หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 32

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

มาตรฐาน สังเกตุมาหลายต่อหลายครั้งแล้วว่าพวงมาลัยไม่ตรง

ผมขับรถมา ตุลา นี้ก็ 3 ปีแล้ว สังเกตุมาตลอดว่าเวลาขับถนนตรงๆ แล้ว พวงมาลัยมันไม่ตรงมันจะหันไปทางขวาประมาณ 75-80 องศา อยากแก้อะครับ แต่ทำไม่เป็น กลัวแอร์แบคแตกน้าท่านไหนรับทำให้ผมได้บ้าง อยู่มหาชัยครับ (ไม่อยากเข้าศูนย์ ศูนย์เรื่องมากมันไม่ค่อยยอมทำให้)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jessada : 07-09-2013 เมื่อ 09:51

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    43554
    Status
    โพส
    258

มาตรฐาน ตอบ: สังเกตุมาหลายต่อหลายครั้งแล้วว่าพวงมาลัยไม่ตรง

ของผมก็เป็นครับ รถกินซ้าย พวงมาลัยเอียงขวา ศูนย์ไม่รับทำไล่ให้ไปตั้งศูนย์ข้างนอก

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

มาตรฐาน ตอบ: สังเกตุมาหลายต่อหลายครั้งแล้วว่าพวงมาลัยไม่ตรง

ไม่ยากครับ..แต่ต้องมีเครื่องมือครับ..ก็มี ประแจดาว+ไขควงแฉก+บล๊อคเบอร์17
    วิธีทำ 1. ถอดขั้วแบตออก
    2. ใช้ไขควงแกะฝาปิดสี่เหลี่ยมใต้พวงมาลัยออกมา
    3. ดึงปลั๊กแตร+แอร์แบคออกมาตรงๆ..มันจะมีตัวล๊อคอยู่ที่ปลั๊กน๊ะครับ..
    4. ใช้ประแจดาวคลายนัทข้างพวงมาลัย
    5. ดึงฝาครอบแตรออกมาตรงๆเลยค่อยๆงัดน๊ะครับ..ของใหม่..มันฟิต
    6. จะเห็นนัทล๊อคแกนพวงมาลัยเบอร์ 17 คลายออกมา
    7. ใชมือ ทุบเบาๆ ซ้ายทีขวาที ที่พวงมาลัย จนพวงมาลัยหลวมแล้วดึงออกมาตรงๆ..ตั้งตามใจชอบเลย..

User ID
    43212
    Status
    โพส
    93

เอารถไปตั่งศูนย์ดีกว่าครับน้า มันจะเป็นการแก้ไขที่ถูกต้องกว่า

User ID
    1215
    Status
    โพส
    217

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jessada ดูโพส
    ผมขับรถมา ตุลา นี้ก็ 3 ปีแล้ว สังเกตุมาตลอดว่าเวลาขับถนนตรงๆ แล้ว พวงมาลัยมันไม่ตรงมันจะหันไปทางขวาประมาณ 75-80 องศา อยากแก้อะครับ แต่ทำไม่เป็น กลัวแอร์แบคแตกน้าท่านไหนรับทำให้ผมได้บ้าง อยู่มหาชัยครับ (ไม่อยากเข้าศูนย์ ศูนย์เรื่องมากมันไม่ค่อยยอมทำให้)
    เอารถไปเช็คชช่วงล่างดูครับแร็คน่าจะมีปัญหา

User ID
    33217
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รณรงค์ ดูโพส
    ไม่ยากครับ..แต่ต้องมีเครื่องมือครับ..ก็มี ประแจดาว+ไขควงแฉก+บล๊อคเบอร์17
    วิธีทำ 1. ถอดขั้วแบตออก
    2. ใช้ไขควงแกะฝาปิดสี่เหลี่ยมใต้พวงมาลัยออกมา
    3. ดึงปลั๊กแตร+แอร์แบคออกมาตรงๆ..มันจะมีตัวล๊อคอยู่ที่ปลั๊กน๊ะครับ..
    4. ใช้ประแจดาวคลายนัทข้างพวงมาลัย
    5. ดึงฝาครอบแตรออกมาตรงๆเลยค่อยๆงัดน๊ะครับ..ของใหม่..มันฟิต
    6. จะเห็นนัทล๊อคแกนพวงมาลัยเบอร์ 17 คลายออกมา
    7. ใชมือ ทุบเบาๆ ซ้ายทีขวาที ที่พวงมาลัย จนพวงมาลัยหลวมแล้วดึงออกมาตรงๆ..ตั้งตามใจชอบเลย..
    +1 ตามน้ารงค์ครับ ค่อยๆทำได้ครับถ้าเครื่องมือครบ ถ้าเอาไปเข้าศูนย์นอก ดีไม่ดี
    เจอช่างกิ๊กก๊อก เป็นหนักกว่าเดิมแน่นอนครับ ก่อนถอดพวงก็คืนล้อให้ตรงก่อนนะครับ
    หรือหมุนล้อตรงแล้วก็ให้หมุนไปในตำแหน่งที่เอียงอยู่ก่อนหน้าอ่ะครับ ถอดออกแล้วใส่
    ใหม่เล็งให้มันตรงๆ ประกอบใส่เอาไปขับดูว่ายังเอียงอยู่หรือเปล่า ค่อยๆทำครับ รถเราเอง
    ยังไงเราก็ทำได้ใจเย็นกว่าคนอื่นอยู่แล้วครับ ค่อยๆปรับไป นี่สำหรับกรณีที่พวงไม่ตรงเฉยๆนะครับ
    ถ้าเป็นกรณีที่รถกินซ้ายกินขวาจนต้องใช้มือดึงพวงมาลัยฝืนไว้ตลอดในสภาพถนนปกติล่ะก็
    คงต้องหาอู่ฝีมือดีๆเข้าไปตั้งศูนย์กันใหม่ล่ะครับ ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kitkw : 07-09-2013 เมื่อ 10:36

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Dr.BU ดูโพส
    เอารถไปตั่งศูนย์ดีกว่าครับน้า มันจะเป็นการแก้ไขที่ถูกต้องกว่า
    ใช่ครับตามนี้เลย การยกพวงฯออกแล้วเสียบใหม่จะทำให้เวลาตั้งศูนย์แล้วแล๊คจะแบ่งช่วงชักที่ไม่เท่ากันมันจะมากไปทางไดทางนึง (ช่างมันควรจะไปขันปรับเกลียวที่คันส่ง)
    เช่นว่าพอเราเล็งว่าพวงมาลัยอยู่ตรงกลาง แต่ที่จริงไม่เลย (สมมุติว่า พอเราสาวไปทางขวาได้2รอบและทุกครั้งที่เรามาหยุดไว้ที่กึ่งกลางแล้วเราปั่นมาทางซ้ายได้2รอบเกินครึ่ง)แบบนี้ล่ะแลคถูกแบ่งไม่กึ่งกลาง ร้านตั้งศูนย์ที่ไหนทำแบบนี้ท้วงติงไปเลยอย่าไปกลัวมัน ผมเห็นเจอมาตามร้านขายยางใส่ยาง(ไม่ใช่ร้านใหญ่ห้างดังหรือแบบหรู)ทำแบบนี้กันเยอะ
    ที่ไหนยกเสียบใหม่ผิดหมด (ยกแว้น)นอกจากวัดแบ่งแลคให้เท่ากันทั้ง2ด้านก่อนจัดการเสียบพวงฯใหม่)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 07-09-2013 เมื่อ 10:38

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ใช่ครับตามนี้เลย การยกพวงฯออกแล้วเสียบใหม่จะทำให้เวลาตั้งศูนย์แล้วแล๊คจะแบ่งช่วงชักที่ไม่เท่ากันมันจะมากไปทางไดทางนึง (ช่างมันควรจะไปขันปรับเกลียวที่คันส่ง)
    เช่นว่าพอเราเล็งว่าพวงมาลัยอยู่ตรงกลาง แต่ที่จริงไม่เลย (สมมุติว่า พอเราสาวไปทางขวาได้2รอบและทุกครั้งที่เรามาหยุดไว้ที่กึ่งกลางแล้วเราปั่นมาทางซ้ายได้2รอบเกินครึ่ง)แบบนี้ล่ะแลคถูกแบ่งไม่กึ่งกลาง ร้านตั้งศูนย์ที่ไหนทำแบบนี้ท้วงติงไปเลยอย่าไปกลัวมัน ผมเห็นเจอมาตามร้านขายยางใส่ยาง(ไม่ใช่ร้านใหญ่ห้างดังหรือแบบหรู)ทำแบบนี้กันเยอะ
    ที่ไหนยกเสียบใหม่ผิดหมด (ยกแว้น)นอกจากวัดแบ่งแลคให้เท่ากันทั้ง2ด้านก่อนจัดการเสียบพวงฯใหม่)
    ตามอีก 1 เสียงค่ะ ปรับตั้งที่คันส่ง ได้เลยซ้าย-ขวา

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ คิดแล้วเอารถเข้าตั้งศูนย์ดีกว่า

แต่ค่าบริการประมาณเท่าไหร่ครับ

ยังไม่เคยเข้าเลย รถเดิมสนิด

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    ตามอีก 1 เสียงค่ะ ปรับตั้งที่คันส่ง ได้เลยซ้าย-ขวา
    ฮ่าๆ น้าป๊อดว่างั้นเลยใช่ม่ะครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jessada ดูโพส
    ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ คิดแล้วเอารถเข้าตั้งศูนย์ดีกว่า

แต่ค่าบริการประมาณเท่าไหร่ครับ

ยังไม่เคยเข้าเลย รถเดิมสนิด
    บิควิก300ครับประกัน30วันไม่พอใจหรือยังมีเพี้ยนถือบิลเก็บไว้ เอาเข้าไปตามแก้ได้ทุกสาขา ผมเคยเอาไปตั้ง1ครั้งที่สาขาพระราม4อยู่ในพื้นที่เดียวกับโลตัสพระราม4นั่นละ ช่างตัวเตี้ยๆใจเย็นฝีมือพอได้เลยครับและจะชวนเราไปลองเองอีก รอบๆห้างนั้นจนกว่าจะมั่นใจถึงส่งงาน

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ฮ่าๆ น้าป๊อดว่างั้นเลยใช่ม่ะครับ

บิควิก300ครับประกัน30วันไม่พอใจหรือยังมีเพี้ยนถือบิลเก็บไว้ เอาเข้าไปตามแก้ได้ทุกสาขา ผมเคยเอาไปตั้ง1ครั้งที่สาขาพระราม4อยู่ในพื้นที่เดียวกับโลตัสพระราม4นั่นละ ช่างตัวเตี้ยๆใจเย็นฝีมือพอได้เลยครับและจะชวนเราไปลองเองอีก รอบๆห้างนั้นจนกว่าจะมั่นใจถึงส่งงาน
    ลองทำตามที่ป๋าแนะนำดีกว่าครับ....เพราะกรณีที่ผมแนะนำมันเกิดจากผมเปลี่ยนลูกปืนแกนพวง..แล้วเกิดสวมผิดร่องฟัน..พวงมาลัยเลยบิด..ไอ้ครั้นจะไปถอดล่างกลัวว่าจะยุ่งยาก...เลยถอดบนมันซีะเลย..แถมตอนใส่แกนพวงฯคืน..ดันลืมล๊อคพวงมาลัย..หมุนเล่นก็หลายรอบ..สรุป..ลาน สแปรอน..ขาด..งานงอกอีก..โทรไปถามที่ศูนย์ ครยก..1,316 รวมแว๊ดดดดด..จากบ้านไปกลับก็400+ กม.เลยตัดสินใจลองแกะออกมาต่อเองก่อน..555เสียน้อยเสียยากจริงๆครับป๋า...

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รณรงค์ ดูโพส
    ลองทำตามที่ป๋าแนะนำดีกว่าครับ....เพราะกรณีที่ผมแนะนำมันเกิดจากผมเปลี่ยนลูกปืนแกนพวง..แล้วเกิดสวมผิดร่องฟัน..พวงมาลัยเลยบิด..ไอ้ครั้นจะไปถอดล่างกลัวว่าจะยุ่งยาก...เลยถอดบนมันซีะเลย..แถมตอนใส่แกนพวงฯคืน..ดันลืมล๊อคพวงมาลัย..หมุนเล่นก็หลายรอบ..สรุป..ลาน สแปรอน..ขาด..งานงอกอีก..โทรไปถามที่ศูนย์ ครยก..1,316 รวมแว๊ดดดดด..จากบ้านไปกลับก็400+ กม.เลยตัดสินใจลองแกะออกมาต่อเองก่อน..555เสียน้อยเสียยากจริงๆครับป๋า...
    วันหน้าถอดเอาแค่ท่อนยอยกากบาทก็ได้นะครับน้ารงค์ ล้วงข้างๆโช๊คหน้าขวา ถอดน๊อต8มิลตัวเดียวเอง.ดันก้านต่อขึ้นและเลือกเสียบใหม่ได้อีกทางนึงเหมือนกันครับ แต่พวกยกร่องเฟืองมันปรับทีนึงมันจะไปไกลเลยถ้าไม่มากปรับเกลียวที่ปลายลูกหมากแลคถูกแล้วละครับ

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

ขอบคุณครับ
    น้า ๆ ทุกท่านเลย

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

วันหน้าถอดเอาแค่ท่อนยอยกากบาทก็ได้นะครับน้ารงค์ ล้วงข้างๆโช๊คหน้าขวา ถอดน๊อต8มิลตัวเดียวเอง.ดันก้านต่อขึ้นและเลือกเสียบใหม่ได้อีกทางนึงเหมือนกันครับ แต่พวกยกร่องเฟืองมันปรับทีนึงมันจะไปไกลเลยถ้าไม่มากปรับเกลียวที่ปลายลูกหมากแลคถูกแล้วละครับ
    ขอบคุณมากครับป๋า...ต่อไปนี้จะพยายามเลิกมือบอนคร๊าบบบบบบบบบบ...เจ็บตัวตลอดครับ..พักนี้..

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

ตอนแรกออกมาใหม่ก็เป็นครับ พอดีไปเคลมปก.ที่ศูนย์เลยบอกช่างตั้งให้มันตรงๆ กินซ้าย ช่างจัดการให้...จบเลย..

ttc-02963 TTC-Member
    User ID
    17867
    Status
    โพส
    488

ขออนุญาตแนะนำเพิ่ม นี้ดนึงครับ ถ้าเป็นไปได้ตั้งศูนย์เสร็จเวลาลองรถ เรานั่งไปด้วยก็ดีครับ ไม้งั้นบางทีเด็กลองรถมันอาจจะลองเครื่องเราด้วย กลับมาจอดส่งคืนเครื่องร้อนฮึ่มเลย ตอนหลังๆผมจะถามก่อน ถ้าไม่ให้ผมนั่งไปลองด้วย ผมเปลี่ยนร้าน

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

พูดถึงการลองรถของศูนย์นี่ มันลองรถไกลขนาดนั้นเลยเหรอ

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

ไปบีควิกโลดครับ ปัจจุบัน ขึ้นราคา มาเป็น 450 หรือ 400 นี่แหละครับ รับรองหายครับ

TTC-05557 TTC-Member
    User ID
    21583
    Status
    โพส
    430

พมว่าเข้ารถเข้าไปตั้งศูนย์ ดีกว่าครับ เพราะเราไม่เคยยุ่งกับพวงมาลัยมาก่อนเลยใช่ไหมครับ...พมกลัวไม่จบปัญหาครับน้า

User ID
    43554
    Status
    โพส
    258

เมื่อวานเพิ่งไปตั้งศูนย์มาครับ 200บาทเอง ร้านยางบนถนนกาญจนาฯ มาจากพระราม2 ก่อนทางออกบางแคครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้