หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 26 จากทั้งหมด 26

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    44495
    Status
    โพส
    129

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยหน่อยครับ กับอาการโคลงแคลงของรถ

สตราด้าตัวเก่าเป็นตัวต่ำอยู่แล้ว ใช้โช๊คกันสบัด หรือกันโคลงหลัง อาการหน้าแถ เมื่อรถใช้มาหลายปี ผมแก้โดย หาไล่เปลี่ยนบูช ทุกตัว ตั้งแต่บูชหูแหน+ โช๊คหลัง บูชหนวดกุ้งกันโคลงหน้า และเช็คพวกลูกหมากทุกจุด ตัวไหนให้ตัวมากไป ต้องเปลี่ยนใหม่ ผมค่อยเปลี่ยนชุดด้านหลังก่อน พร้อมกันทุกจุดไม่ไหว ครับ ตังส์น้อย หลังไล่เปลี่ยนเสร็จ วิ่งดีมากครับ อาการที่ว่า มีน้อยมากๆ แค่พอรู้สึกได้เท่านั้น ขับมัน เข้าโค้งแน่น เอาอยู่เลยครับผม แต่เปลืองตังส์หน่อยครับ เวลาเข้าโค้งทีไร ยังนึกถึงคันนี้อยู่เลยครับ มันส์จริงๆ แต่ตัวใหม่ยกสูงต้องระวังครับ เป็นธรรมดาครับ แต่ชอบตอนเหยียบแซง ทันใจ สะใจดี พรืม ปรู๊ดสะใจ น้ำมันไม่เคยคิด คิดอย่างเดียว ใจไปถึงไหน รถต้องถึงนั่นครับผม ขอให้ทุกท่านขับขี่ปลอดภัยครับ ถึงจะ ติหรือชม กันเท่าไหร่ เมื่อหายโกรธ ในใจลึกๆ ผมว่าก็ยังรัก มิตซูอยู่ดีครับ เพราะรถเพื่อนยี่ห้ออื่น ก็เจอปัญหามากเหมือนๆ กัน แล้วแต่ใครจะเจอ ปัญหาอะไร ก็เท่านั้น บางยี่ห้อ ห้าปี ขับก็น้อย ต้องเปลี่ยนโช๊คใหม่ทั้งหมด เพราะโช๊ครั่ว ก็ไอ้รถ ระดับตำนานเทพ ยี่ห้อ ติดตลาดบ้าดีเดือดนั่นแหละ เพื่อนๆ ผิดหวังไปตามๆกัน ตัวใหม่ 2.5 ออกตัวอืดกว่าเจ้าเหมียวของเราเสียอีก

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยหน่อยครับ กับอาการโคลงแคลงของรถ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    ผมยังเซ็งกับโช๊คโรบัส Build in Subtank ที่ใช้บริการจากน้าท่านนึงในนี้ วิ่งเจอ 60-70 เจอทางไม่เรียบหน้าเถแบบใจหาย พวงมาลัยสั่นไปหมด ทั้งที่เคยใช้โปรเฟนเดอร์ แก๊สพรีเมียมเหมือนกันกับไม่มีอาการแบบนี้ ตอนนี้ก็ได้แต่ทำใจ เปลี่ยนมาแล้ว
    ก่อนอื่นต้องขออภัยน้าศิลป์ด้วยนะครับที่อาจจะยังไม่พอใจในตัวโช๊คโรบัสหลังจากที่ใส่ไปแล้ว

แต่ที่ทราบมาเมื่ออาทิตย์ก่อนโน้นได้ไปทดสอบวิ่งกันแล้วไม่ใช่หรือครับ ซึ่งน้าก็ยอมรับในเรื่องการใช้ทั้งความเร็วต่ำและความเร็วสูงที่โช๊คตัวนี้ทำได้ ในการวิ่งทางตรง ในกรณีที่วิ่งมุด สลาลม แต่อาจจะยังไม่ดีเท่าที่น้าต้องการ ซึ่งทางเราก็ได้มีการแจ้งในเรื่องนี้ไปแล้วว่าควรจะปรับแต่งอย่างไรเพิ่มเติมเพื่อให้รถเข้ากัน

ซึ่งโช๊คชุดนี้ได้ทำการเรียงวาวล์ปรับเรื่องบัมพ์มาให้แล้ว กรณีนี้ทางน้าป๊อดก็แจ้งน้าไปแล้วให้นำรถเข้ามาแก้ไขตามแนวทางที่แจ้งไป แต่น้าศิลป์ก็ยังไม่เข้ามา อาจจะด้วยเรื่องงานที่ทำให้ยังไม่สะดวกเข้ามา แก้ไข ตามแนวทางที่คุยกัน

และอีกอย่าง ต้องรับอย่างนึงว่า รถน้าศิลป์ ความสูงด้านเกินสองนิ้วไปแล้วนะครับ หลัง 3 นิ้ว ซึ่งตรงนี้เราก็เป็นห่วงอยู่เช่นกันว่าฟิลลิ่งในการขับและการใช้งานมันจะได้ไม่ดีเท่าที่ควร และการปรับเซ็ทของบิ้วอินจะมีข้อจำกัดในการเซ็ทมากกว่าซับแทงก์แยกนะครับ แต่เพื่อความต้องการของน้าศิลป์เราก็ทำการเรียงวาล์วมาให้ใหม่เป็นสเต็ปซิ่งเลย แต่ต้องเข้าใจสไตล์กับขับขี่ของตัวเองด้วยนะครับน้าศิลป์ว่าอย่างไร

อย่างไรแล้วรบกวนให้น้าศิลป์นำรถเข้ามาปรับตั้งตามแนวทางที่ให้กันไว้ด้วยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    ตอนนี้วิ่งมาเกิน 2000 โลแล้วสิครับน้าตั้ม วาวล์ยังไม่เข้าที่เลย ที่บอกว่าเรียงวาวล์มาให้แล้ว ยังไม่เข้าใจเลยครับว่าเรียงวาวล์อย่างไร อาการหน้าถึงเถ ขนาดนี้ ทั้งๆที่ใช้ความเร็วแค่ 60-70 เอง ผมไม่ได้หวังจะให้ดีเท่าเหมือนพวกทวินทูบ..เพราะด้วยราคาแค่หมื่นกว่าบาท แต่ไม่ใช่หน้าเถขนาดนี้
    ราคาหมื่นกว่าที่ติดตั้งให้ไป ทางเราเรียงวาล์วให้ใหม่ซึ่งถือว่าเป็นโช๊คสเปค กรณีนี้จะต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มทางเราก็ไม่คิดนะครับ ค่าติดตั้งก็ไม่ได้คิดนะครับ เพื่อต้องการให้รถน้าศิลป์เป็นรถต้นแบบในการเซ็ทให้นะครับ แถมยังมีส่วนรถให้อีกนะครับ ราคาสุดท้ายทีจบคือหมื่นนิด ๆ ไม่ใช่หมื่นกว่าครับ

อย่าลืมนำรถเข้ามาปรับตามที่ได้แจ้งแนวทางไว้ด้วยนะครับ ทางเราไม่ได้นิ่งเฉยต่อการที่น้าศิลป์ไม่พอใจในสินค้า แต่จากการที่ทดสอบกับพี่ป๊อด วิ่ง นั่งไปด้วยกัน น้าศิลป์ก็โอเคไม่ใช่หรือครับ

การเข้าโค้งที่ความเร็วเกิน 100 กม./ชม กับปีกนกด้านหน้าที่ชันกว่าเดิม ต้องรู้ข้อจำกัดของมันด้วยนะครับ

ในที่สุดแล้วทางเรายังรอน้านำรถเข้ามาปรับปรุงแก้ไขอยู่นะครับ น้าศิลป์ เรายังพร้อมที่จะช่วยทำรถของน้าศิลป์ให้วิ่งได้ดีขึ้นอยู่ครับผม
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MiNi_XXL : 23-08-2013 เมื่อ 10:07

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ก่อนอื่นต้องขออภัยน้าศิลป์ด้วยนะครับที่อาจจะยังไม่ พอใจในตัวโช๊คโรบัสหลังจากที่ใส่ไปแล้ว

แต่ที่ทราบมาเมื่ออาทิตย์ก่อนโน้นได้ไปทดสอบวิ่งกันแ ล้วไม่ใช่หรือครับ ซึ่งน้าก็ยอมรับในเรื่องการใช้ทั้งความเร็วต่ำและควา มเร็วสูงที่โช๊คตัวนี้ทำได้ ในการวิ่งทางตรง ในกรณีที่วิ่งมุด สลาลม แต่อาจจะยังไม่ดีเท่าที่น้าต้องการ ซึ่งทางเราก็ได้มีการแจ้งในเรื่องนี้ไปแล้วว่าควรจะป รับแต่งอย่างไรเพิ่มเติมเพื่อให้รถเข้ากัน

ซึ่งโช๊คชุดนี้ได้ทำการเรียงวาวล์ปรับเรื่องบัมพ์มาใ ห้แล้ว กรณีนี้ทางน้าป๊อดก็แจ้งน้าไปแล้วให้นำรถเข้ามาแก้ไข ตามแนวทางที่แจ้งไป แต่น้าศิลป์ก็ยังไม่เข้ามา อาจจะด้วยเรื่องงานที่ทำให้ยังไม่สะดวกเข้ามา แก้ไข ตามแนวทางที่คุยกัน

และอีกอย่าง ต้องรับอย่างนึงว่า รถน้าศิลป์ ความสูงด้านเกินสองนิ้วไปแล้วนะครับ หลัง 3 นิ้ว ซึ่งตรงนี้เราก็เป็นห่วงอยู่เช่นกันว่าฟิลลิ่งในการข ับและการใช้งานมันจะได้ไม่ดีเท่าที่ควร และการปรับเซ็ทของบิ้วอินจะมีข้อจำกัดในการเซ็ทมากกว ่าซับแทงก์แยกนะครับ แต่เพื่อความต้องการของน้าศิลป์เราก็ทำการเรียงวาล์ว มาให้ใหม่เป็นสเต็ปซิ่งเลย แต่ต้องเข้าใจสไตล์กับขับขี่ของตัวเองด้วยนะครับน้าศ ิลป์ว่าอย่างไร

อย่างไรแล้วรบกวนให้น้าศิลป์นำรถเข้ามาปรับตั้งตามแน วทางที่ให้กันไว้ด้วยครับ
    1.ที่ทดสอบเมื่ออาทิตย์ก่อนผมไม่ได้ยอมรับนะครับว่าพอใจกับโช๊คตัวนี้ผมได้แต่แจ้งว่าโช๊คโยนขนาดนี้ผมใช้ความเร็วสูงไม่ได้ยิ่งถนนคอนกรีตยิ่งสั่นมาก ซึ่งผมก็เช็คช่วงล่างและบำรุงรักษาอยู่ตลอดว่าไม่หลวมไม่โยกคลอน
    2.น้าป๊อดลองนั่งและลองขับก็ยอมรับว่ามันเถออกข้างจริงๆ ซึ่งผมไม่ได้คิดไปเอง
    3.หลังจากทดสอบแล้วกลับมานั่งคุยกันทางน้าป๊อดก็เสนอว่าลองใส่แหนบแอดดูก่อนซึ่งผมก็เห็นด้วย ( ถ้ามันเป็นแหนบ )ผมก็แจ้งกับทางน้าป๊อดว่า ถ้าอาการมันหายค่าใช้จ่ายเท่าไรผมก็พร้อมจะจ่ายให้ทั้งหมด ซึ่งผมก็ไม่คิดจะเอาเปรียบ
    4.ทางน้าป๊อดแจ้งว่าเมื่อพร้อมจะโทรมาแจ้งผมอีกครั้ง ซึ่งผมก็ไม่ได้โทรตาม เพราะน่าจะคุยกันเข้าใจแล้ว
    5.ผมเข้าใจเรื่องการปรับแต่งและข้อจำกัดว่าไม่เหมือนซับแท๊งแต่หน้าเถขนาดนี้ผมไม่เข้าว่าเป็นสเต๊ปซิ่งตรงไหน
    6.ผมรู้ในข้อจำกัดในการขับขี่ของรถกะบะและในเรื่องเครื่องกลดีถึงดีมาก
    7.หน้า 2 นิ้วและอุปกรณ์ต่างๆที่ใส่เสริมเข้าไปรองรับถึง 3 นิ้วแต่ผมก็ไม่ได้ยกหน้าถึงขนาด 3 นิ้ว ใช่ครับแต่ข้างหลังรองก้อน 3 นิ้ว

ผมก็พร้อมที่จะเคลียงานส่วนตัวให้เสร็จเมื่อโทรแจ้งผม ว่าทางน้าป๊อดพร้อมให้เข้ามาปรับแต่งให้งานเรียบร้อย

ราคาหมื่นกว่าที่ติดตั้งให้ไป ทางเราเรียงวาล์วให้ใหม่ซึ่งถือว่าเป็นโช๊คสเปค กรณีนี้จะต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มทางเราก็ไม่คิดนะครับ ค่าติดตั้งก็ไม่ได้คิดนะครับ เพื่อต้องการให้รถน้าศิลป์เป็นรถต้นแบบในการเซ็ทให้น ะครับ แถมยังมีส่วนรถให้อีกนะครับ ราคาสุดท้ายทีจบคือหมื่นนิด ๆ ไม่ใช่หมื่นกว่าครับ

อย่าลืมนำรถเข้ามาปรับตามที่ได้แจ้งแนวทางไว้ด้วยนะค รับ ทางเราไม่ได้นิ่งเฉยต่อการที่น้าศิลป์ไม่พอใจในสินค้ า แต่จากการที่ทดสอบกับพี่ป๊อด วิ่ง นั่งไปด้วยกัน น้าศิลป์ก็โอเคไม่ใช่หรือครับ

การเข้าโค้งที่ความเร็วเกิน 100 กม./ชม กับปีกนกด้านหน้าที่ชันกว่าเดิม ต้องรู้ข้อจำกัดของมันด้วยนะครับ

ในที่สุดแล้วทางเรายังรอน้านำรถเข้ามาปรับปรุงแก้ไขอ ยู่นะครับ น้าศิลป์ เรายังพร้อมที่จะช่วยทำรถของน้าศิลป์ให้วิ่งได้ดีขึ้ นอยู่ครับผม
    1.อย่ามาพูดอย่างนี้สิครับ คิดผมมาก็ได้ผมไม่ได้ขี้เหนียวหรือจะเอาเปรียบหรอกครับเงินแค่นี้ ผมแค่ถามน้าป๊อดมีราคาพิเศษบ้างไหม บอกคำเดียวไม่ได้ก็คือไม่ได้ ผมคิดเสมอว่าการค้าขายต้องมีกำไร ขายของเสมอตัวก็ขาดทุนแล้ว อย่าขายดีกว่า
    2.เงื่อนไขเรื่องการเรียงวาวล์น้าป๊อดเป็นคนเสนอให้ผมนะครับ ผมก็เห็นดี ด้วยถ้ามันทำให้ขับขี่ที่ความเร็วสูงดีขึ้นว่าโช๊คที่ไม่ได้เรียงวาวล์
    3.เรื่องราคาจะให้บอกเป็นตัวเลขหรอครับ ไม่เกิน หมื่นสี่ เขาเรียกว่าหมื่นนิดๆหรือหมื่นกว่าๆ ละครับ บอกผมหน่อยผมไม่รู้จริงๆ
    4.การเข้าโค้งที่ความเกิน 100 คือโค้งกว้างมากไม่ใช่โค้งแคบๆครับ

ขอบคุณที่พร้อมจะแก้ไขให้งานเรียบร้อย ถ้าถามน้ายักษ์ที่ขายโช๊คโปรเฟนเดอร์ให้ผมมานาน ผมไม่ใช่คนเรื่องมากอะไรเลย

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

เจอกันในวันอาทิตย์นะครับ น้าศิลป์ ผมนัดน้าป๊อดให้เรียบร้อยแล้วครับ เข้ามาถอดแหนบออกก่อน

ยังยืนยันเช่นเดิมนะครับ ว่ายังไงก้อยังดูแล และพร้อมที่จะปรับปรุงรถให้ได้ความพึงพอใจที่สุด บนพื้นฐานที่ยอมรับได้ทั้งสองฝ่าย

การโต้ตอบในกระทู้อาจจะมองว่าเกินเลยไป แต่ขอบอกเลยครับว่าสำหรับผมไม่มีอะไรขัดข้องในใจแน่นอน แต่ต้องให้ข้อมูลบ้างว่าเราทำอะไรให้กับลูกค้าบ้างไม่ได้นิ่งเฉยหรือนิ่งนอนใจครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    เจอกันในวันอาทิตย์นะครับ น้าศิลป์ ผมนัดน้าป๊อดให้เรียบร้อยแล้วครับ เข้ามาถอดแหนบออกก่อน

ยังยืนยันเช่นเดิมนะครับ ว่ายังไงก้อยังดูแล และพร้อมที่จะปรับปรุงรถให้ได้ความพึงพอใจที่สุด บนพื้นฐานที่ยอมรับได้ทั้งสองฝ่าย

การโต้ตอบในกระทู้อาจจะมองว่าเกินเลยไป แต่ขอบอกเลยครับว่าสำหรับผมไม่มีอะไรขัดข้องในใจแน่นอน แต่ต้องให้ข้อมูลบ้างว่าเราทำอะไรให้กับลูกค้าบ้างไม่ได้นิ่งเฉยหรือนิ่งนอนใจครับ
    ขอบคุณครับน้าเอก ผมไม่ใช่คนที่คิดเล็กคิดน้อยหรอกครับ คุยกันทุกเรื่องด้วยเหตุด้วยเหตุด้วยผล เรื่องแค่นี้มันเป็นแก้ไขได้

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

น้าศิลปคะ เท่าที่ฟังพี่ป๊อดคุยเรื่องเคสนี้ แกไม่สบายใจและค่อนข้างลำบากใจเป็นอย่างมาก
    กรณีรถน้าศิลป จริงอยู่ที่น้าศิลปอาจจะคุ้นเคยและมั่นใจในสิ่งที่เคยใช้มา ทางเราเสนอตัวเป็นทางเลือกเพื่อเหตุผลบางอย่างตามที่ได้คุยกันทั้งสองฝ่าย ในทางเทคนิคเราคงไม่สมารถเซ๊ตช๊อคอัพอย่างเดียวโดยที่สามารถคลอบคลุมการใช้งานครบทุกฟิลลิ่งได้ โดยเฉพาะช๊อคอัพแบบบิ๊วอินซับแทงค์และที่สำคัญมีช่วงยืดที่น้อย แต่กลับมีช่วงยุบที่เยอะ เนื่องจากสเต็ปยกกว่า 2.5"
    .
    อาการหน้าโยน หรือ งุดมุดเมื่อเข้าโค้ง จึงเป็นไปได้ว่ามาจาก ค่าสปริงที่อ่อนไปทั้งในด้านหน้าและด้านหลัง โดยเฉพาะรถที่มีน้ำหนักฝาครอบท้าย เมือเข้าโค้งล้อหน้าโต้ โยน ท้ายจะห้อยและโยนตัวไปในทิศทางตรงกันข้ามกับแรงที่เข้าโค้ง จึงเป็นไปได้ถึงที่มาของอาการดังกล่าว
    .
    ช๊อคอัพสเต็ปแดรกที่เราเสนอ มีพื้นฐานสองส่วนรวมกันบนความแตกต่าง นั่นคือ ความหนืดในจังหว่ะยืดของรถที่มีช่วงยุบที่เยอะและความแข็งในรนังหว่ะยุบที่ควรมาจากค่าสปริง โดยเฉพาะรถแดรกที่มีความสูงหรือระยะยุบที่น้อย การเซ๊ตของเราจึงอยึ่บนพื้นฐานของรถที่มีช่วงล่างที่แตกคร่างจากสเป็คช๊อคอัพแนวแดรก นั่นคือรถสูง การจะเซ๊ตให้แข็งเลยทีเดียวคงไม่เหมาะกับความสึงของตัวรถนั่นคือ จุดศูนย์ถ่วงที่สูงขึ้นเป็นอันตราย ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงน้ำหนักศูนย์ถ่วงอย่างทันทีทันใด เราจึงเซ๊ตให้ช๊อคอัพมีการหยุ่นตัวตามแบบรถสูง นั่นคือยอมยุบก่อนแต่จะชลอการยุบใฯวหว่ะที่เหมาะสมกับแรงกด ดังจะเห็นได้ว่าเมื่อ โดดคอสะพานหรือรูดรอบต่อถนนรถจะยังคงยุบและยืดในจังฟกว่ะที่สมดุล การเสนอแนวทางเพิ่มค่าสปริงหลังก่อนจึงมีที่มาจากประเด็นวิเคราะห์ดังกล่าว กอปร เป็นวิธีที่ใช้เวลา และ ค่าใช้จ่ายน้อยที่สุดเมื่อเทียบกับอีกหลายวิธีปรับตั้ง
    สำหรับฟิลลิ่งโดยรวม น้าศิลปเองก็ยอมรับกับพี่ป๊อดอยู่ไม่ใช่หรือคะ หรือ พี่ป๊อดแกเข้าใจไปเอง ว่าประเด็นปัญหาจะชัดเจน จนต้องหาแนวทางแก้ไข เมื่อใช้ความเร็วในโค้ง แต่กับทิศทางตรง แม้กระทั่งรูดรอบต่อสะพานลงมาก็ยังคุมจังหว่ะไม่แถไปด้านใดด้านหนึ่ง ซึ่งแตกต่างชัดเจนกับในโค้งต่อเนื่อง และ ซิกแซกเปลี่ยนเลนเมื่อมความเร็ว
    .
    ขออนุญาติสรุปแนวทางใหม่และเวลานัดหมายเข้าแก้ไขงานใหม่ค่ะเพื่อความชัดเจน
    ...ปัญหาดังกล่าว คงจะต้องถอดช๊อคอัพมาปรับค่าให้ใหม่ซึ่งระยะเวลาการเซ๊ตอัพก็เป็นตามที่ได้คุยกับพี่ป๊อดค่ะ
    ...การแก้ปัญหาสำหรับรถที่มความสูงระดับขนาดนี้ ช๊อคอัพอย่างเดียวคงไม่สามารถเก็บได้ทุกอาการค่ะ
    ...ระยะเวลาเข้ามาที่อู่เพื่อเซ๊ตอัพ เข้ามาถอดไม่เกินอาทิตย์เย็นเพื่อส่งช๊อคอัพเข้าโรงงานตามรอบและรับกลับมาติดตั้งในวันศุกร์หรือเสาร์ถัดไปค่ะ
    รบกวนน้าศิลปด้วยนะคะ กรุณาโทรนัดเวลาครามแนวทางข้างต้นอีกทีหนึ่ง เพื่อกันความสับสนและคลาดเคลื่อน จนอาจจะทำให้เกิดความเสียหายในงายบริการในอนาคตได้ค่ะ ที่ผ่านมาทางเราแน่ใจว่าได้แจ้งและรอการยืนยันจากน้าศิลปในเรื่องกำหนดเวลาเข้าเสริมแหนบ ไม่พฤหัสก็ศุกรืาแล้วแต่สะดวก แต่เอาเถอะค่ะ อย่างไรเสีย ต้องขออภัยในความไม่สะดวกและไม่เป็นที่พึงพอใจ เรายินดีที่จะทำทุกอย่างเพื่อให้เกิดความพอใจสูงสุดในงานบริการ เสมอค่ะ
    ........................................................................................................ขอบคุณค่ะ เปิ้ล 089-910-0991

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้