สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 19 จากทั้งหมด 19

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    21344
    Status
    โพส
    351

มาตรฐาน ช่วยด้วยครับรถผมอยู่ๆไฟแอร์แบคโชว์

วันนี้ตอนเข้าไม่เป็นไรครับขับไปจอดที่ทำงานปรกติดีแต่พอตอนเย็นก่อนกลับบ้านอยู่ๆมันก็เป็นครับมันไม่ยอมดับปิดสวิทส์แล้วสตาทใหม่มันก็ไม่ยอมดับอีกรอบทำดูหลายครังก็ไม่หายครับใครรู้ช่วยบอกทีครับงงมากเลยครับทำไงดี

User ID
    40178
    Status
    โพส
    32

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยด้วยครับรถผมอยู่ๆไฟแอร์แบคโชว์

ผมเคย ถอดขั้วแบต - คับ ทิ้งไว้3-5 นาที ถอดกุญแจ ออก แล้วประกอบก็หายคับน้าๆ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยด้วยครับรถผมอยู่ๆไฟแอร์แบคโชว์

ลองทำตามด้านบนก่อนนะครับ ถ้าไม่หายเข้า 0 ครับ ไฟแอร์โชว์นั้น เป็นได้สองกรณี คือ ปัญหาที่ค๊อกสปริง ต้องเปลี่ยน ลบโค๊ดไม่ออก กับมันเด้งเอง ลบโค๊ดได้

User ID
    21344
    Status
    โพส
    351

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    ลองทำตามด้านบนก่อนนะครับ ถ้าไม่หายเข้า 0 ครับ ไฟแอร์โชว์นั้น เป็นได้สองกรณี คือ ปัญหาที่ค๊อกสปริง ต้องเปลี่ยน ลบโค๊ดไม่ออก กับมันเด้งเอง ลบโค๊ดได้
    ขอบคุณครับน้าหายแล้วครับเข้าศูนย์มาเมื่อวานตอนแรกผมก็ลองถอดขั้วแบ็ตก่อนคิตว่ารีเซ็ตกล่อง ecu น่าจะหายแต่ไม่หายครับไปศูนย์ให้ช่างเอา คอมจับดูขึ้นโค้ทว่ามีปัญหาตรงเบลล์ช่างเขาเลยถอดขั้วตรงเบลล์ที่เสาข้างคนขับช่างบอกว่าตัวดึงกลับเบลล์ดึงกลับไม่สุดเลยทำให้มีปัญหาช่างแนะนำว่าให้เอาสายเบลล์ที่เสาที่เลื่อนปรับระดับได้ให้เอาไว้บนสุดมันจะได้ดึงกลับสุดสายจะได้ไม่หย่อนเนื่องจากว่าผมใสตัวรองสายเบลล์ด้วยมันเลยทำให้สายดึงกลับไม่สุด ค่ารีเซ็ตกล่อง 350 บาททำไมแพงจังแต่รถผมยังอยู่ในประกันเลยไม่เสียค่าใช้จ่ายครับชื่อ:  20130816_135602-1.jpg
ครั้ง: 2076
ขนาด:  244.6 กิโลไบต์
    Attached Images Attached Images  

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ผมโดน 450 ครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

เออ..เราก็ลืมกันไปว่าเวลาที่รถเกิดเหตุ ถุงลมโป่งพองกางแล้วระบบต่อเนื่องมันก็จะสั่งให้เบลเรา ที่มีติดตั้งระบบดึงม้วนสายเข็มขัดกลับอัตโนมัตทำงาน จึงทำให้บางศูนย์ลบไม่ได้ลบแล้วก็มาอีก / คงต้องมาเก็บเข้าคลังความรู้กันต่อไป

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

โคนเสาb น่าจะเป็นเซ็นเซอร์ตรวจเช็คสถานะของสายเซฟตี้เบลล์มากว่ามั๊งคะ
    สเต็ปการทำงานของถุงลม จะต้องเช๊คสถานะสายเซฟตี้เบลล์ก่อน ถ้าสายเซฟตี้เบลล์ไม่ถูกใช้งาน ถุงลมก็คงไม่ทำงานเพื่อลดอาการบาดเจ็บของคนขับ

User ID
    21344
    Status
    โพส
    351

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    โคนเสาb น่าจะเป็นเซ็นเซอร์ตรวจเช็คสถานะของสายเซฟตี้เบลล์มากว่ามั๊งคะ
    สเต็ปการทำงานของถุงลม จะต้องเช๊คสถานะสายเซฟตี้เบลล์ก่อน ถ้าสายเซฟตี้เบลล์ไม่ถูกใช้งาน ถุงลมก็คงไม่ทำงานเพื่อลดอาการบาดเจ็บของคนขับ
    ถูกต้องแล้วครับน้ามันทำงานควบคู่กันไปทั้ง2อย่างครับตอนช่างเขาเอาคอมจับมันขึ้นโชว์เลยว่ามีปัญหาตรงเซ็นเซอร์เบลล์ครับผมก็ไปยืนดูที่คอมกับช่างด้วยแต่ไม่ได้ถ่ายรูปตรงคอมมาถ่ายแต่ตรงที่มันมีปัญหามา

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tg36 ดูโพส
    ถูกต้องแล้วครับน้ามันทำงานควบคู่กันไปทั้ง2อย่างครับตอนช่างเขาเอาคอมจับมันขึ้นโชว์เลยว่ามีปัญหาตรงเซ็นเซอร์เบลล์ครับผมก็ไปยืนดูที่คอมกับช่างด้วยแต่ไม่ได้ถ่ายรูปตรงคอมมาถ่ายแต่ตรงที่มันมีปัญหามา
    อืมความรู้ใหม่ อีกแล้วหลายคนเจอปัญหาเห็นหลายกระทู้อยู่ เผื่อเจอจะได้ตรวจสอบได้ตรงจุด

User ID
    28459
    Status
    โพส
    42

ตอนนี้เป็นเหมือนกันเลยถอดแบตยังไม่หายต้องเข้าศูนย์แล้ว แถมกล้องถอยหลังก็ดับอีกต่างหาก

User ID
    21344
    Status
    โพส
    351

มันกลับมาอีกแล้วครับพี่น้องหลังจากไป reset ที่ศูนย์มา 2 รอบแล้วยังไม่หายอีกเซ็งเลยช่างที่ศูนย์มาบตาพุฒทำให้2รอบแล้วยังไม่หายช่างบอกว่าต้องใช้เครื่องมือพิเศษในการตรวจเช็คเอาละซิงานเข้าอีกแล้วต้องเข้าศูนย์ในเมืองเช็คเซ็งเลยไม่รู้จะเจออะไรอีก รถผม 2 ปีเองวิ่ง 36,000 โลเองครับทำไมมันเป็นทั้งๆที่ไม่ค่อยได้ขับนานๆทีขับส่วนใหญ่ใช้ cedia จะลองเข้าศูนย์ในเมืองอย่างที่ช่างเขาแนะนำแต่ศูนย์ในเมืองรถเยอะมากนี่แหละครับเลยไม่ค่อยอยากเข้าสักเท่าไรเลย

TTC-05557 TTC-Member
    User ID
    21583
    Status
    โพส
    430

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tg36 ดูโพส
    มันกลับมาอีกแล้วครับพี่น้องหลังจากไป reset ที่ศูนย์มา 2 รอบแล้วยังไม่หายอีกเซ็งเลยช่างที่ศูนย์มาบตาพุฒทำให้2รอบแล้วยังไม่หายช่างบอกว่าต้องใช้เครื่องมือพิเศษในการตรวจเช็คเอาละซิงานเข้าอีกแล้วต้องเข้าศูนย์ในเมืองเช็คเซ็งเลยไม่รู้จะเจออะไรอีก รถผม 2 ปีเองวิ่ง 36,000 โลเองครับทำไมมันเป็นทั้งๆที่ไม่ค่อยได้ขับนานๆทีขับส่วนใหญ่ใช้ cedia จะลองเข้าศูนย์ในเมืองอย่างที่ช่างเขาแนะนำแต่ศูนย์ในเมืองรถเยอะมากนี่แหละครับเลยไม่ค่อยอยากเข้าสักเท่าไรเลย

พี่ครับ..พมเองก็ไปแก้ไฟโชว์มาไม่นานนี้เอง พมเข้าศูนย์ที่เปิดใหม่แถวโรงแรมแอมบัตเดอร์ นาจอมเทียนครับ บริการดีมากครับ ศุนย์ใหญ่เท่าระยองเลยลองไปดูหนะครับ แต่ก็อาจมีค่าใช่จ่ายหน่อยครับเป็นค่าแรงช่าง

User ID
    21344
    Status
    โพส
    351

ไปแก้ไขมาแล้วครับที่ศูนย์ในเมืองระยองช่างบอกว่าปัญหาเกิดจากการตัดต่อสายไฟของระบบไฟรถกล่อง ECUมันอ่านค่าผิดเพี้ยนมันเลยทำให้เกิดปัญหาครับ ช่างเขาบอกว่าเจอบ่อยครับแบบนี้ที่เข้ามาแก้ส่วนใหญ่ทุกคันไปเดินระบบต่างๆเพิ่มเติมจากที่ติดมากับรถเป็นแทบทุกคันครับ สาเหตุที่เป็นของผมคือผมติดกล่องพับกระจกเองตอนกดรีโมทล็อกประตูมันต้องมีการตัดต่อสายไฟเพื่อเดินเข้ากล่องพับกระจกมันเลยมีปัญหาช่างเขาเลยทำการเดินสายไฟให้ใหม่และทำการ reset กล่อง ECU ให้ใหม่ครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ไปแก้ไขมาแล้วครับที่ศูนย์ในเมืองระยองช่างบอกว่าปัญหาเกิดจากการตัดต่อสายไฟของระบบไฟรถกล่อง ECUมันอ่านค่าผิดเพี้ยนมันเลยทำให้เกิดปัญหาครับ ช่างเขาบอกว่าเจอบ่อยครับแบบนี้ที่เข้ามาแก้ส่วนใหญ่ทุกคันไปเดินระบบต่างๆเพิ่มเติมจากที่ติดมากับรถเป็นแทบทุกคันครับ สาเหตุที่เป็นของผมคือผมติดกล่องพับกระจกเองตอนกดรีโมทล็อกประตูมันต้องมีการตัดต่อสายไฟเพื่อเดินเข้ากล่องพับกระจกมันเลยมีปัญหาช่างเขาเลยทำการเดินสายไฟให้ใหม่และทำการ reset กล่อง ECU ให้ใหม่ครับ
    มาแปลกอีกแล้วครับ กล่องพับกระจกใช้ของอะไรครับ หรือว่ามีแบบพ่วง auto speed door lock ในกล่องเดียว ซึ่งเค้าอาจมีการต่อพ่วงสัญญาณจากเรือนไมล์ก็จะเป็นเหตุผลสนับสนุนตามที่ช่างเค้าบอกมาได้ แต่ถ้าแค่กระจกพับเค้าก็แค่ต่อสัญญาณ lock unlock ที่มาจากประตูชุดสายตรงนั้นถ้าคนติดตั้งมีประสบการณ์ไม่น่าจะผลาด รบกวนตอบทีครับว่ากล่องพับของอะไรและไปติดที่ไหนมาจะได้หลีกเลี่ยงร้านดังกล่าวเพราะอยู่ระยองเหมือนกัน กล่องพวกนี้ในกล่อมระยอง."ขับ" ไทรทัน ก็ใช้กันอยู่หลายคันไม่เคยเจอปัญหานี้นะครับ เค้าสั่งจากเวปมาผมเป็นคนติดให้เอง ขอบคุณครับ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

อีกจุดนึงที่น่าสงสัยครับ..คล็อกสปริง..อยู่ใต้แอร์แบคตรงคอพวงมาลัยครับ..ผมเปลี่ยนมาแล้ว..ใช้ได้ไม่นานแดงอีก..เลยปล่อยเลยมาปีกว่าแล้วครับ..ถ้าเปลี่ยนก็ 13xx ไม่แพง..

User ID
    28459
    Status
    โพส
    42

ของผมสรุปกล่องถอยเสียทำให้ระบบไฟอ่านค่าผิดแล้วฟิวส์ขาดเปลี่ยนฟิวส์จบส่วนกล้องเครมปะกันต่อไปครับ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

ยินดีด้วยครับ..จริงๆแล้ว..แอร์แบคเป้นระบบความปลอดภัย..ถ้าเราจะต่อกล่องหรืออุปกร์อื่นที่ใช้ไฟ..ควรเลี่ยงไฟบริเวณหน้าปัทม์..จะปลอดภัยสุดครับ..เพราะหากเกิดความิดพลาดขึ้นมา..เรื่องมันก็ยุ่งเอาการอยู่น๊ะ...

User ID
    21344
    Status
    โพส
    351

เป็นกล่องพึบกระจกเวลากดรีโมทล็อคประตูครับผมสั่งมาจากเว็บคลับเรานี่แหละครับและมีวงจรการต่อมาให้ด้วยผมต่อตามขั้นตอนที่เขาให้มาทั้งหมดมันมีการตัดสายที่เข้าสวิทพับกระจกให้ผ่านเข้ากล่องพับก่อนแล้วจึงย้อนกลับไปที่สวิทอีกเส้นครับมันมีการตัดประมาน2เส้นถ้าจำไม่ผิดเพื้อให้กล่ องสั่งพับและอี2เส้นก็จะมีต่อเข้ากับล็อคและปลดล็อคอีกชุดครับ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

เป็นกล่องพึบกระจกเวลากดรีโมทล็อคประตูครับผมสั่งมาจากเว็บคลับเรานี่แหละครับและมีวงจรการต่อมาให้ด้วยผมต่อตามขั้นตอนที่เขาให้มาทั้งหมดมันมีการตัดสายที่เข้าสวิทพับกระจกให้ผ่านเข้ากล่องพับก่อนแล้วจึงย้อนกลับไปที่สวิทอีกเส้นครับมันมีการตัดประมาน2เส้นถ้าจำไม่ผิดเพื้อให้กล่ องสั่งพับและอี2เส้นก็จะมีต่อเข้ากับล็อคและปลดล็อคอีกชุดครับ
    ปลอดภัยที่สุดคือ..เวลาที่เราทำระบบไฟ..ควรถอดขั้วแบตออกครับ..เพราะวงจรอิเคทรอนิกส์..เป็นอะไรที่ Sensitive มากๆ..

ข้อมูลกระทู้