สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    46811
    Status
    โพส
    184

มาตรฐาน มีน้าท่านใดเปิดรับหลักสูตรซ่อมไทรทันบ้างครับ

เอาหลักสูตรเครื่อง 2.4 และ 2.5 - 3.0 ถึง vg เลย จะได้ครบทุกแบบ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน ตอบ: มีน้าท่านใดเปิดรับหลักสูตรซ่อมไทรทันบ้างครับ

ไม่มีหลักสูตร ลัด ใด ๆ ครับ
    แม้แต่สถาบันที่เราศีกษาก็ต้องใช้เวลา บวกกับความขยันเรียนรู้ การทำงานจริง การทดลองเรียนรู้กับรถจริง
    และที่ผมขออนุญาต แนะนำที่ผมผ่าน ๆ มา ก็ถือว่าแค่พอเข้าใจหลักการได้บ้าง คือ ศูนย์ฝึกวิชาชีพ ครับ 1
    2 ที่มีข้อมูลเปิดที่มากที่สุดในโลกก็คือ อินเตอร์เน็ต และโดยเฉพาะ triton club แห่งเดียวครับ
    ที่มีข้อมูลเปิดให้ได้รู้ซึ้ง มากที่สุดเท่าที่ผมเคยค้นหา ตอนนี้ยิ่งเยอะครับ อ่านมาก ๆ ครับ
    ด้วยความเคารพท่านสมาชิกทุกท่านครับ
    ดูน้า น่าจะเป็นศิลปิน เลยตอบแบบ มือโซโล่ครับ อิอิอิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 04-09-2013 เมื่อ 08:25

User ID
    2215
    Status
    โพส
    422

มาตรฐาน ตอบ: มีน้าท่านใดเปิดรับหลักสูตรซ่อมไทรทันบ้างครับ

ขอแค่หลักสูตรเช็คระยะ แสนโล ก็พอครับไม่อยากเข้าใช้บริการศูนย์เลย มีแต่เด็กๆทำกัน ใช้เครื่องมือก็ไม่ถูกประเภท น็อตอ่างนํ้ามันเครื่อง น๊อตถ่ายนํ้ามันเกียร์ น็อตล้อ เยินไปหมด ถ้ามีความรู้ทำเองดีที่สุดครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

เล็กๆน้อยๆ ก็เป็นประเภท diy พอทำเองได้
    แต่ถ้างานหนักๆเยอะๆ ยุ่งยากจริงๆ บางครั้ง อาจจะใช้เครื่องมือ พิเศษ เข้าช่วย
    หรือความชำนาญเฉพาะตัวซึ่งขึ้นอยู่กับประสปการณ์และการฝึกฝนครับ
    เริ่มต้นง่ายๆ เรียนรู้จากการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องก่อนละกัน แล้วลองดูว่า เป็นงานที่ตนเองชอบหรือถนัดหรือเปล่า
    เทคนิคพิเศษเล็กๆบางครั้งก็อยู่เหนือ ทฤษฎี ที่เรียนรู้มาครับ

ลองอ่านลองทำลองผิดลองถูกดูก่อนครับ อย่าคาดหวังว่ารู้แล้วจะทำได้เลยรู้แล้วจะเป็นเลยครับ

User ID
    46811
    Status
    โพส
    184

ขอบคุณน้าๆ ที่แนะนำครับ อบอุ่นและเป็นกันเองมากครับ ผมจะพยามศึกษาครับ (ยังมีขี้เกียจอยู่บ้าง..อิอิ)

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

หาอ่านจากในนี้แหละครับ เพียบเลย เหมือนเปิดตำราแล้วทำตามได้เลย

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Leoguitarthai ดูโพส
    ขอบคุณน้าๆ ที่แนะนำครับ อบอุ่นและเป็นกันเองมากครับ ผมจะพยามศึกษาครับ (ยังมีขี้เกียจอยู่บ้าง..อิอิ)
    กลัวจะเข้าใจผิด ไม่ใช่เป็นการตำหนิหรือคิดไม่ดีนะครับ
    ถ้าสนใจสิ่งไหน อยากทำอะไร หรือว่าวิธีทำยังไง สามารถโพสถามได้เลยครับในที่นี้
    เพราะสมาชิกในนี้หลายท่านก็เป็นได้เก่งได้เพราะใจรักครับ
    และหลายๆท่านก็ไม่หวงความรู้ความสามารถ ยินดีแนะนำให้คำปรึกษาตลอด

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็จะต้องควบคู่ไปกับการค้นหาและลองศึกษาเองดูบ้างครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    เล็กๆน้อยๆ ก็เป็นประเภท diy พอทำเองได้
    แต่ถ้างานหนักๆเยอะๆ ยุ่งยากจริงๆ บางครั้ง อาจจะใช้เครื่องมือ พิเศษ เข้าช่วย
    หรือความชำนาญเฉพาะตัวซึ่งขึ้นอยู่กับประสปการณ์และการฝึกฝนครับ
    เริ่มต้นง่ายๆ เรียนรู้จากการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องก่อนละกัน แล้วลองดูว่า เป็นงานที่ตนเองชอบหรือถนัดหรือเปล่า
    เทคนิคพิเศษเล็กๆบางครั้งก็อยู่เหนือ ทฤษฎี ที่เรียนรู้มาครับ

ลองอ่านลองทำลองผิดลองถูกดูก่อนครับ อย่าคาดหวังว่ารู้แล้วจะทำได้เลยรู้แล้วจะเป็นเลยครับ
    มาม๊ะใครอยากเรียน จะสอนถอดแคตขายเอาตังเติมน้ำมันให้ เง้อๆๆๆๆ

User ID
    36641
    Status
    โพส
    63

ของผม อย่างแรกเลยติดกรองแอร์ หาอ่านในนี้ครับทำได้เลยน้า ไม่ยากเกินความสามารถ อิอิ อย่างต่อไปยังไม่ได้คิดเลย

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    ไม่มีหลักสูตร ลัด ใด ๆ ครับ
    แม้แต่สถาบันที่เราศีกษาก็ต้องใช้เวลา บวกกับความขยันเรียนรู้ การทำงานจริง การทดลองเรียนรู้กับรถจริง
    และที่ผมขออนุญาต แนะนำที่ผมผ่าน ๆ มา ก็ถือว่าแค่พอเข้าใจหลักการได้บ้าง คือ ศูนย์ฝึกวิชาชีพ ครับ 1
    2 ที่มีข้อมูลเปิดที่มากที่สุดในโลกก็คือ อินเตอร์เน็ต และโดยเฉพาะ triton club แห่งเดียวครับ
    ที่มีข้อมูลเปิดให้ได้รู้ซึ้ง มากที่สุดเท่าที่ผมเคยค้นหา ตอนนี้ยิ่งเยอะครับ อ่านมาก ๆ ครับ
    ด้วยความเคารพท่านสมาชิกทุกท่านครับ
    ดูน้า น่าจะเป็นศิลปิน เลยตอบแบบ มือโซโล่ครับ อิอิอิ
    ใช้ครับในคลับกับเน็ตละคลังความรู้

ข้อมูลกระทู้