สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    32606
    Status
    โพส
    68

มาตรฐาน รถมีอาการสะอึกนิดๆ มีเสียงดัง "' จี๊ด "

triton 4D เบนซิน ติด LPG OBD Energy ออกมาได้ 2 เดือนแล้วครับ เวลาวิ่งความเร็วคงที่ 100 ประมาณ 2800-3000 รอบ มีอาการสะอึกนิดๆแล้วเสียงดัง"จิ๊ด" เป็นระยะๆ วิ่งน้ำมันก็เป็นครับ พี่ๆท่านพอจะทราบสาเหตุและแนวทางแก้ไขบ้างครับ ( มีน้าท่านนึงได้โพสไว้ก่อนหน้าผม )

ตอนนี้รถผมมีอาการเดียวกันเลยครับ ( แต่สังเกตดูแล้วเวลาปิดแอร์จะไม่เป็นครับ )

หาแนวทางแก้ไขครับ ขอบคุณมากครับ

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

มาตรฐาน ตอบ: รถมีอาการสะอึกนิดๆ มีเสียงดัง "' จี๊ด "

เอาใจช่วยครับน้า ผมขอไปจักการอาการไฟโชซืรถผมให้เรียบร้อยก่อนครับ...อิอิ

User ID
    32606
    Status
    โพส
    68

มาตรฐาน ตอบ: รถมีอาการสะอึกนิดๆ มีเสียงดัง "' จี๊ด "

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ prayut ดูโพส
    เอาใจช่วยครับน้า ผมขอไปจักการอาการไฟโชซืรถผมให้เรียบร้อยก่อนครับ...อิอิ
    ขอบคุณนะครับ รอๆ กูรูมาตอบให้หายสงสัยอยู่ครับ

User ID
    36618
    Status
    โพส
    410

แต่ก่อนผมใช้ 2.4cng แค็ป อยู่ครับ อาการที่น้าบอกรถผมเป็นตั้งแต่ป้ายแดงจนถึง 90000 โล ครับดังอยั้
    อย่างที่น้าบอก ผมว่าปกติของรุ่นนี้นะครับ
    ส่วนเรื่องอาการ สะอึก ก็เป็นตั้งแต่ป้ายแดงถึง 90000เฟมือนกันครับ
    ทั้งสองอาการ ผมถามช่างศูนย์ตั้งแต่ป้ายแดง ได้คำตอบว่า...ไม่เป็นไร ก็ งงๆเหมือนกันครับ

User ID
    46811
    Status
    โพส
    184

รถผมตอนแรกๆ จะติดแบบ Energy OBD เหมือนกัน แต่เซลแนะนำเป็นรุ่น Energy Pro แทน ใช้มาได้ 4xxx โลแล้ว ปกติดีครับ อาการสะอึกเป็นตอนเปลี่ยนระบบจาก Oil เป็น Gas ครับแต่ผมมีวิธีคือ จะดับแอร์ก่อนแล้วเปลี่ยนระบบครับ ผมเห็นสมาชิกหลายท่านใช้ระบบ OBD Energy มีปัญหาอยู่หลายท่านเหมือนกันคิดว่าน่าจะเป็นปกติกับระบบนี้(ระบบนี้สามารถปรับจูนได้หลายแบบเห็นน้าๆเค้าซื้อสายปรับจูนGasมาปรับกัน)รอน้าท่านอื่นเข้ามาตอบต่อนะครับ

User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

ของผมก็ LPG Energy OBD ติดมา 10 เดือน วิ่งจะ 20000 โลแล้วครับ ปกติดีทุกอย่าง แต่รถผมเข้าศูนย์ของ Energy สาขาลาดกระบังให้เขาตรวจสอบระบบการติดตั้งจากอู่แก็สให้ใหม่ ค่าใช้จ่ายประมาณ 530 บาท ครับน้าลองติดต่อเขาดูครับ

User ID
    32606
    Status
    โพส
    68

ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ

โดยเบื้องต้นไม่เกี่ยวกับระบบของแก๊สครับ เช็คเรียบร้อยแล้วครับ ( ทำงานปกติ ) มีท่านสมาชิกมาตอบให้ใน pm แจ้งว่าต้องตั้งสายพานแอร์ครับ

User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เฉลิมพล ดูโพส
    ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ

โดยเบื้องต้นไม่เกี่ยวกับระบบของแก๊สครับ เช็คเรียบร้อยแล้วครับ ( ทำงานปกติ ) มีท่านสมาชิกมาตอบให้ใน pm แจ้งว่าต้องตั้งสายพานแอร์ครับ
    ดีใจด้วยครับน้า ที่จบง่ายๆ

User ID
    46811
    Status
    โพส
    184

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aungpar999 ดูโพส
    ของผมก็ LPG Energy OBD ติดมา 10 เดือน วิ่งจะ 20000 โลแล้วครับ ปกติดีทุกอย่าง แต่รถผมเข้าศูนย์ของ Energy สาขาลาดกระบังให้เขาตรวจสอบระบบการติดตั้งจากอู่แก็สให้ใหม่ ค่าใช้จ่ายประมาณ 530 บาท ครับน้าลองติดต่อเขาดูครับ
    อยู่ไกล้กันเลยครับเดี๋ยวผมก็ไปใช้บริการที่ศูนย์นี้เหมือนกันคับน้า

User ID
    32173
    Status
    โพส
    74

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เฉลิมพล ดูโพส
    triton 4d เบนซิน ติด lpg obd energy ออกมาได้ 2 เดือนแล้วครับ เวลาวิ่งความเร็วคงที่ 100 ประมาณ 2800-3000 รอบ มีอาการสะอึกนิดๆแล้วเสียงดัง"จิ๊ด" เป็นระยะๆ วิ่งน้ำมันก็เป็นครับ พี่ๆท่านพอจะทราบสาเหตุและแนวทางแก้ไขบ้างครับ ( มีน้าท่านนึงได้โพสไว้ก่อนหน้าผม )

ตอนนี้รถผมมีอาการเดียวกันเลยครับ ( แต่สังเกตดูแล้วเวลาปิดแอร์จะไม่เป็นครับ )

หาแนวทางแก้ไขครับ ขอบคุณมากครับ
    สงสัยจะเป็นผมที่โพสไว้หรือป่าว
    เสียงดัง จี้ด
    อาการของผม triton 4d cng ไปเครมซิลพัดลมหน้าเครื่องมาครับ
    แล้วกลับมาใช้มันดังจึงเอากลับไปที่ ศูนย์ ไล่ไปไล่มา ช่างบอกบอกว่าประกอบ
    ไม่ดีมันเลยดังครับ น่าจะเป็นแหวนอะไรซักอย่างด้านในมันถูกันดังจี้ด
    ตอนนี้เงียบแล้ว แต่ของน้าถ้าทำไรกับเครื่องบ้างละครับ

User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

ขอขุดขึ้นมาหน่อยนะครับ พอดีรถผมก็มีอาการนี้เหมือนกัน แต่ปิดแอร์ก็เป็นครับ เป็นทั้งน้ำมันทั้งแก๊ส พรึ่งเป็นครับ เป็นพร้อมกับเสียงดังเอียดๆตอนสตาร์ทรถตอนเช้าวิ่งไปสักพักเสียงก็หาย ให้ร้านตังสายพานใหม่ทุกเส้นแล้วก็ยังไม่หาย ควรแก้ไขอย่างไงดีครับ รถขับได้85,000โลครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย exnamebank : 10-11-2013 เมื่อ 23:38

ข้อมูลกระทู้