หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 23

กระทู้: รายงานความคืบหน้าผลการเจรจารอบ2 กรณี Mitsubishi Triton เจ้าปัญหา

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    45859
    Status
    โพส
    42

Thumbs down รายงานความคืบหน้าผลการเจรจารอบ2 กรณี Mitsubishi Triton เจ้าปัญหา

ความเดิม http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=55749

ต้องขออภัยด้วยค่ะที่ update ช้าเนื่องจากติดธุระอยู่หลายวัน แต่ยังไงก็ต้องเข้ามารายงานผลให้ทราบค่ะ...

Update ผลการเจรจาที่สคบ.รอบ 2 เมื่อวันที่ 8 สค.ที่ผ่านมาค่ะ อืมผลออกมาก็คงเป็นที่น่าพอใจ ...แต่ฝ่ายที่พอใจน่าจะเป็นฝ่ายผู้ผลิตเสียมากกว่าน่ะค่ะ... นั่นหมายความว่าปัญหาข้อบกพร่องชำรุดของรถเราไม่เข้าข่ายที่จะเปลี่ยนหรือคืนรถได้

โดยคณะกรรมการที่มีซึ่งประกอบด้วยผู้เชี่ยวชาญด้านรถยนต์1ท่าน ตัวแทนจากอู่กลาง1ท่าน ตัวแทนฝ่ายกฎหมาย1ท่าน ตัวแทนจากสภาอุตสาหกรรม1ท่าน และนอกนั้นเป็นคณะอนุกรรมการอีกประมาณ4ท่าน(จำไม่ได้ว่ามาจากไหนบ้างค่ะ) เริ่มแรกคณะกรรมการได้บอกถึงกฎเกณฑ์ที่จะเข้าข่ายสามารถเปลี่ยนรถได้ และความเป็นไปได้ที่จะชนะในกรณีที่ต้องขึ้นศาล อันได้แก่ความบกพร่องชำรุดของรถยนต์ที่มีผลต่อความปลอดภัยของชีวิต เน้นน่ะว่าต้องต่อชีวิตเท่านั้นต่อจิตใจหรือต่ออย่างอื่น...เหตุผลไม่เพียงพอค่ะ..ต่อชีวิตก็เข้าข่าย4ข้อนี้คือ

1.ระบบเบรกคือเหยียบเบรกแล้วรถไม่หยุด 2.การที่เราเลี้ยวรถ30องศาแต่รถกลับเลี้ยวไป 40องศา 3.สั่งให้เลี่ยวขวาแล้วไม่เลี้ยว และ4.รถเร่งแซงไม่ขึ้นขณะแซง ถ้ารถชำรุดเข้าข่าย4ข้อนี้ สามารถฟ้องขอเปลี่ยนคันได้แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเราอาจจะต้องยอมให้ทางศูนย์ได้ทำการซ่อมและแก้ไขเป็นอันดับแรกเสียก่อน หากแก้ไขไม่ได้ก็เข้าข่ายที่ผู้ผลิตจะต้องเปลี่ยนรถคันใหม่ให้

แต่สำหรับปัญหาข้อบกพร่องชำรุดอย่างอื่นที่ไม่มีความรุนแรงต่อความปลอดภัยของชีวิต แม้ว่ามันจะเกิดขึ้นกับรถของท่านหลายจุดก็ตาม ท่านก็คงต้องทำใจยอมรับสภาพให้ศูนย์ซ่อมและทำการแก้ไขเปลี่ยนอุปกรณ์ที่บกพร่องชำรุดออกไป เช่น สีเพี้ยน น้ำมันเครื่องรั่ว น้ำมันเกียร์ซึม เสียงดังตามจุดต่างๆ เป็นต้น

และแม้ว่ารถของท่านจะถูกรื้อไปกี่รอบท่านก็ต้องทำใจยอมรับมันให้ได้(ประมาณว่าดวงผู้ซื้อไม่ดีเอง)อีกทั้งการรื้อหลายรอบก็ไม่ได้มีผลต่อประสิทธิภาพการใช้งานของรถ(ผู้เชี่ยวชาญบอกมา) สำหรับเหตุผลที่คณะกรรมการจะฟังคือปัญหาความชำรุดบกพร่องที่เกิดขึ้นแล้ว ห้ามคาดการณ์ ห้ามเอาปัญหาที่คิดว่าจะเกิดหรือสิ่งที่ท่านกลัวว่าจะเกิดในวันข้างหน้ามาพูดเพราะคณะกรรมการจะไม่รับฟัง เช่น ท่านอ้างว่ารถของท่านมีความชำรุดบกพร่องหลายจุดตั้งแต่ซื้อมา ดังนั้นท่านจึงยื่นขอเปลี่ยนรถเพราะกลัวว่าในอนาคตจะมีปัญหาอื่นๆเกิดตามมา เหตุผลนี้ฟังไม่ขึ้นเพราะปัญหามันยังไม่ได้เกิดขึ้น และเนื่องจากรถไม่ได้เป็นสินค้าควบคุณคุณภาพดังนั้นอาจจะมีความชำรุดบกพร่องเกิดขึ้นได้ ซึ่งท่านก็ต้องทำใจยอมรับให้ได้เช่นกัน

เอาง่ายๆถ้ารถของท่านยังอยู่ในประกันท่านก็ต้องยอมให้ศูนย์ซ่อมไปเถอะ ยอมเสียเวลาหน่อยถึงแม่ว่าบริษัทผู้ผลิตจะยอมรับว่ามันเป็นความบกพร่องจากกระบวนการผลิตก็ตาม แต่ถ้าความบกพร่องนั้นไม่ร้ายแรงต่อชีวิตยังไงท่านก็ต้องจำใจยอมรับการซ่อมไปแต่โดยดี ซ่อมเสร็จท่านก็เอามาใช้งานแล้วดูว่ามันจะบกพร่องตรงไหนอีก เก็บหลักฐานทุกอย่างไว้ ถ้าท่านเห็นว่ามันเยอะเกินกว่าที่จะรับได้ท่านก็ร้องเรียนไปทีเดียวเลย มีหลายคนเคยบอกไว้ว่าถ้าฟ้องที่สคบ.ท่านต้องหาหลักฐานมาพิสูจน์ให้ได้ว่าบริษัทผู้ผลิตนั้นผิดจริง และใช้เวลาในการดำเนินเรื่องค่อนข้างนานเพราะต้องรอตามคิว แต่ถ้าท่านฟ้องศาลผู้บริโภคเองบริษัทผู้ผลิตจะต้องเป็นฝ่ายหาหลักฐานมาพิสูจน์ว่าเค้าไม่ผิดและเรื่องจะจบเร็วกว่า แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่ว่าจะฟ้องที่ไหนก็ต้องดูที่เหตุผลในเรื่องความปลอดต่อชีวิตเป็นหลัก

สรุปการร้องเรียนครั้งนี้สิ่งที่ได้มาคือประสบการณ์และข้อเรียกร้องเล็กๆน้อยๆที่บริษัทผู้ผลิตเสนอมาตั้งแต่เริ่มแรกซึ่งมาตอนนี้ก็ต้องทำใจยอมรับเพราะความชำรุดบกพร่องของเราไม่เข้าข่ายที่จะได้เปลี่ยนรถ ขึ้นศาลไปน้ำหนักก็คงไม่มากพอ คงต้องทำใจยอมรับสภาพให้ศูนย์ทำการซ่อมไปและซ่อมเสร็จแล้วเอามาใช้เพื่อดูว่าจะมีปัญหาใหญ่ๆเกิดขึ้นอีกหรือไม่ ถ้ามีก็ไปเริ่มร้องเรียนกันใหม่กล่าวคือต้องรอให้มีปัญหาเกิดขึ้นเสียก่อน

สำหรับข้อเรียกร้องที่เราได้รับคือบริษัทผู้ผลิตจะทำการเปลี่ยนและแก้ไขในส่วนที่ชำรุดบกพร่องให้ มีรถให้ใช้ระหว่างซ่อม ยืดเวลารับประกันออกไป เรื่องการเปลี่ยนเครื่องยนต์ที่เราขอเปลี่ยนไปบริษัทไม่ยอมเพราะยังไม่มีปัญหาเกิดขึ้น (เหตุผลที่ขอเปลี่ยนเครื่องยนต์เพราะรถถูกรื้อหลายรอบ พบไฟerror code อีกทั้งรถมีความบกพร่องหลายจุดตั้งแต่เริ่มแรก เราก็กังวลว่าต่อไปอาจจะมีปัญหาอื่นๆเกิดตามมาอีก...ประเด็นนี้ฟังไม่ขึ้นเพราะห้ามมองไปถึงอนาคตให้มองเฉพาะปัจจุบันนี้ และผู้เชี่ยวชาญที่เป็นคนกลางก็ยืนยันว่าแม้รถจะถูกรื้อหลายรอบยังไงก็ไม่มีผลต่อประสิทธิภาพของรถ เพราะรถถูกออกแบบมาให้สามารถถอดรื้อได้หลายๆรอบ..แต่หารู้ไม่ว่าการรื้อแต่ละครั้งก็กระทบจิตใจเจ้าของรถน่าดูเหมือนกัน ประมาณว่าใครไม่เจอกับตัวก็ไม่รู้หรอก สำหรับหลักฐานหรือข้อมูลของบริษัทผู้ผลิตรายอื่นๆที่มีการเปลี่ยนรถให้ลูกค้า ไม่สามารถนำมาใช้อ้างอิงที่นี่ีได้

แต่อย่าเพิ่งหมดกำลังใจค่ะสำหรับคนอื่นๆที่กำลังเจอปัญหาเรื่องรถป้ายแดงโอกาสที่ท่านจะได้เปลี่ยนรถมันอาจจะไม่ใช่เรื่องยากเสมอไป เท่าที่เคยหาข้อมูลมามีบริษัทรถบางค่ายแม้ปัญหาที่ลูกค้าป้ายแดงเจอจะไม่ใช่ปัญหาใหญ่ร้ายแรงแต่เค้าก็ยินดีเปลี่ยนรถหรือรับรถคืนในกรณีที่ออกรถไปได้ไม่นาน ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับจิตสำนึกความรับผิดชอบของบริษัทผู้ผลิตรถที่แต่ละค่ายมีไม่เหมือนกันและความใส่ใจต่อความรู้สึกของลูกค้าที่บริษัทผู้ผลิตพึงจะมี...และที่สำคัญอาจจะขึ้นอยู่กับดวงของแต่ละคนด้วยกระมั้ง...

ตบท้ายด้วยการขอบ่นสักหน่อย....ในฐานะผู้บริโภคมีมุมมองว่ายังไงผู้บริโภคก็ยังเป็นผู้เสียเปรียบผู้ผลิตอยู่วันยังค่ำ ทั้งในเรื่องอำนาจต่อรองหรือชั้นเชิงในการต่อรอง ข้อเรียกร้องที่ผู้บริโภคจะได้รับยังไงก็ไม่คุ้มค่าเลยกับเงิน เวลา และความรู้สึกที่เสียไป ซื้อรถมาก็จ่ายให้เต็มราคาแต่กลับได้สินค้าไม่มีคุณภาพมาอยู่ในมือ แม้บริษัทจะอ้างเป็นหนึ่งในพันหรือหนึ่งในหมื่นก็เถอะ หรือแม้ว่าบริษัทผู้ผลิตจะยอมรับว่ารถของคุณมีปัญหาจากกระบวนการผลิตจริงมันก็ไม่ได้ช่วยอะไรคุณได้เลย เรียกว่าผู้บริโภคคงต้องยอมรับสภาพของสินค้าที่ได้นั้นแต่โดยดีหรือถูกมัดมือชกให้ยอมรับสภาพนั้นๆไป.....หรือจะได้รับคำแนะนำจากผู้เชี่ยวชาญให้คุณทำใจเพราะดวงของคุณมันไม่ดีเอง...

...

...สุดท้ายนี้ขอขอบพระคุณทุกกำลังใจที่มีให้มาโดยตลอดค่ะ....
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ปิงปอง : 13-08-2013 เมื่อ 16:24

TTC-02056 TTC-Member
    User ID
    10698
    Status
    โพส
    879

มาตรฐาน ตอบ: รายงานความคืบหน้าผลการเจรจารอบ2 กรณี Mitsubishi Triton เจ้าปัญหา

ขอให้ไม่เกิดปัญหาขึ้นมากับรถให้ต้องแก้อีกคับ

User ID
    42064
    Status
    โพส
    484

มาตรฐาน ตอบ: รายงานความคืบหน้าผลการเจรจารอบ2 กรณี Mitsubishi Triton เจ้าปัญหา

สงสัยมันต้องรอให้เกิดเหตุร้ายถึงชีวิตก่อน แล้วถึงเปลี่ยนให้มั้ง ไอ้ฟาย เป็นผมเจออย่างนี้ ผมเอาไปจอดหน้า mmc ก่อนทางเข้านิดนุง ทำให้รถติดเยอะๆ เชิญนักข่าวทั้งในและนอก เผาแมร่งเลย เซงกับแมร่ง ชิหาย เจอแบบนี้

ขออภัยใช้คำรุนแรงไปหน่อย โมโหแทนเจ้าของครับ

TTC 02975 TTC-Member
    User ID
    31917
    Status
    โพส
    526

เป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้รถ ไม่เป็นอะไรเพิ่มอีก ส่วนพวกมันขอให้พวกมันเหล่านั้นได้เจอกับรถของมันเองดูบ้าง

User ID
    15054
    Status
    โพส
    635

เป็นกำลังใจให้ครับ

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

สู้ๆครับผม

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

ขอเป็นกำลังใจให้รถกลับมาสภาพเดิมโดยเร็ว แล้วคันต่อไปก็เปลี่ยนค่ายไปเลยนะ พวกเราจะช่วยจดจำผู้ผลิตรายนี้ ที่มีวิธีปฏิบัติต่อผู้บริโภคแบบนี้ไว้

User ID
    278
    Status
    โพส
    333

เป็นกำลังใจให้นะครับ ตามดูมาตั้งแต่แรก สู้ๆ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

เห็นใจครับและก็เข้าใจยังไงเห็นหลายคนแล้วที่เป้นลักษณะนี้ เสียเวลาแบบนี้ และก็ได้ข้อตกลงแบบนี้
    สำหรับผู้บริโภคอย่างเราแล้ว มันมีแต่เสียกับเสีย ทั้งๆที่ใจอยากจะดันให้ถึงที่สุดให้ได้สิ่งที่เราต้องการ
    หรือสุดท้ายทำอะไรไม่ได้เอาความสะใจก็ยังดี จบด้วยการเรียกร้องการประท้วง หรือ การทำลาย
    แต่ผลที่ตามมาเรามีแต่เสียกับเสียครับ
    เข้าใจความรู้สึกว่าทำไมในเมื่อจ่ายไปแล้วแต่ไม่ได้สิ่งที่ดีที่เหมาะสมความสบายใจในการใช้งาน
    เป็นกำลังใจให้ครับกลับมารู้สึกดีๆทำใจยอมรับซักนิด ลดความวิตกกังวล หากเกิดปัญหาจะได้มีเวลาคิดมีเวลาสนใจหาทางออก ทางแก้ไข
    ไม่ทราบว่าครั้งนี้เป็นข้อสรุปสุดท้ายหรือยัง ถ้าเรียกร้องอะไรต่อไม่ได้ เราก็ใช้มันให้คุ้มซิครับ มีปัญหาอะไรก็เครมมันเข้าไป
    หรือติดขัดอะไรเรื่องรถปรึกษาหลายๆท่านในคลับนี้ก็ได้ครับ บางครั้งมันอาจจะเป็นแค่สิ่งเล็กน้อยที่เอามือหยิบออกก็หายไปละ

อาจจะหมดกำลังใจและหมดความน่าเชื่อถือในคุณภาพของสินค้าแบรนนี้ไปละ แต่คงจ้องใช้ไปจนกว่าจะหมดภาระกับมัน แล้วค่อยหันไปมองแบรนอื่นต่อไปครับ

User ID
    34219
    Status
    โพส
    175

น่าเห็นใจครับ กรรมของผู้บริโภคจริงๆ

User ID
    44017
    Status
    โพส
    347

เสียใจด้วยนะครับที่ผลออกมาไม่เป็นไปตามคาดหวัง นี่แหละครับที่ว่าไม้ซีกหรือจะงัดไม้ซุง พวกมันคงไม่ได้เจอปัญหาแบบเราๆหรอกเพราะมันรวยใช้แต่รถประกอบนอกที่กฏหมายเขาเข้มกว่านี้ thailand only

User ID
    15679
    Status
    โพส
    1,345

เสียใจด้วยนะครับ ยังไงก็ขอให้รถหายเป็นปรกติโดยเร็วนะครับ

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kro sang : 19-01-2014 เมื่อ 15:14

User ID
    22808
    Status
    โพส
    301

เห็นใจครับ ผู้บริโภคเสียเปรียบในเงื่อนไขที่บริษัทรถกำหนด โดย สคบ.ไม่ตรวจสอบหรือดำเนินการขอแก้ไขข้อกฏหมายให้มีความเป็นธรรมกับผู้บริโภค ทุกวันนี้ยังไม่เข้าใจว่า สคบ.ทำอะไรได้บ้าง ผมว่าถ้าจะสู้กับบริษัทจริงน่าจะเลือกฟ้องศาลคุ้มครองผู้บริโภคเลยน่าจะได้ผลมากกว่าครับ สคบ.มันแค่หน่วยงานกากๆไม่มีเพาเวอร์กดดันบริษัทครับ.....ถ้าจบที่ศาลยังไงก็ยอมรับตามนั้นถือว่ามีการพิสูจน์ทั้งสองฝ่ายโดยมีศาลให้ความเป็นธรรมทั้งสองฝ่าย....ขอให้โชคดีครับ

User ID
    63
    Status
    โพส
    138

ไม่ว่าค่ายๆไหนๆมันก็ทำแบบนี้ต่อไปผมคงมองรถมือสองแล้วหละ ไม่อยากเสี่ยงโชค อย่างน้อยถ้าได้รถมีปัญหาก้ยังเจ็บตัวน้อยกว่า

User ID
    42838
    Status
    โพส
    172

เรื่องจิตใจใครจะเยียวยาให้เรารถป้ายแดงแท้ๆรื้อแล้วรื้ออีกรถถ้ารถใช้ไปแล้วก็คงพอทำใจซ่อมได้ไม่เห็นใจกันบ้าง ผมเห็นใจจากใจจริงครับอาการไม่เหมือนกันแต่หัวอกเดียวกันเข้าศูนย์ทีไรแมร่งบอกอาการแบบนี้ปกติสารพัดปัญห าเซ็งกับพวกศูนย์บริการอีกอย่าง สิ่งที่น้องทำได้ก็ประจานแมร่งมันต่อครับอย่างน้อยก็ ได้ระบายความอัดอั้นให้ผู้ใช้หรือผู้ที่กำลังจะหันมา ใช้ได้เห็นธาตุแท้ของมิตซูสักวันได้แต่หวังขอให้มัน. ...ที่เอาเปรียบผู้บริโภค พี่ไทยเรานี่แหละครับตัวดีอย่างเพิ่งมองไปไกลถึงญี่ป ุ่นเลยไม่เห็นใจคนไทยด้วยกันเอง

User ID
    39810
    Status
    โพส
    216

รถคันแรกของผม I...ZU hilander cab 3000 Ddi ทะเบียน ณม 7579 กทม เจอปัญหาว่า น้ำมันเครื่องหายไปประมาณ 1 ลิตร ผมตรวจเจอตอนวิ่งไป กลับ โคราช มุกดาหาร ตอนนนั้นรถผมวิ่งไปประมาณมากกว่า 250000 โล ก่อนหน้านี้ผมติดตามข่าวสารมาตลอดว่ารถ Lot นี้มีปัญหา น้ำมันเครื่องหาย แต่คันของผมไม่เจอซักที มาเจออีกทีก็เลยระยะประกันไปแล้ว(ถ้าอยู่ในระยะประกันเขาเปลี่ยนเครื่องให้ใหม่เลย) ผมก้เลยเดินหน้าเศร้าเข้าไปคุยกับศูนย์ ที่โคราช หลังจากที่ตรวจสอบก้โทรมาแจ้งให้ผมเอารถเข้าไปเปลี่ยนเครื่องท่อนล่างเพื่อแก้ปัญหาดังกล่าว โดยไม่มีค่าใช่จ่ายใดๆทั้งสิ้น ผล หลังจากทำการแก้ไขพบว่าเครื่องมีเสียงดังกว่าเดิมนิดหน่อย พอรับได้ ก้เลยเอามาใช้จนถึงทุกวันนี้ (ยกให้พ่อไปแล้ว) วิ่งไป320000กว่าๆแล้ว ที่มาแชร์คือ หลังจากที่มีการแก้ไขแล้วประสิทธิภาพของรถที่ได้มาอาจจะไม่เท่าเดิมเพราะความชำนาญ เทคนิค ในการประกอบ แต่ก็ใช้งานได้ครับ หวังว่าทางมิตซู ต้องทำการบ้านเรื่องการดูแลหลังการขายให้ได้ดีกว่านี้เพราะโมเดล ไทรทัน ก็สร้างชื่อเสียง ความเชื่อมั่นได้ดีมากในสายตาผม ทุกวันนี้ผมขับ พลัส 4 ประตู MY11 แล้วภูมิใจมากที่คันที่ 2 ผมเลือก ไทรทัน ทั้งๆที่ผมเป็นคนขับรถไม่เร็ว ไม่เคยได้ใช้ความเร็วเกิน 130 ซักครั้ง แต่ความมั่นใจในการใช้รถสูงมากเพราะผมทำงานที่ชลบุรีกลับโคราชบ่อยๆ เข้าโค้ง เขาปักแล้วมั่นใจสุดครับ หวังว่าหลังจากที่เจ้าของกระทู้ได้รถกลับคืนมาใช้แล้วปัญหาที่มีจะถูกแก้ให้หมดไป และค้นพบข้อดีที่ไทรทัน มีให้ขอบคุณครับ

User ID
    32315
    Status
    โพส
    218

ผมอยากจะเล่าเรื่องอะไรให้ฟ้งนะครับ (เล่าเรื่องไม่เปน) ผมมีเพื่อนทำงานอยู่ในบริษัทผลิตรถยี่ห้อหนึ่ง (ไม่ขอออกนาม) เพื่อนผมทำงานในหน้าที่ขับรถเก็บเพื่อรอจำหน่าย มันก็เล่าให้ผมฟังว่าสบายอย่างโน้นอย่างงี้ แต่มีเรื่องหนึ่งที่ผมฟัังแล้วไม่ชอบเลยคือ เวลาเข้ากะดึกเนี่ยแผนกเนี่ยจะพากันไปแอบนอนในรถ ก็คือติดเครื่องยนต์เปิดแอร์นอนอย่างสบายใจเลยไ่ม่สนว่าน้ำมันจะหมดหรือน้ำยาแอร์หมด ถ้าหมดก็เปลี่ยนคันใหม่นอนต่อแค่นั้นเอง วันดีคืนดีก็มีสาว(เมียคนอื่น)ไปจ้ำจี้กับกิ๊กกันในรถบ้าง แล้วก็ทิ้งหลักฐานไว้ในนั้นแหละ ถึงเวลารถขายก็จะขับขึ้นรถพ่วงนำส่งศูนย์ที่ลูกค้าสั่ง ทางศูนย์ที่รับรถก็จะทำความสะอาดรถให้ลูกค้าท่านนั้น ใช้ต่อไป ผมเล่าเรื่องไม่เก่งพยายามอ่านให้เข้าใจะนะครับ ก็คงต้องฝากบริษัทผลิตรถช่วยเข้มงวดกับพนักงานของท่านด้วยนะครับ

User ID
    43253
    Status
    โพส
    83

แบรนด์อื่นก็ใช่ว่าจะไม่มีปัญหาแบบนี้นะครับ

พี่โตที่ว่าศูนย์ดียังเล่นแง่จนลูกค้าเจ๊งก็มี เห็นบ่อยเหมือนกัน ใครเข้าพันทิพบ่อยๆ คงจะเจอรายหนึ่ง ซึ่งรายนั้นเสียทั้งเงิน เสียทั้งรถ เสียทั้งเวลาและความรู้สึก สุดท้ายก็แพ้อยู่ดีเพราะพี่โตเขาใหญ่คับฟ้า
    ฮอนด้าก็มีบ้าง
    ฟอร์ดกับเชพนี่คงไม่ต้องพูดถึง ผมเห็นมีคนมาบ่นแทบทุกวัน

ยี่ห้อที่มีปัญหาคนบ่นน้อยสุดเท่าที่เห็นก็พี่ซุนี่แหละ รถมีปัญหาแต่แก้ปัญหาดี จบเร็ว ลูกค้าพอใจแม้จะยังป้ายแดงก็ตาม การเปลี่ยนรถเลยมันก็ไม่จำเป็น

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้