้ทุกวันนี้ก็ เชลล์กึ่งสังเคราะห์ครับ ถ่ายตามปั๊ม 940 บาทรวมค่าแรง บางครั้งมีโปร แถมของครับ
    กรอง นมค. เปลี่ยนทุก 10000 กม.ครับ อันนี้ยังถูกบังคับให้เข้าศูนย์

สมัยก่อนศูนย์ใช้ เชลล์ แต่ตอนนี้น่าจะไม่มีแล้ว คงจะเป็น นิปปอนออย ที่ผมบอกไปนะครับ
    จะลองใช้ดูก็ได้นะครับ ผมเองใช้รถเดือนละ เกือบ 4000 กม. เลยเห็นผลเร็ว และ ได้ความรู้สึกเร็วด้วย
    ไม่ใช่อุปาทานนะครับ ไม่งั้นเปลี่ยน น้ำมันเครื่องใหม่ มันต้องอืดเหมือนเดิม

ตอนนี้ผมใช้มา จะ 90000 กม. แล้ว รอบนี้ถ้าใช้น้ำมันแบบเดิม คงไม่ถ่าย ออกมาถ่ายข้างนอก เปลี่ยนแค่ กรองโซล่า
    กับให้ศูนย์ฉีกใบรับประกันแค่นั้น

ส่วนตัวผมใช้รถค่อนข้างเยอะ ก็อาศัยถ่ายบ่อย ได้น้ำมันเครื่องใหม่ๆ เปลี่ยนทุก 5000 กม.ครับ
    อันนี้ นานาจิตตัง บางท่าน ใช้ ซินเธทิค แกลลอนละ หลายพันก็มี ตามสะดวกครับผม

User ID
    36618
    Status
    โพส
    410

ขอบคุณมากครับ

ข้อมูลกระทู้