สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    42064
    Status
    โพส
    484

มาตรฐาน จะไป ภูเขียว ชัยภูมิ ขอคำแนะนำด้วยครับ

วันเสาร์นี้ว่าจะไปเที่ยว ภูเขียว เมืองชัยภูมิ ครับขอคำแนะนำเส้นทาง สภาพเส้นทาง สถานที่พัก หรืออื่นๆ ด้วยครับ
    ผมกะว่าจะออกจาก นวนคร 05.30 น. ช่วงที่ต้องระวัง มีหรือเปล่าครับ ทั้งเส้นทางและพวกปลิง
    ขอบคุณครับ

User ID
    31661
    Status
    โพส
    790

มาตรฐาน ตอบ: จะไป ภูเขียว ชัยภูมิ ขอคำแนะนำด้วยครับ

จะรีบไปไหน ฝนตกน่ะช่วงนี้ ยังไงถ้าไปเดินทางปลอดภัยน่ะครับ เก็บภาพมาฝากด้วย รอท่านต่อไปมาบอกเส้นทางน่ะครับ

ttc-02921 TTC-Member
    User ID
    16543
    Status
    โพส
    2,656

มาตรฐาน ตอบ: จะไป ภูเขียว ชัยภูมิ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ช่วงนี้ต้องระวังเรื่องฝนตกครับ อย่าลืมพกร่มไปด้วยนะ

ttc - 02238 TTC-Member
    User ID
    14713
    Status
    โพส
    269

เส้นทางก็น่าจะ จากสระบุรี แยกต่างระดับสีคิ้วเลี้ยวซ้าย ด่านขุนทด ชัยภูมิ แก้งคร้อ ภูเขียว ประมาณนี้ครับ ลองท่านอื่นดูอีกทีครับ

User ID
    36048
    Status
    โพส
    58

ใช่แล้วครับ มาโคราชออกเส้นหมายเลข 2 ก็จะเห็นป้ายบออกไปชัยภูมิ แล้วไปตามเส้นทางที่จะไป อ.ชุมแพ อ.ภูเขียวติดกับอ.ชุมแพ

User ID
    32448
    Status
    โพส
    248

ที่ต้องระวังระหว่างด่านขุนทด-จัสตุรัสวิ่งขวา (ตี3ยังเคยโดน) แก้งคร้อ-ภูเขียวจับความเร็วและวิ่งขวา ขากลับออกจากแก้งคร้อเลยแยกช่องสามหมอจะมีด่านตรวจปัสวะและยาเสพติตให้น้าหลีกเลี่ยงพาผู้โดยสารที่เป็นหนุ่มเสพครับ (ลูกหลานพระยาแลครับ)

User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

User ID
    38429
    Status
    โพส
    209

ผมเคยโดนตรวจฉี่ เมื่อสามเดือนที่แล้วกลับไป อ คอนสาร เจอที่ด่านแถวๆ ด่านขุนทด(ไม่แน่ใจ)
    แต่ดีหน่อย เป็นจุดตรวจที่เป็นป้อมตำรวจและมีเจ้าหน้าที่สาธารณะสุขที่เป็นผู้หญิงตรวจมีตำตวจประมาณสิบคน และของที่ใช้ก็เป็นของใหม่หมด
    - ถ้วยใส่ฉี่เป็นถ้วยพลาสติก เล็กๆ (เหมือนที่เขาเอามาใส่น้ำจิ้มปลาหมึก) แต่รับมาก่อนฉี่ใส่ผมก็เช็ดไปหลายรอบเหมือนกัน
    - ของที่ตรวจก็แกะซอง เป็นของใหม่
    ผ่านมาได้ด้วยดี แตก็มาเจอตรวจใบขับที่ ที่ตัวจังหวัดก่อนถึงท่างเลี่ยงเมืองอีก ก่อนถึงบ้านอีกที รวมแล้วสามรอบ

User ID
    37899
    Status
    โพส
    695

อยากเที่ยวไกลๆกลัวไม่สนุกตรงด่านเยอะนี่แหละและริมทางอีกต่างหาก

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

ผ่านโคราช. ช่วงนี้ฝนตกเกือบทั่วพื้นที่. ขับรถระวังด้วยครับ

ด่าน. เยอะมาก
    เข้าเขตปากช่อง แยกเขาใหญ่. มีกล้องจับความเร็ว. เถียงไม่ใด้. ระดับความเร็ว. 110. นะครับ
    เข้าเขตสีคิ้ว. คลองไผ่. มีกล้อง. น้าหยามโดนมาแล้ว.
    แยกสีคิ้ว -ด่านขุนทด. ถนนสองเลน.ระวังรถบรรทุก ไม่ต้องรีบ. มีด่านที่. กม. 13 ขึ้นเนิน. ใส่ของหลังรถไม่มีผ้าคุม. 200บาท
    เข้าเขตด่านขุนทด. ด่านนี้ใหญ่ค้นรถตรวจฉีด้วย.

เดินทางปลอดภัยครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NN mobile ดูโพส
    ผ่านโคราช. ช่วงนี้ฝนตกเกือบทั่วพื้นที่. ขับรถระวังด้วยครับ

ด่าน. เยอะมาก
    เข้าเขตปากช่อง แยกเขาใหญ่. มีกล้องจับความเร็ว. เถียงไม่ใด้. ระดับความเร็ว. 110. นะครับ
    เข้าเขตสีคิ้ว. คลองไผ่. มีกล้อง. น้าหยามโดนมาแล้ว.
    แยกสีคิ้ว -ด่านขุนทด. ถนนสองเลน.ระวังรถบรรทุก ไม่ต้องรีบ. มีด่านที่. กม. 13 ขึ้นเนิน. ใส่ของหลังรถไม่มีผ้าคุม. 200บาท
    เข้าเขตด่านขุนทด. ด่านนี้ใหญ่ค้นรถตรวจฉีด้วย.

เดินทางปลอดภัยครับ
    แนะนำช่องทางหลบด่านหน่อยดิ

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

ขับเข้าไปให้มานจับโลด555555555

ส่วนมากก็จับรถบรรทุก. ใส่คอก. ป้ายแดง. มากก่าครับ

แต่กะบะไม่ใด้หลดหราแต่มากมานก็ไม่จับนะครับ

User ID
    3283
    Status
    โพส
    626

ถ้าในตัวอำเภอ ก็ดูอันนี้เป็นไกด์ได้ครับน้า ที่กิน ของฝาก ที่พัก

http://www.youtube.com/watch?feature...&v=WZH44V6kToc

แต่ถ้าหากหมายถึง ป่าภูเขียว ก็ตามนี้เลลยครับ

http://travel.kapook.com/view42061.html

ผมคนภูเขียวโดยกำเนิด ยังไงก็ขอให้สนุกกับการเดินทางท่องเที่ยวขับขี่ปลอดภัยนะคร๊าบบ ^___^

สำหรับการเดินทางไปยังอำเภอภูเขียว ใช้เส้นทางถนนมิตรภาพ ไปจนถึงแยกสีคิ้ว เลี้ยวซ้ายเข้าสู่จังหวัดชัยภูมิ และใช้ทางหลวงหมายเลข 201 ไปจนถึงอำเภอภูเขียวได้เลย

หากต้องการเข้าชมเขตอนุรักษ์พันธุ์สัตว์ป่าภูเขียว ให้เลี้ยวซ้ายที่แยกหนองสองห้อง ไปตามทางหลวงหมายเลข 2055 มุ่งหน้าตามป้ายบอกทางไปเขื่อนจุฬาภรณ์ จะพบเขตอนุรักษ์พันธุ์สัตว์ป่าอยู่ทางซ้าย ประมาณกิโลเมตรที่ 24-25 ติดต่อกับเจ้าหน้าที่เพื่อขอเข้าชมได้ที่หน้าทางเข้า
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย DN-TT19 : 19-09-2013 เมื่อ 11:03

User ID
    41624
    Status
    โพส
    100

เลี่ยงรถติด ก็ เส้นสระบุรี ชัยบาดาล ลำสนธิ เทพสถิต จัสตุรัส ชัยภูมิ ครับ
    ระยะทางมากกว่ากัน ไม่เกิน 20 km แต่ขับสบาย....ใช้เส้นนี้ประจำครับ ช่วงเทศกาล

User ID
    38429
    Status
    โพส
    209

ที่เที่ยวที่ผมรู้นะครับ

- ปรางค์กู่ เมืองชัยภูมิ
    - น้ำตกตาดโตน ชัยภูมิ
    - ทุ่งกะมัง ภูเขียว ชัยภูมิ
    - เขื่อน จุฬาภรณ์ คอนสาร ชัยภูมิ
    - น้ําผุดทับลาว,น้ําผุดนาเลา,น้ําผุดหินลาด คอนสาร ชัยภูมิ

ติดกับ อ คอนสาร ก็ อ น้ำหนาว จ เพชรบูรณ์ และก็ อ ภูผาม่าน จ ขอนแก่น ที่ตอนเย็นๆ จะมีค้างคาวออกจากถ้ำเยอะๆ นะครับ
    ติด อ ภูผาม่าน ไปก็ จ เลย แล้วครับ ที่เที่ยวก็เยอะนะครับ

รอท่านอื่นอีกครับ

ข้อมูลกระทู้