หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 53

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    41871
    Status
    โพส
    84

Thumbs up รู้สึกไงกับช่วงล่างไตตั้น2013..

รู้สึกไงกับช่วงล่างไตตั้นพลัส 2013..
    ....ไม่ใช่ไรหรอกคับแค่อยากถามเพื่อนๆสมาชิคที่ใช้กันอยู่อะคับ เพราะเท่าที่ผมใช้ รู้สึกมันไม่ใช่ ไตรตั้นที่ลำลือ ว่าช่วงล่างแจ่มอะ เท่าที่ขับๆดู ( ใช้มาประมาณ 5 เดือน ) รู้สึกมันสบัดเวลาตกหลุม ( ประมาณว่าแถๆเซๆ ไม่เกาะถนน ) ทำเอาต้องสะดุ้งทุกครั้งที่ตกหลุม ..ผมใช้ พลัส 4 ประตูปี2013...ลมยาง 30-32ไม่เกินนี้ วิ่ง 90-120 โดยประมาณ ยอมรับไม่กล้าขับเร็ว ขนาดทางตรงเวลาตกหลุมยังขนาดนี้ แล้วลองนึกดูถ้าทางโค้งแล้วมีหลุม ผมละกลัวจะบังคับรถไม่อยู่....เลยใคร่สอยถามเพื่อนๆสมาชิคที่ใช้ไตรตั้นพลัส 2013 ว่ามีอาการเด่วกันไหม รึว่าผมต้องเอาเข้าศูนย์ รึว่าต้องเสริม โช๊ค เสริมกันสบัด อะไรยังไง ตอนนี้ยอมรับว่าเจ้าตั้นแล้วกลัวครับ...
    .....ขอความคิดเห็นแบบไม่ต้องเข้าข้างฝ่ายไหนๆนะครับขอแบบเปิดใจไปเลย...

สมาชิกถาวร : TTC-04555 TTC-Member
    User ID
    45029
    Status
    โพส
    303

มาตรฐาน ตอบ: รู้สึกไงกับช่วงล่างไตตั้น2013..

เปลี่ยนโชคสักชุดครับ แก้อาการที่ว่าได้

ผมยังไม่ได้เปลี่ยนล่ะ กำลังดูๆอยู่ว่าจะยกทีเดียวเลย หรือว่าขับไปก่อน
    จริงๆแล้วรองบประมาณ อิอิ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน ตอบ: รู้สึกไงกับช่วงล่างไตตั้น2013..

เปลี่ยนโช้ค 4 ต้น อีกเสียง

User ID
    37835
    Status
    โพส
    539

ของผมปี 2012 นะไม่รู้เหมือนกันรึป่าว... (น่าจะเหมือนนะ อิอิ)
    โช็คเดิมๆ ใส่หลังคาแครี่บอย ทางตรงวิ่งนิ่งๆเลยครับ (140)
    เวลาเลี้ยวออกแนวย้วย แต่ไม่แหกนะ (แนวนุ่มๆ)
    รองบเปลี่ยนโช็คอย่างน้าๆว่า... นั่นแหละ

User ID
    42986
    Status
    โพส
    58

ของผมก็เป็นน้องเหมียวปี 2012 สบัดเช่นกัน ตอนนี้ได้โช้คหลังมาแล้วตอนนี้กำลังมองหาข้างหน้าหนึบๆซักคู่

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

อบบประหยัด โปรแฟนเดอร์ก๊ดีครับ..ไม่ไ้มีส่วนได้ส่วนเสียน๊ะ..มันถูกดี...แต่ถ้าเงินหนาๆหน่อยก็เทพไปเลยครับ..หลายยี่ห้อ..ในเว็บเราก็มีขาย...

Freedom TTC-Member
    User ID
    21614
    Status
    โพส
    511

ของผม Plus 4D M13 ขับ 120-150 ทางดำ ไม่เรียบ เนิน ต่างระดับ คอสะพาน สาดโค้ง ผมว่าโอเคนะครับ ยังเกาะถนนดี
    ถ้าผมเห็นหลุมก็จะเบรคทุกครั้ง จะหลบ ถ้าหลบไม่ได้ ก็ลงเบา ขึ้นอยู่กับการขับขี่ของแต่ละคนครับ
    อย่าเหล่สาวข้างทางมากไปครับ เดี๋ยวจะตกหลุม...อีก

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

ผมก็รองบเปลี่ยนโช็ค 4 ต้นเหมือนกันครับผม....คริคริ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

ลองสังเกตุดูก่อนค่ะ"อะไรที่แตกต่างกัน"
    ภายนอก...กระบะขนาดเท่ากันไหม ยาวสั้นต่างกันอย่างไร น้ำหนักจะเกี่ยวข้องไหม
    ...ระยะห่างฐานล้อหน้า-หลัง
    อุปกรณ์ที่ให้มา...แหนบเหมือนกันไหม
    ...ช๊อคอัพตัวเดียวกันป่าว
    .
    อย่างแรกเลย กระบะยาวกว่าเมื่อท้ายยุบด้วยน้ำหนักศูนย์ถ่วงที่มาดว่าแถมตำแหน่งอยู่เลยฉกไปอีก แรงกระทำดังกล่าวจะไม่ส่งผลให้แตกต่างกันเลยเหรอคะ จริงๆไม่มีอะไรมากเลยค่ะ สมมุติมิตซูยืดชานล้อถอยหลังไปอีกสัก100มม. อาการที่เจอจะคนละเรืองเลย ยกตัวอย่างพลัสเบ็นซิลเทพๆคันนึงติดตั้งถังแกสแบบแคปซูลยาวข้างถังน้ำมัน อาการที่เจอต่างกันโดยสิ้นเชิงกับพลัสเบ็นซิลห้อยถังแกสตำแหน่งยางอะไหล่ ทั้งๆที่แหนบชุดเดียวกัน ช๊อคอัพสเป็คเดียวกัน
    .
    กรณีดังกล่าว ช๊อคอัพช่วยได้ แต่ยังไงก็ไม่หายขาด บางร้านเซ๊ตบั๊มให้แข็งเพิ่มด้วยการเพิ่มไนโตรในแทงค์(ช๊อคอัพแทงค์แยก) กลับไปเพิ่มอาการสบัดให้กับรถวิ่งตัวปล่าวเด้งโยนทำเอาเสียราคาช๊อคอัพนั้นๆไปเลย ลองนึกเล่นๆอะไรที่แก้ปัญหาน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นได้ เป็นประสิทธิภาพการรับน้ำหนักของแหนบใช่ไหมที่เป็นประเด็น ถ้าเราเพิ่มค่าการรับน้ำหนักขึ้น ปัญหาจะลดลงไหม
    .
    สทุติเพิ่มค่าการรับน้ำหนักข้างต้นแล้ว ปัญหาตามมามีไหม เมื่อแหนบรับน้ำหนักได้มากขึ้น เมื่อยุบสุดน้ำหนักฏอะไรจะเกิดขึ้น แรงดีดใช้ไหม อะไรที่แก้หรือควบคุมแรงดีดของแหนบได้....นั่นคือ ช๊อคอัพค่ะ จะถูก จะแพง จะทวิน จะโมโน จะของนอก จะของใน อย่างไรเสีย หน้าที่ก็ไม่ต่างกัน
    .
    เท่าที่ทำรถมา อย่างแรกจะถามก่อนเลย "กระบะยาวใช่ป่าวคะ" แค่นี้ก็ฉีกซองกดน้ำร้อน เสร็จแล้วแน่ใจได้เฝงยว่าอร่อย ไทรทันแต่ละระน มีรายละเอืยดต่างกัน ด้วยพื้นฐานที่ดีแค่ปรุงแต่งอีกนิดหน่อย รับรองค่ะไม่ลืมนิสัยจุดเด่นกันได้ลงแน่นอน
    .
    ประมาณนี้นะคะ เพิ่มเติมสอบถามหรือแวะเยี่ยมชมและพูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันค่ะ ที่เพจ http://www.facebook.com/Add2Up รบกวนกด Like หน้าเพจให้ด้วยนะคะ

User ID
    11437
    Status
    โพส
    336

รถผมพึ่งออกมา 2013 วิ่งได้ 8,800 โล ไปเ้ปลี่ยนโช๊ค robust มาแล้วครับ 4 ต้น หมดไป 13,300 บาท
    ถือว่าคุ้มค่ากับเงินที่เสียไปครัับ ขับมั่นใจกว่าเดิมเยอะ เข้าโค้งดี ตกหลุมไม่โยนตัวมาก สรุปแจ่มครับ

User ID
    17984
    Status
    โพส
    222

เปลี่ยนโช้ค คัพ อีกเสียง.....

User ID
    44867
    Status
    โพส
    124

ผมว่านิ่งกว่า Lancer อีกครับ งิ ความเร็วเฉลียที่ใช้คือ 140 - 160 น้ำมันเต็มถัง วิ่งได้ประมาณ 650 กม. ก็ โอนะ

User ID
    36579
    Status
    โพส
    38

plus 2012 ตกหลุมแล้วมีอาการแฉลบ

User ID
    40506
    Status
    โพส
    66

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wi-raphong ดูโพส
    รถผมพึ่งออกมา 2013 วิ่งได้ 8,800 โล ไปเ้ปลี่ยนโช๊ค robust มาแล้วครับ 4 ต้น หมดไป 13,300 บาท
    ถือว่าคุ้มค่ากับเงินที่เสียไปครัับ ขับมั่นใจกว่าเดิมเยอะ เข้าโค้งดี ตกหลุมไม่โยนตัวมาก สรุปแจ่มครับ
    จริงป่ะ งั้น ขอรายละเอียดด้วยครับ

User ID
    29564
    Status
    โพส
    48

ผมเคยใช้ STRADA โหลด 2 นิ้ว ยาง205 โช้ค เดิมๆ ขึ้นเหนือ ลงใต้ มั่นใจ ในระดับหนึ่งครับ
    ดีกว่า อีโก้ ของ ลุง อย่างเห็นได้ชัด พอเปลี่ยน มาเป็น PLUS 2012 รู้สึก คิดถึง เจ้า STRADA คันเก่า
    เลยคิดว่า คงเพราะรถ มันสูง เลยโคลง มากกว่าธรรมดา

ไม่ทราบว่า น้าๆท่านใด เคยมีโอกาส ลอง คู่่พิฆาต ranger & BT50 PRO
    มันต่างกันเราๆมากหรือเปล่า แล้วจะมีวิธีใดที่จะทำให้ ช่วงล่างเรา พอสูสี เค้าได้

กำลังมีแผนจะเปลี่ยน โช้คอยู่ ไม่รู้ว่าจะช่วยได้แค่ไหน

User ID
    42838
    Status
    โพส
    172

คันเก่าผมบะโค้งใช้มาสองปีเปลี่ยนรถคันใหม่บะตรง ทั้งสองตัวมีอาการเหมือนกันทุกอย่างเจอหลุมทางปะไม่ค่อยเท่าไรพอมีอาการ แต่ถ้าขึ้นขอบพวกทางต่างระดับหรือเนินกระโดดๆอันนี้ชัดเลย แต่ทั้งสองตัวนี้ถ้าท้ายมีบรรทุก 150 โลขึ้นไปนิ่งจนแทบไม่มีอาการเลยครับ

User ID
    35492
    Status
    โพส
    77

ผม p4d 2012 l 58 แทนยางอะไหล่ รถเดิมๆ ถ้าตกหลุมขับแค่ 40 ก็เซแล้วครับ ส่วนทางเรียบ เคยกดไป 160 บวก (ยังไปได้อีก ใจไม่กล้า ปกติขับ 100-120) ระยะประมาณ กิโลกว่า พวงมาลัยนิ่งไม่สั่น ไม่ส่าย ไม่แกว่ง ไม่เซ ไม่รู้สึกสะทกสะท้านอะไร รู้สึกพอใจอย่างเดียวครับ(จะรู้สึกไม่พอใจก็ตรงที่เข็มน้ำมัน ตกเร็วนี่ละครับ)

User ID
    24857
    Status
    โพส
    348

เปลี่ยนโช็ค 4 ต้นครับ (ตัวผมเองก็เปลี่ยนแล้ว) ในส่วนยี่ห้ออะไรดี.... เอาเป็นว่าตามกำลังทรัพย์เลยครับ

แล้วท่านจะขับเจ้า Triton มันกว่าเดิมแน่นอน ^^

User ID
    42838
    Status
    โพส
    172

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ SAM2003 ดูโพส
    ผมเคยใช้ STRADA โหลด 2 นิ้ว ยาง205 โช้ค เดิมๆ ขึ้นเหนือ ลงใต้ มั่นใจ ในระดับหนึ่งครับ
    ดีกว่า อีโก้ ของ ลุง อย่างเห็นได้ชัด พอเปลี่ยน มาเป็น PLUS 2012 รู้สึก คิดถึง เจ้า STRADA คันเก่า
    เลยคิดว่า คงเพราะรถ มันสูง เลยโคลง มากกว่าธรรมดา

ไม่ทราบว่า น้าๆท่านใด เคยมีโอกาส ลอง คู่่พิฆาต ranger & BT50 PRO
    มันต่างกันเราๆมากหรือเปล่า แล้วจะมีวิธีใดที่จะทำให้ ช่วงล่างเรา พอสูสี เค้าได้

กำลังมีแผนจะเปลี่ยน โช้คอยู่ ไม่รู้ว่าจะช่วยได้แค่ไหน
    จะว่าเกี่ยวกับรถสูงก็คงไม่ใช่คันเก่าก่อนเป็นไทรตันผมก็สตราด้า 4x4 เดิมๆตั้งแต่ใช้มันมาสิบกว่าปีเจอทุกสภาพถนนสะกดคำว่าสะบัดไม่เป็นครับเรื่องช่วงล่างถ้าใครได้ลองคิดว่าคงหาไม่ได้อีกแล้วสำหรับกระบะในตลาดเวลานี้ ตอนนี้ยังมองหามือสองมาใช้อยู่ตัว strada rally master แต่ติดที่คนนั่งข้างว่าจะบ้าหรือเปล่ามีรถใหม่หาซื้อรถเก่า....

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sam2003 ดูโพส
    ผมเคยใช้ strada โหลด 2 นิ้ว ยาง205 โช้ค เดิมๆ ขึ้นเหนือ ลงใต้ มั่นใจ ในระดับหนึ่งครับ
    ดีกว่า อีโก้ ของ ลุง อย่างเห็นได้ชัด พอเปลี่ยน มาเป็น plus 2012 รู้สึก คิดถึง เจ้า strada คันเก่า

ไม่ทราบว่า น้าๆท่านใด เคยมีโอกาส ลอง คู่่พิฆาต ranger & bt50 pro

ยืนยันที่เคยใช้มา(ในช่วงล่างเดิมๆ)สตารด้า2.8-4wdแหนบใต้คานเกาะกว่าเจ้าตั่นแหนบเหนือคานเราครับ แหนบทรงเหยียดตรงแบบที่เจ้าตั่นเราใส่นี้จะสดิ้งแบบไทเกอร์และสปอร์ตไลเด้ง ฉนั้นเรื่องที่ง่ายสุดงบน้อยสุดเราก็ต้องปราบด้วยโช๊คหลังที่หนึดขึ้นกว่าของเดิมเท่าตัว

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้