สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 9 จากทั้งหมด 9

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    41652
    Status
    โพส
    672

มาตรฐาน รบกวนน้าๆหน่อยครับ พอดีอาจารย์สั่งโปรเจค

พอดี อาจารย์สั่งให้ผมเขียนโปรแกรม จาวา น่ะครับ 300บรรทัด ผมก็เลยคิดจะเขียนโปรแกรมคำนวนนํ้ามันและค่าใช้จ่ายในการเดินทาง
    คือ
    • เลือกรุ่นรถ
    • ระทางไป
    • ระยะทางกลับ
    • ราคานํ้ามันต่อลิตร ณ.ปัจจุบัน

รับค่าเสร็จก็จะแสดงผลดังนี้
    • ระยะทางรวมไปกลับ
    • ใช้นํ้ามันไปทั้งหมด
    • ต้องใช้เงินจ่ายค่านํ้ามันทั้งหมดกี่บาท
    • ตกกิโลละกี่บาท

ผมจะเขียนประมาณนี้น่ะครับ อยากรู้ว่าวิธีคิดอัตตราการกินนํ้ามันของรถเขาคิดกันยังไงหรอครับ

และถ้าผมคิดเป็นค่าสมมุติไปเลยว่า ไทรทัน วิ่งไม่เกิน 110กิโลเมตร กิน 12/ลิตร เกิน110 กินนํ็ามัน 7/ลิตร
    แลนเซอร์ วิ่งไม่เกิน 110กิโลเมตร กิน 15/ลิตร เกิน110 กินนํ็ามัน 10/ลิตร
    รุ่นอื่นๆ วิ่งไม่เกิน 110กิโล กิน (ใส่อัตตราการกินนํ็ามัน)/ลิตร เกิน110 กินนํ้ามัน (-5จากค่าที่ใส่)/ลิตร
    จะเวิคมั้ยครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ifrog : 22-09-2013 เมื่อ 21:51

User ID
    41652
    Status
    โพส
    672

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนน้าๆหน่อยครับ พอดีอาจารย์สั่งโปรเจค

ขับรถไป-กลับ = 110 ก.ม. ขับไม่เกิน110กิโล/ชม (รถไทรทัน 11 ก.ม./ลิตร)

จากตาราง จำนวนลิตร = 10 ลิตร (มาจาก 110/11 = 10)
    สมมติให้ราคาน้ำมัน ณ ปัจจุบัน คือ 29.99 บาท

คิดค่าน้ำัมัน = จำนวนน้ำมันเชื้อเพลิง(ลิตร) x ราคาน้ำมัน
    = 10 x 29.99
    = 299.9 บาท
    = 2.72บาท/กิโลเมตร (มาจาก 299.9 / 110)

ค่าน้ำมันรถไป-กลับ 299.9 บาท

ขับรถไป-กลับ = 110 ก.ม. ขับเกิน110กิโล/ชม (รถไทรทัน 7.8 ก.ม./ลิตร)

จากตาราง จำนวนลิตร = 14.10 ลิตร (มาจาก 110/7.8 = 14.10)
    สมมติให้ราคาน้ำมัน ณ ปัจจุบัน คือ 29.99 บาท

คิดค่าน้ำัมัน = จำนวนน้ำมันเชื้อเพลิง(ลิตร) x ราคาน้ำมัน
    = 14.10 x 29.99
    = 422.85 บาท
    = 3.84บาท/กิโลเมตร (มาจาก 422.85 / 110)

ค่าน้ำมันรถไป-กลับ 422.85 บาท

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนน้าๆหน่อยครับ พอดีอาจารย์สั่งโปรเจค

เห็นตัวเลข และสูตรการคำนวณแล้ว มึนติ้บครับ ดันให้นะครับ

User ID
    5047
    Status
    โพส
    2,108

555..........เหมือนกันเลย เห็นตัวเลขแล้วมึนตึ้บ......ยิ่งถ้าเมาๆด้วย เลิกคุยกันเลย.....555

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ LuftWaffe ดูโพส
    เห็นตัวเลข และสูตรการคำนวณแล้ว มึนติ้บครับ ดันให้นะครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fear_dark ดูโพส
    555..........เหมือนกันเลย เห็นตัวเลขแล้วมึนตึ้บ......ยิ่งถ้าเมาๆด้วย เลิกคุยกันเลย.....555
    อิอิ ช่วยได้เยอะเลย

เอาใจช่วยอีกแรงครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ต้องสมมุติก่อนว่าเรามีน้ำมันเต็มถึง
    -ขับไปถึงปลายทาง=ระยะทางในการเดินทาง(จำนวนระยะทาง)

-น้ำมันที่เติมเข้าไปใหม่จนเต็ม=น้ำมันที่ใช้ไป(จำนวนลิตร)

สูตรอัตราการบริโภคน้ำมัน

อัตราการบริโภคน้ำมัน = ระยะทางในการเดินทาง / จำนวนน้ำมันที่ใช้ไป

ประมาณนี้อะครับ ไม่รู้ว่าใช่สิ่งที่ต้องการทราบหรือเปล่า

User ID
    5047
    Status
    โพส
    2,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    ต้องสมมุติก่อนว่าเรามีน้ำมันเต็มถึง
    -ขับไปถึงปลายทาง=ระยะทางในการเดินทาง(จำนวนระยะทาง)

-น้ำมันที่เติมเข้าไปใหม่จนเต็ม=น้ำมันที่ใช้ไป(จำนวนลิตร)

สูตรอัตราการบริโภคน้ำมัน

อัตราการบริโภคน้ำมัน = ระยะทางในการเดินทาง / จำนวนน้ำมันที่ใช้ไป

ประมาณนี้อะครับ ไม่รู้ว่าใช่สิ่งที่ต้องการทราบหรือเปล่า

สุดยอดเลยครับน้าเชษ........ถือว่าน้าเชษมาช่วยแก้หน้าให้แล้วกัน......555

User ID
    41652
    Status
    โพส
    672

ของคุณมากครับน้า จะเอาไปเขียนโปรแกรมส่งอาจารย์ครับ

User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

ข้อมูลกระทู้