หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 22

กระทู้: อยากสอบถามผู้ใช้จิง ดีเซล + lpg หรือ ดีเซล + ngv ครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    46569
    Status
    โพส
    97

มาตรฐาน อยากสอบถามผู้ใช้จิง ดีเซล + lpg หรือ ดีเซล + ngv ครับ

ผมอยากจะติดพลังงานทางเลือกกับเจ้าไทตันตัว 116 แรงโฉมแรกอะครับ
    แต่ยังไม่รู้ว่าติดตัวไหนจะดีกว่ากันระหว่าง lpg กับ ngv อะครับ เรื่องการเติมไม่มีปันหาทั้ง 2 ชนิดครับ แต่เคยได้ยินพวก สิบล้อเขาบอกว่าถ้าติด ngv เวลาวิ่งเชื้อเพลิงร่วมจะไม่มีปันหา แต่เวลาวิ่งน้ำมันล้วนๆ จะวิ่งไม่ค่อยออกจิงรึเปล่าครับ ลักษณะการใช้งานคือ จัน - ศุก ทำงานไปกลับ วันละ 15 กิโล แต่บางวันอาจจะวิ่งจากลำพูนเข้าเชียงใหม่บ้างเฉลี่ยนระยะทาง80 โล เสา อาทิด ใช้ประมาณวันละ 100 โล ทั้งหมดนี้ส่วนใหญ่วิ่งในเมืองนะครับ เคยโทไปถามร้านติดตั้งบอกว่า ถ้าไม่วิ่งยาวๆ ไม่ต้องติด เพราะจะไม่ค่อยเห็นผลถึงความประหยัดอะครับ

รบกวนน้าๆ ช่วยแนะนำที่ครับ ขอบคุณครับ

User ID
    30450
    Status
    โพส
    232

มาตรฐาน ตอบ: อยากสอบถามผู้ใช้จิง ดีเซล + lpg หรือ ดีเซล + ngv ครับ

​ตามที่ร้านบอกแระครับ แต่มันช่วยเรื่องอัตราเร่งดีขึ้นมาเห็นๆ

User ID
    46569
    Status
    โพส
    97

มาตรฐาน ตอบ: อยากสอบถามผู้ใช้จิง ดีเซล + lpg หรือ ดีเซล + ngv ครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ hatc@2 ดูโพส
    ​ตามที่ร้านบอกแระครับ แต่มันช่วยเรื่องอัตราเร่งดีขึ้นมาเห็นๆ
    ของน้าเป็น lpg หรือ ngv ครับ แล้วใช้งานเป็นยังไงบ้างครับ

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ biggabai ดูโพส
    ผมอยากจะติดพลังงานทางเลือกกับเจ้าไทตันตัว 116 แรงโฉมแรกอะครับ
    แต่ยังไม่รู้ว่าติดตัวไหนจะดีกว่ากันระหว่าง lpg กับ ngv อะครับ เรื่องการเติมไม่มีปันหาทั้ง 2 ชนิดครับ แต่เคยได้ยินพวก สิบล้อเขาบอกว่าถ้าติด ngv เวลาวิ่งเชื้อเพลิงร่วมจะไม่มีปันหา แต่เวลาวิ่งน้ำมันล้วนๆ จะวิ่งไม่ค่อยออกจิงรึเปล่าครับ ลักษณะการใช้งานคือ จัน - ศุก ทำงานไปกลับ วันละ 15 กิโล แต่บางวันอาจจะวิ่งจากลำพูนเข้าเชียงใหม่บ้างเฉลี่ยนระยะทาง80 โล เสา อาทิด ใช้ประมาณวันละ 100 โล ทั้งหมดนี้ส่วนใหญ่วิ่งในเมืองนะครับ เคยโทไปถามร้านติดตั้งบอกว่า ถ้าไม่วิ่งยาวๆ ไม่ต้องติด เพราะจะไม่ค่อยเห็นผลถึงความประหยัดอะครับ

รบกวนน้าๆ ช่วยแนะนำที่ครับ ขอบคุณครับ
    ถ้าอ่านจากความต้องการใช้รถ ระยะที่กล่าวมาไม่สมควรติดครับ ไม่คุ้มแน่นอน ทั้ง lpg , ngv
    เหตุผล ระยะทาง ไป กลับ แค่ 15 กม. จากลำพูนไปเชียงใหม่ 85 กม. ขับน้ำมันคุ้มกว่าครับ เก็บตังค่าติดแก้ส ใว้เติมน้ำมันดีกว่าครับ

User ID
    46569
    Status
    โพส
    97

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ modelist ดูโพส
    ถ้าอ่านจากความต้องการใช้รถ ระยะที่กล่าวมาไม่สมควรติดครับ ไม่คุ้มแน่นอน ทั้ง lpg , ngv
    เหตุผล ระยะทาง ไป กลับ แค่ 15 กม. จากลำพูนไปเชียงใหม่ 85 กม. ขับน้ำมันคุ้มกว่าครับ เก็บตังค่าติดแก้ส ใว้เติมน้ำมันดีกว่าครับ
    ขอบคุณครับ ตอนนี้ ลองเติมน้ำมันในขณะที่ ไฟน้ำมันเตือนนะครับ เติมไป 1000 บ.(30.70บ./ลิตร) ขับไป-กลับ ลำพูน ลำปาง 1 รอบ พร้อมกับใช้รถในตัวเมืองด้วยนะครับ(ความเร็วไม่เกิน120) ตอนนี้วิ่งไป 340 กว่าโลแล้ว ไฟเตือนน้ำมันยังไม่กระพริบ แต่น้ำมันลงมาอยู่ขีด e แล้วครับ แบบนี้ ถือว่าเป็นมาตราฐานของไทร์ตันรึเปล่าครับ หรือว่า เปลืองเกินไปครับ

User ID
    24857
    Status
    โพส
    348

ของผมที่เคยจับมานะครับ เป็นเกียร์ Auto เติม 500 บาท วิ่งได้ 200โล ขับแบบชิวๆนะครับ ไม่เกิน 110 พอไฟโชว์ก็เติมครับ

แต่ถ้าผมขับออก ตจว. 100-150 กินอยู่ครับ แต่ผมก็ชอบและรับได้ครับแลกกับความดุดันของตัวรถครับ

User ID
    28384
    Status
    โพส
    103

เต็มถังเลย วิ่งได้ 1,100 กม. ก็เติมใหม่ครับ
    ในมิเตอร์ยังได้อีก 1xx แต่ รวมแล้วไม่ต่ำกว่า 1,2xx หมด่ถัง แต่หมดค่าแก๊สอีกประมาณ 600 ครับ คิดเป็นเงินแล้วประมาณ 2.3 บาท/กม.

ขับทั้งนอกเมือง ในเมือง ความเร็วก็ประมาณ 100-130 ไม่เร่งรีบมาก

คิดแล้วประหยัดไปประมาณ 20-30 ตังค์ ต่อ กม. ในขณะที่เยียบได้มากกว่าเดิม

ที่ได้มาอีก่อย่างคือ อัตราเร่งที่ดีกว่าเดิมแบบรู้สึกได้ โดยไม่ต้องดันรางติดกล่อง
    และไม่ต้องขับตัวเกร็ง จะเหยียบก็ไม่กล้า เพราะเดิม กดเกิน 120 เมื่อไร ลงต่ำกว่า 11 กม./ลิตร ทันที

อ้อ รถผม เป็นตัว 4D 140/4WD ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย narin : 09-09-2013 เมื่อ 19:27

TTC-01310 TTC-Member
    User ID
    6337
    Status
    โพส
    160

ผมเคยใช้ ตัว116 a/t น่ะครับ ติดดันรางกับน้าวุฒิ เติมน้ำมันตอนไฟโชว์ที่บางบัวทอง 500 วิ่งถึงพิจิตร ระยะทางประมาณ 300 กว่า ด้วยความเร็วที่ 120-160 ครับ ยางขอบ18 หน้าหลัง ลองศึกษาดูครับ ปกติ ก่อนใส่ดันราง อยู่ที่ประมาณ 800 ครับ

User ID
    46569
    Status
    โพส
    97

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ narin ดูโพส
    เต็มถังเลย วิ่งได้ 1,100 กม. ก็เติมใหม่ครับ
    ในมิเตอร์ยังได้อีก 1xx แต่ รวมแล้วไม่ต่ำกว่า 1,2xx หมด่ถัง แต่หมดค่าแก๊สอีกประมาณ 600 ครับ คิดเป็นเงินแล้วประมาณ 2.3 บาท/กม.

ขับทั้งนอกเมือง ในเมือง ความเร็วก็ประมาณ 100-130 ไม่เร่งรีบมาก

คิดแล้วประหยัดไปประมาณ 20-30 ตังค์ ต่อ กม. ในขณะที่เยียบได้มากกว่าเดิม

ที่ได้มาอีก่อย่างคือ อัตราเร่งที่ดีกว่าเดิมแบบรู้สึกได้ โดยไม่ต้องดันรางติดกล่อง
    และไม่ต้องขับตัวเกร็ง จะเหยียบก็ไม่กล้า เพราะเดิม กดเกิน 120 เมื่อไร ลงต่ำกว่า 11 กม./ลิตร ทันที

อ้อ รถผม เป็นตัว 4d 140/4wd ครับ
    ขอบคุณครับน้า แล้วที่ว่าวิ่งได้ 1100 โล นี่คือใช้น้ำมัน 1 ถัง + lpg อีก 1 ถัง รวมกันเฉลี่ยนแล้ววิ่งโลละ 2.3 บ. ถูกต้องมั้ยครับ

User ID
    46569
    Status
    โพส
    97

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ offcity ดูโพส
    ผมเคยใช้ ตัว116 a/t น่ะครับ ติดดันรางกับน้าวุฒิ เติมน้ำมันตอนไฟโชว์ที่บางบัวทอง 500 วิ่งถึงพิจิตร ระยะทางประมาณ 300 กว่า ด้วยความเร็วที่ 120-160 ครับ ยางขอบ18 หน้าหลัง ลองศึกษาดูครับ ปกติ ก่อนใส่ดันราง อยู่ที่ประมาณ 800 ครับ
    โทษนะครับ แล้วใส่ดันรางหมายถึงอะไรเหรอครับ มือใหม่อะครับ ^^"

User ID
    13858
    Status
    โพส
    877

เคยอยากติดเหมือนกันครับ กรณีรถผมนะ ยาง 35" ใส่กล่องดัน+ยกหัว

น้ำมัน 1 ถัง หัวตัดเต็มๆ 2000 วิ่งได้ 600 โล นี่แบบเข็มชี้ลงมาล่างสุด E นะไม่ใช่แค่ไฟโชว์ อิอิ วิ่งแบบ 110-160 แซงได้แซงตลอดทาง
    ติด LPG ร่วม เพิ่มเงินค่าติด xx,xxx บาท เติม LPG เต็มถังเท่าไหร่หว่าน่าจะ 6xx บาท
    น้ำมัน 2000 LPG 600 แล้ววิ่งได้เพิ่มมาอีก 200 เป็น 800 โล ผมก็เลยคิดว่าเอา 600 ที่เติม LPG ไปเติมน้ำมันมันน่าจะจะคุ้มกว่าแล้วก็ไม่ต้องแบกถัง LPG วิ่งไปมาตลอดทาง ก็เลยไม่ติดครับ

อีกอย่างด้วยรถผมยกสูงยาง 35" ถ้าไม่ใส่กล่องดันยกเค้นแรงม้าออกมา 200 กว่าตัวคิดว่าไม่น่าจะวิ่งออก แล้วถ้าต้องแบกน้ำหนักถัง LPG อีก มันก็จะเพิ่มภาระให้รถเปล่าๆ

ลองคิดดูดีดีหนักๆ ครับถ้าไม่คุ้มค่ากับที่ลงทุนไปมันจะเสียดายเสียรถเสียเวลา ไม่เหมือนกับที่ติดรถเบนซิน

User ID
    28384
    Status
    โพส
    103

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ biggabai ดูโพส
    ขอบคุณครับน้า แล้วที่ว่าวิ่งได้ 1100 โล นี่คือใช้น้ำมัน 1 ถัง + lpg อีก 1 ถัง รวมกันเฉลี่ยนแล้ววิ่งโลละ 2.3 บ. ถูกต้องมั้ยครับ
    1200 กม ต่อการใช้ lpg ไปด้วยประมาณ 2 ถัง คิดเป็นเงินค่า lpg ประมาณ 600 บาทครับ

User ID
    46569
    Status
    โพส
    97

คือ เท่าที่ผมดูรถเพราะผมเพิ่งซื้อมามือสองอะครับ เหมือนว่าเจ้าของเดิมเขาเคยติดแก็สมาแล้ว แต่เอาออก(ก่อนซื้อก็ดูหลังเล่มดีแล้วนะครับไม่มีการแจ้งลงเล่ม) ผมเลยคิดว่าไหนๆ มันก็เคยติดมาแล้ว ก็ว่าจะเอาไปติดอีกรอบน่าจะดี
    แต่แฟนผมก็บอกว่า อย่าไปคิดถึงเรื่องนั้นเลย ไหนๆ มันก็เป็นของเราแล้ว ซื้อมาแล้ว จะเป็นยังไงมาก่อนหน้านี่ก็เรื่องของมัน แต่ถ้าเราจะเอาไปติดเพิ่ม มันจะคุ้มเหรอ เพราะเราวิ่งสัปดาห์นึ่ง ยังไม่ได้ 1000 โลเลย ผมก็เลยว่าคิดทบทวนดูอะครับ ว่าถ้าติดจะคุ้มรึเปล่า เพราะที่บ้านก็มีรถ cng อีกคันหนึ่งอะครับ ^^"

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

ผมใช้อยู่ครับ..แรงดี..กดเบาๆก็มา..ถามว่าประหยัดไม๊..ดีกว่าขับดีเซล 100 ครับ..นิดหน่อย..ถ้าใช้มากๆ..วิ่งทางไกลบ่อยๆ..ประหยัดครับ..

User ID
    46569
    Status
    โพส
    97

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รณรงค์ ดูโพส
    ผมใช้อยู่ครับ..แรงดี..กดเบาๆก็มา..ถามว่าประหยัดไม๊..ดีกว่าขับดีเซล 100 ครับ..นิดหน่อย..ถ้าใช้มากๆ..วิ่งทางไกลบ่อยๆ..ประหยัดครับ..
    ขอบคุณที่เข้ามาแชร์ ข้อมูลครับ แต่ใจผมยัง ลังเล อยู่เลย ที่ลังเลเพราะว่า ที่บ้านมีแต่รถติดแก็สทั้งนั้นเลย ทั้งอีคาร์ LPG และ new lancer CNG เติมแก็สเติมถังก็หลัก100
    แต่พอมาขับไทร์ตัน เติมน้ำมันเติมถังที่หลัก 1000 แต่ก็กลัวติดมาแล้วไม่คุ้มทุนเหมือนหลายๆท่านว่าอะครับ เพราะส่วนใหญ่ผมไม่ค่อยได้เดินทางไกล ไปบ่อยๆ ก็ เชียงใหม่-ลำปาง ระยะทางไปกลับไม่เกิน 300 โล อะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย biggabai : 12-09-2013 เมื่อ 20:05

User ID
    24857
    Status
    โพส
    348

Post ตอบ: อยากสอบถามผู้ใช้จิง ดีเซล + lpg หรือ ดีเซล + ngv ครับ

ค่าเฉลี่ยในการใช้ ที่ระยะทาง 1200 กม.

น้ำมัน+LPGต้องเติม 2,000 ดีเซล 600 แก๊ส แบบเต็มถัง / ดีเซลต้องเติม 3,500 ฿ แบบเต็มถัง

โดยที่เติมแบบหัวตัด

แตกต่างในการเติมโดยเฉลี่ยน 1,000-1500 ฿ ในแต่ละครั้งของการเติมอยู่ที่เราเหยียบคันเร่งครับ ถ้าออกต่างจังหวัดเหยียบแบบความเร็วคงที่ก็จะประหยัดมากขึ้นไปอีกและถ้าขับเข้าเมืองรถติดก็จะประหยัดหน่อยลง

ในตรงนี้เป็นข้อมูลที่ไม่แน่นอนนะครับ ตัวผมเองแค่เดาๆดูนะครับ หลังจากอ่านข้อความที่ เพื่อนๆ พี่ๆ ใช้งานกันมา ตัวผมเองก็ยังไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่าจะติดดีไม่ิติดดี ฮ่าๆ ไปๆมาๆถึงตอนนี้ก็ยังไม่ได้ติดซะที

User ID
    46569
    Status
    โพส
    97

ผมก็ยังลังเล อยู่ครับ แต่ตอนนี้อยากติด 40% ไม่อยากติด 60% แล้วครับ จากข้อมูลของพี่ๆเพื่อนๆ และลักษณะการใช้งานของผม ^^"

User ID
    11031
    Status
    โพส
    486

ผมก็เคยติดมาแล้วครับ ดีเซล+lpg ถ้าวิ่งไกลๆ บ่อยๆ ก็ประหยัดนะครับ แต่ขอเน้นรถเดิมๆนะครับ อย่ายก อย่าล้อโตเกินไปคับ ตอนนั้นผมยังไม่ยกก็โอเคครับ พอไปยกมาสองนิ้ว ใส่ยาง 265/75/16 เปลี่ยนไปทันตาเห็นเลยครับ จากน้ำมันถังนึง+แก๊สอีก ถังกว่าๆ ได้ 900-1000 โล พอไป ยก+เปลี่ยนยางใหญ่ขึ้น โอ่ย เหลือ 700-800 เซงมากเลยครับ คำนวณดูแล้วตอนนี้ขับน้ำมันอย่างเดียวไม่ต่างเลยครับ เคยเติมแก๊สลองดูก็ได้มาไม่กี่กิโล เลยถอดออกเมื่อวานนี้เองครับ (อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ) สนใจถังมาเอาที่ผมได้นะครับ ถังlpg 15.5 กิโล ครับ

User ID
    46569
    Status
    โพส
    97

ขอบคุณครับ เป็นอีกหนึ่งข้อมูลดีๆเลยครับเพราะรถที่ผมได้มา ก็เป็นตัวต่ำ แต่เอามายกสูง น่าจะสัก 2 นิ้วครับ ใส่ล้อเดิม 15 แต่ใส่ยางใหญ่ครับ 255/70/15

ขอสอบถามน้า sek_0080 เพิ่มเติมหน่อยครับ คือว่ารถที่ผมขับอยู่ปัจจุบัน เป็นโฉม 4 ประตูตัว116แรงม้าแล้วเจ้าของเดิมยกสูงมาประมาน 2 นิ้วนะครับ เวลาตกหลุมหรือขึ้นคอสะพาน มันจะมีอาการโคลงและเด้ง มากกว่ารถปกติอะครับ คือผมขับรถพี่สาว วีโก้แคป ตัวต่ำนะครับเดิมๆ ยางเดิมๆ ลักษณะการขับแบบเดียวกัน ขึ้นคอสะพานเส้นเดียวกัน แต่ไม่ค่อยเด้งและโค้งเท่ารถผมอะครับ
    อาการที่มันโคลงกว่า เด้งกว่า แบบนี้เป็นปกติที่รถสูงจะเด้งมากว่ารถต่ำรึเปล่าครับ หรือว่ารถผมมีอาการผิดปกติต้องแก้ไขตรงไหนบ้างครับ

User ID
    11031
    Status
    โพส
    486

ขอบคุณครับ เป็นอีกหนึ่งข้อมูลดีๆเลยครับเพราะรถที่ผมได้มา ก็เป็นตัวต่ำ แต่เอามายกสูง น่าจะสัก 2 นิ้วครับ ใส่ล้อเดิม 15 แต่ใส่ยางใหญ่ครับ 255/70/15

ขอสอบถามน้า sek_0080 เพิ่มเติมหน่อยครับ คือว่ารถที่ผมขับอยู่ปัจจุบัน เป็นโฉม 4 ประตูตัว116แรงม้าแล้วเจ้าของเดิมยกสูงมาประมาน 2 นิ้วนะครับ เวลาตกหลุมหรือขึ้นคอสะพาน มันจะมีอาการโคลงและเด้ง มากกว่ารถปกติอะครับ คือผมขับรถพี่สาว วีโก้แคป ตัวต่ำนะครับเดิมๆ ยางเดิมๆ ลักษณะการขับแบบเดียวกัน ขึ้นคอสะพานเส้นเดียวกัน แต่ไม่ค่อยเด้งและโค้งเท่ารถผมอะครับ
    อาการที่มันโคลงกว่า เด้งกว่า แบบนี้เป็นปกติที่รถสูงจะเด้งมากว่ารถต่ำรึเปล่าครับ หรือว่ารถผมมีอาการผิดปกติต้องแก้ไขตรงไหนบ้างครับ
    เรื่องนี้ไม่ทราบเลยครับต้องรอน้าๆที่มีความรู้มาบอกซะแล้ว เพราะผมขับรุ่นพลัสครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้