สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    44017
    Status
    โพส
    347

มาตรฐาน ต่อใบตรวจแก๊ส

พี่น้องชาว cng ไปต่อใบตรวจทดสอบแก๊สที่ไหนกันครับ หรือว่าที่บริษัทสุวรรณภูมิเลย
    แถว ระยอง ชลบุรีไป ตรวจที่ไหนกันครับ ราคาค่าใช้จ่ายเท่าไหร

ชื่อ:  1236919_606248036062948_649770119_n.jpg
ครั้ง: 646
ขนาด:  170.9 กิโลไบต์
    Attached Images Attached Images  

User ID
    38820
    Status
    โพส
    97

มาตรฐาน ตอบ: ต่อใบตรวจแก๊ส

ระยอง ลองหาจาก google ด้วยคำว่า "ST RAYONG" ดูครับ
    ไม่ได้บอกว่าเขาดีหรือไม่ดีน่ะครับ เผื่อเป็นทางเลือกครับ

User ID
    29005
    Status
    โพส
    377

วิทยาลัยเทคนิคใกล้บ้านครับ

เสร็จจากเทคนิคก็ไปขนส่งครับ

User ID
    40907
    Status
    โพส
    1,137

cng 3ปีตรวจทีครับ น้าใช้ครบ3ปีรึยัง ถ้ายังไม่ต้องต่อครับเสียภาษีได้เลย ต่อมาเสียตังฟรี
    เคยมีน้า บอลมาลงไว้ลองหาดูได้ครับ

User ID
    44017
    Status
    โพส
    347

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ atisak ดูโพส
    cng 3ปีตรวจทีครับ น้าใช้ครบ3ปีรึยัง ถ้ายังไม่ต้องต่อครับเสียภาษีได้เลย ต่อมาเสียตังฟรี
    เคยมีน้า บอลมาลงไว้ลองหาดูได้ครับ
    ก็ถ้าใบนี้ขาดปั้มมันจะไม่เติมให้ไม่ใช่หรอครับ สติ๊กเกอร์ตามรูปที่อยู่หน้าห้องเครื่องอะ

User ID
    44017
    Status
    โพส
    347

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chanhobby ดูโพส
    ระยอง ลองหาจาก google ด้วยคำว่า "ST RAYONG" ดูครับ
    ไม่ได้บอกว่าเขาดีหรือไม่ดีน่ะครับ เผื่อเป็นทางเลือกครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tay ดูโพส
    วิทยาลัยเทคนิคใกล้บ้านครับ

เสร็จจากเทคนิคก็ไปขนส่งครับ
    ขอบคุณครับ

User ID
    29005
    Status
    โพส
    377

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bestcrv ดูโพส
    ก็ถ้าใบนี้ขาดปั้มมันจะไม่เติมให้ไม่ใช่หรอครับ สติ๊กเกอร์ตามรูปที่อยู่หน้าห้องเครื่องอะ

ใช่ครับถ้าใบนี้ขาด ปั้มที่เขี้ยวๆ จะไม่อยากเติมให้ครับ

User ID
    44017
    Status
    โพส
    347

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tay ดูโพส
    ใช่ครับถ้าใบนี้ขาด ปั้มที่เขี้ยวๆ จะไม่อยากเติมให้ครับ
    เมืองไทยอะไรๆมันช่างขัดแย้งกันจริงๆ รถใหม่ 3 ปีค่อยตรวจแต่ถ้าไม่มีติ๊กเกอร์ปั้มไม่เติมให้

User ID
    6351
    Status
    โพส
    10,447

คือที่ขนส่งครับ cng ที่ติดจากโรงงาน 3ปีแรกไม่ต้องตรวจครับต่อภาษีได้ แต่ถ้าติดเองไม่ใช่จากโรงงาน ต้องตรวจทุกปีครับ
    ส่วน lpg ต้องตรวจทุกปีครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bestcrv ดูโพส
    เมืองไทยอะไรๆมันช่างขัดแย้งกันจริงๆ รถใหม่ 3 ปีค่อยตรวจแต่ถ้าไม่มีติ๊กเกอร์ปั้มไม่เติมให้
    ความจริงเป็นเรื่องดีครับ น้า
    เพราะถ้าปั๊ม ไม่เคร่ง นี่ อันตรายครับ
    กรณีคือ ถ้าวันหนึ่ง มีคนเจ้าดัดแปลง diy ติดตั้งระบบ ngv เองแล้วมาเติม แก็ส และปั๊ม ไม่สนใจเรื่อง มาตรฐานการติดตั้ง
    แล้วเกิดระเบิดขึ้น เราคนใช้ปั๊ม ร่วมกัน ถ้าเกิดจอดรถ ข้าง ๆ เราจะทำอย่างไง กรณีนี้ เกิดขึ้น มาแล้วครับ
    และเนื่องจาก CNG ที่เราใช้นี่มันรับแรงดันอยู่ตลอดเวลา และมันก็ พองเวลาเติมแก็ส จะยุบเวลาแก็สหมด
    ดังนั้น มันก็ไม่น่าไว้วางใจแน่นอน ถ้าถังใคร มีรอยขูดขีด และลึกเกิน 1.5 มิลลิเมตร นี่คือ ระเบิดเวลาครับ
    และบางคนไม่ได้มีความรู้ทางด้านนี้มาอย่างละเอียด การแก้ไข ทำอะไรกับถัง NGV นี่เรื่องใหญ่ครับ
    เช่น การรัดถัง บางคน บางคัน ยางรองถังขาด ไม่ได้เปลี่ยนใหม่ แต่กลับไปขันรัดถังให้แน่น ขึ้น
    นี่ก็ผิดเต็ม ๆ ครับ เพราะถังมันขยายตัวเวลาเติมเติม มันจะเสียดสีกับเหล็กรัด รอวันระเบิดอีก ละ
    ดังนั้น การตรวจสอบ CNG จึงต้องทำทุก ๆ ปี แต่ LPG ต่างกันครับ จำไม่ได้ว่า 2 หรือ 5 ปี ต่อครั้ง
    ด้วยความเคารพท่าน สมาชิกครับ
    ตามภาพ volvo คือเอาถังเติม LPG เล็ก ๆ มาดัดแปลงติดตั้ง NGV ครับ ซึ่ง LPG แรงดัน 10 Bar / NGV แรงดัน 250 Bar ช่างคิด DIY
    ราคาปั๊มที่ใช้เงินลงทุน หลายล้านนะครับ คงไม่มีใครอยากเสี่ยงเก็บเงิน 200 แล้วต้องเสียง 10 ล้าน เราคนจอดข้าง ๆ ก็ไม่อยากร่วม เช่นกันใช่ใหมครับ 5 5
    Attached Images Attached Images        
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 02-09-2013 เมื่อ 13:50

ข้อมูลกระทู้